HomeBUSINESSవిద్యా మంత్రిత్వ శాఖ నిపున్ భారత్ మిషన్‌ను ప్రారంభించింది

విద్యా మంత్రిత్వ శాఖ నిపున్ భారత్ మిషన్‌ను ప్రారంభించింది

విద్యా మంత్రిత్వ శాఖ సోమవారం నేషనల్ ఇనిషియేటివ్ ఫర్ ప్రాఫిషియెన్సీ ఫర్ రీడింగ్ విత్ అండర్స్టాండింగ్ అండ్ న్యూమరసీ (నిపున్) ను ప్రారంభించింది. నిపున్ భారత్ మిషన్ యొక్క లక్ష్యం పునాది అక్షరాస్యత మరియు సంఖ్యాశాస్త్రం యొక్క సార్వత్రిక సముపార్జనను నిర్ధారించడానికి వీలు కల్పించే వాతావరణాన్ని సృష్టించడం, తద్వారా ప్రతి బిడ్డ 2026-27 నాటికి గ్రేడ్ 3 చివరి నాటికి చదవడం, రాయడం మరియు సంఖ్యాశాస్త్రంలో కావలసిన అభ్యాస సామర్థ్యాలను సాధిస్తాడు.

నిపున్ భారత్ పాఠశాల విద్య మరియు అక్షరాస్యత విభాగం అమలు చేస్తుంది మరియు అన్ని రాష్ట్రాలు మరియు యుటిలలో జాతీయ-రాష్ట్ర-జిల్లా- బ్లాక్- పాఠశాల స్థాయిలో ఐదు అంచెల అమలు విధానం ఏర్పాటు చేయబడుతుంది. , సమగ్రా శిక్ష యొక్క కేంద్ర ప్రాయోజిత పథకం ఆధ్వర్యంలో. వర్చువల్ ఈవెంట్‌కు అన్ని రాష్ట్రాలు మరియు యుటిల నుండి పాఠశాల విద్యా శాఖకు చెందిన సీనియర్ అధికారులు హాజరయ్యారు.

“మా కొత్త విద్యా విధానం 2020 కేవలం విద్యార్థులకు పాఠశాల విద్యను అందించడమే కాదు, అది కూడా దృష్టి పెడుతుంది వారి మొత్తం అభివృద్ధిపై. నిపున్ భారత్ ఆ దిశలో ఒక బలమైన అడుగు. మా కొత్త విద్యా విధానం 2020 రోట్ లెర్నింగ్‌ను ‘ఎలా ఆలోచించాలి’ సూత్రంపై ఆధారపడి ఉంటుంది మరియు ‘ఏమి ఆలోచించాలి’ కాదు అని నేను గట్టిగా నమ్ముతున్నాను “అని విద్యా మంత్రి రమేష్ పోఖ్రియాల్ అన్నారు.

ప్రారంభం విద్యా నిర్వాహకులు, విద్యావేత్తల సమక్షంలో నిపున్ భారత్ జరిగింది. ఇది భారతదేశ ప్రాథమిక విద్యావ్యవస్థలో విప్లవాత్మక మార్పును తీసుకువస్తుందని, ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ దృష్టిని నేలపైకి తీసుకువస్తుందని ఆయన అన్నారు.

“పాఠశాల విద్య మన విద్యావ్యవస్థకు పునాది అని నేను నమ్ముతున్నాను. మెరుగైన మరియు నైపుణ్యం ఆధారిత అభ్యాస పద్దతితో దీన్ని బలోపేతం చేయడం మన విద్యార్థుల సామర్థ్యాలను మెరుగుపరుస్తుంది. సమగ్రా శిక్షా అభియాన్ కింద, 2021-22 ఆర్థిక సంవత్సరానికి నిపున్ భారత్ మిషన్‌కు 68 2,688.18 కోట్ల బడ్జెట్ కేటాయించారు, ”అని పోఖ్రియాల్ అన్నారు.

సర్వశిక్ష అభియాన్ (ఎస్‌ఎస్‌ఏ), రాష్ట్రీయ మాధ్యమిక్ శిక్షా అభియాన్ (ఆర్‌ఎంఎస్‌ఎ) మరియు ఉపాధ్యాయ విద్య (టిఇ) అనే మూడు పథకాలను ఉపసంహరించుకుంటూ ‘సమగ్రా శిక్ష’ కార్యక్రమం ప్రారంభించబడింది. ప్రీ-స్కూల్ నుండి పన్నెండవ తరగతి వరకు పాఠశాల విద్యను సమగ్రంగా వ్యవహరించడమే ఈ పథకం యొక్క లక్ష్యం.

మరింత చదవండి

Previous articleఇన్ఫర్మేషన్ టెక్నాలజీ యాక్ట్: ఎస్సీ సెక్షన్ 66 ఎ కింద దాని షాకింగ్ ప్రజలను ఇప్పటికీ విచారించారు
Next articleదీదీ వంటి టెక్ సంస్థలపై చైనా ఎందుకు దర్యాప్తు చేస్తోంది
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ఐపిఎల్ 2021: యుఎఇలో రెండవ దశకు ఈ ఆటగాడు తన లభ్యతను ధృవీకరించడంతో Delhi ిల్లీ రాజధానులకు భారీ ost పు

ఇండియా వర్సెస్ ఎస్ఎల్ 2021: శిఖర్ ధావన్ కెప్టెన్ అయితే టి 20 ప్రపంచ కప్ స్థానాన్ని దక్కించుకోవాల్సిన అవసరం ఉందని వివిఎస్ లక్ష్మణ్ అన్నారు

Recent Comments