HomeGENERALగ్రామీణ భారతదేశంలో వ్యాక్సిన్ సంకోచ సవాలును ఎదుర్కోవడం

గ్రామీణ భారతదేశంలో వ్యాక్సిన్ సంకోచ సవాలును ఎదుర్కోవడం

గ్రామీణ భారతదేశంలో వ్యాక్సిన్ సంకోచాన్ని పరిష్కరించడం మొదట ఆరోగ్య వ్యవస్థలు నిజాయితీగా మరియు పారదర్శకంగా ఉండాలి

గ్రామీణ భారతదేశంలో COVID-19 వ్యాక్సిన్ల గురించి ఆందోళనలు ఇప్పుడు సర్వసాధారణం. టీకాలు వేస్తే తమకు ఏమి జరుగుతుందనే దానిపై ప్రజలు తమ ఆందోళనను వ్యక్తం చేస్తున్నారు మరియు ప్రభుత్వం తమకు తక్కువ నాణ్యత గల వ్యాక్సిన్లను పంపుతుందనే సందేహాలు ఉన్నాయి. స్థానిక ఆరోగ్య కేంద్రాల్లో టీకాలు వేసే సెషన్‌లు చాలా తక్కువ మందిని చూస్తారు. దీనికి విరుద్ధంగా, పట్టణ టీకాల సైట్లు ముఖ్యంగా 18-45 ఏళ్ళ వయస్సులో పెరిగిన డిమాండ్‌ను ఎదుర్కొంటున్నాయి మరియు టీకా కొరత ప్రధాన సమస్య. ప్రజారోగ్యం మరియు ఈక్విటీ కోణం నుండి, ఇది ఆందోళనకు కారణం. టీకాలు మరియు గ్రామీణ వర్గాల భయం నిరోధించడమే కాక, టీకాను పూర్తిగా తిరస్కరించడం కూడా ఒక వాస్తవం. దీన్ని హైలైట్ చేస్తూ ఇటీవల అనేక నివేదికలు వచ్చాయి. కొన్ని వారాల క్రితం, COVID-19 వ్యాక్సిన్ల నుండి తప్పించుకోవడానికి బారాబంకి (యుపి) లోని గ్రామస్తులు ఒక నదిలోకి దూకారు. అవగాహన కల్పించడానికి మరియు ప్రజలను ఒప్పించడానికి స్థానిక ఆరోగ్య అధికారులు చేసే ప్రయత్నాలు పెద్దగా ప్రయోజనం లేదు. COVID-19 వ్యాక్సిన్ రోల్‌అవుట్‌కు విరుద్ధమైన కొలతలు ఉన్నాయి: ఒకటి ప్రజలు ఉత్సాహంగా దీనిని అంగీకరిస్తున్నారు మరియు మరొకటి ప్రతిఘటన. ఇందులో అనేక విభిన్న కారకాలు ఉన్నాయి, ఇవి ఆరోగ్య సమస్యలను మించినవి మరియు ఆరోగ్యం కోరుకునే ప్రవర్తన యొక్క సామాజిక-మానవ శాస్త్ర అంశాలతో ఎక్కువ సంబంధం కలిగి ఉంటాయి.

వ్యాక్సిన్ సంకోచం

వ్యాక్సిన్ సంకోచం ఇటీవలి దృగ్విషయం కాదు. ఇది ఒక నిర్దిష్ట సంఘం లేదా దేశానికి మాత్రమే పరిమితం కాదు, లేదా COVID-19 సందర్భంలో మాత్రమే మనం చూడలేదు. యుఎస్ పోల్స్‌లో ఆఫ్రికన్-అమెరికన్ వర్గాలలో వ్యాక్సిన్ల అంగీకారం చాలా తక్కువగా ఉందని వివిధ అధ్యయనాలు చూపించాయి, హిస్పానిక్స్ మరియు గ్రామీణ ప్రాంతాల ప్రజలలో కూడా గణనీయమైన సంకోచం ఉంది. టస్కీగీ ప్రయోగం సందర్భంలో రంగు ప్రజలలో, ముఖ్యంగా ఆఫ్రికన్-అమెరికన్ జనాభాలో వ్యాక్సిన్ల చుట్టూ ఉన్న భయం చర్చించబడాలి మరియు అర్థం చేసుకోవాలి. వర్ణ ప్రజలు ప్రజారోగ్య జోక్యాలను ఎలా గ్రహిస్తారో ప్రభావితం చేసే ప్రధాన సంఘటనలలో ఇది ఒకటిగా పరిగణించబడుతుంది. 1932 లో ప్రారంభమైన ఈ ప్రజారోగ్య అధ్యయనం సిఫిలిస్ యొక్క పురోగతిని పరీక్షించింది, అదే సమయంలో చాలా మంది ఆఫ్రికన్-అమెరికన్ పాల్గొనేవారిని 40 సంవత్సరాలు చికిత్స లేకుండా వదిలివేసింది. అనేకమంది పాల్గొనేవారు ఆరోగ్య సమస్యలను ఎదుర్కొన్నారు, వారి భాగస్వాములకు సోకింది మరియు చికిత్స చేయని సిఫిలిస్ కారణంగా మరణించారు. ఈ ప్రయోగం చాలా మంది ప్రజల మనస్సులలో ఒక చెరగని మచ్చను మిగిల్చిందని నమ్ముతారు, వారు ఇప్పుడు ప్రజారోగ్య కార్యకర్తలు మరియు వ్యాక్సిన్ల పట్ల లోతైన అపనమ్మకాన్ని కొనసాగిస్తున్నారు. పట్టణ మరియు మరింత విద్యావంతులైన లేదా ‘అవగాహన’ జనాభాలో వ్యాక్సిన్ సంకోచాన్ని కూడా మేము చూశాము, సామాజిక-ఆర్ధికంగా బాగా అభివృద్ధి చెందిన సమాజాల జనాభా పాకెట్స్ వారి పిల్లలకు టీకాలు వేయడానికి నిరాకరిస్తున్నాయి. వ్యాక్సిన్ సంకోచం టీకాలను గట్టిగా తిరస్కరించడానికి దారితీస్తుండగా, ప్రజలు కాలక్రమేణా వారి అవగాహనలను మార్చుకునే అవకాశం కూడా ఉంది.

సామాజిక-సాంస్కృతిక సందర్భం

మన భయాలు మరియు భయాలు చాలావరకు మనం వ్యక్తిగతంగా అనుభవించిన లేదా మన సామాజిక వర్గాలు అనుభవించిన ప్రతికూల లేదా అననుకూలమైన వాటి యొక్క లోతైన ప్రభావం నుండి ఉత్పన్నమవుతాయి. కాలక్రమేణా ఇవి మన నమ్మకాలు, మన సహజమైన కాపలాదారులు. ఈ వ్యాసం ప్రారంభంలో వివరించిన ఆందోళనల సందర్భంలో, మేము భయం యొక్క విలక్షణమైన లెన్స్ నుండి వ్యాక్సిన్ సంకోచాన్ని చూడాలి మరియు కొత్త వ్యాక్సిన్ల పట్ల సంశయవాదం అవసరం లేదు. ఈ వ్యక్తులు మరియు వారు చెందిన సంఘాలు బహుశా వైద్య శాస్త్రాన్ని నిజంగా సవాలు చేయలేవు, లేదా టీకా పరీక్ష ఫలితాలను ప్రశ్నించడం, సమర్ధత లేదా సాక్ష్యం యొక్క అసమర్థత. బదులుగా, అవి లోతైన భయాలు మరియు కుట్రలపై నమ్మకం, బహుశా వివక్ష మరియు మోసపూరితమైనవి మరియు విస్మరించబడతాయనే భయం (సామాజిక ప్రయోజనాల నుండి) సూచిస్తున్నట్లు అనిపిస్తుంది. అధిక టీకా తిరస్కరణ రేట్లు మేము చూసిన గ్రామీణ రాజస్థాన్ యొక్క భాగాలు కూడా చాలా తక్కువ వనరులను కలిగి ఉంటాయి మరియు తరచుగా గిరిజనులు. చారిత్రాత్మకంగా సంస్థాగతీకరించిన వివక్ష ఫలితంగా అధికారంలో ఉన్నవారు వారిపై విధించిన దరిద్రం మరియు సాధారణ వెనుకబాటుతనం ఈ ప్రాంతంలోని కమ్యూనిటీలు నమ్ముతున్నాయి. వారు తమ భూ హక్కులు, అటవీ హక్కులను క్రమపద్ధతిలో దూరం చేశారని మరియు ప్రాథమిక విద్య మరియు ఆరోగ్య సంరక్షణను కోల్పోతున్నారని వారు నమ్ముతారు. ఇవన్నీ నిరాశ స్థితికి దారితీశాయి మరియు అంతకన్నా ఎక్కువ, ప్రభుత్వ సంస్థలు మరియు అధికారంలో ఉన్నవారిపై అపనమ్మకం మరియు ఆగ్రహం యొక్క బలమైన భావన. COVID-19 వ్యాక్సిన్ చుట్టూ ఉన్న తీవ్ర భయం మరియు ప్రతిఘటనకు ఏది ఆజ్యం పోస్తుందో అర్థం చేసుకోవడానికి మేము ప్రయత్నిస్తున్నప్పుడు ఇటువంటి సందర్భాలను విస్మరించలేము. అంతర్లీన కారణాలు వారి భావన వివక్ష, ద్రోహం మరియు దోపిడీ చుట్టూ తిరుగుతాయి. వారి జీవితాలకు తక్కువ లేదా విలువ లేదు అనే భావనతో వారు జీవించారు. అందువల్ల వారు క్రొత్తదాన్ని, ముఖ్యంగా మహమ్మారి సమయంలో వయోజన టీకా ప్రయత్నాలను, అనుమానంతో చూడటం సహజం మరియు వారి కాపలాదారులను కలిగి ఉంటారు. ఇది ఇక్కడ అమలులో ఉన్న ట్రస్ట్ లోటు!

బిల్డింగ్ ట్రస్ట్

టీకా యొక్క ప్రభావాన్ని కమ్యూనిటీలు తక్షణమే చూడకపోవచ్చు, ఎందుకంటే ఇది సాధారణంగా నివారణ కంటే ప్రకృతిలో నివారణ. ప్రజలు అనారోగ్యంతో లేదా నొప్పిగా ఉన్నప్పుడు మందులు లేదా ఇంట్రావీనస్ ద్రవాలు తీసుకోవడం అలవాటు చేసుకుంటారు, మరియు వారు వెంటనే మంచి అనుభూతి చెందుతారు, కాని టీకాల విషయంలో అలా కాదు. దీనికి విరుద్ధంగా, ఆరోగ్యకరమైన వ్యక్తికి ఇచ్చే టీకాలు జ్వరం, శరీర నొప్పులు వంటి అప్పుడప్పుడు దుష్ప్రభావాలకు దారితీయవచ్చు. టీకా అనంతర మరణాల గురించి పుకార్లకు జోడించుకోండి మరియు టీకాల గురించి ప్రజలకు నమ్మకం కలిగించడం అంత సులభం కాకపోవచ్చు . వ్యాక్సిన్లకు ప్రతిస్పందనలు ఒక నిర్దిష్ట జనాభా ఇతర ఆరోగ్య సంరక్షణ సేవలను తీసుకోవడంతో పోల్చితే చర్చించబడాలి మరియు విశ్లేషించాలి. గ్రామీణ భారతదేశంలో వ్యాక్సిన్ సంకోచాన్ని పరిష్కరించడం మొదట ఆరోగ్య వ్యవస్థలు నిజాయితీగా మరియు పారదర్శకంగా ఉండాలి. అవగాహన కల్పించండి, వ్యాక్సిన్లు ఎలా పని చేస్తాయో, ఒక వ్యాధిని నివారించడానికి అవి ఎలా సహాయపడతాయో, సంభవించే దుష్ప్రభావాలు ఏమిటి మరియు వాటిని ఎలా నిర్వహించవచ్చో ప్రజలకు తెలియజేయండి. ప్రజలు ప్రశ్నలను లేవనెత్తడం గురించి ఆరోగ్య అధికారులు సుఖంగా ఉండాలి, అదే సమయంలో వారికి సాధ్యమైనంత ఉత్తమంగా సమాధానాలు అందిస్తారు. అంతేకాక, వారితో ఓపికపట్టడం ముఖ్యం. చాలా సందర్భాల్లో, వారు మనసు మార్చుకోవడానికి ముందు సమయం పడుతుంది. ఈ ప్రయత్నంలో స్థానిక సాంస్కృతిక సున్నితత్వాలను తెలుసుకోవడం మరియు విశ్వసనీయ మధ్యవర్తులతో పనిచేయడం చాలా ముఖ్యం. విశ్వాసాన్ని పెంపొందించడానికి, సంఘాల విశ్వాసాన్ని పొందడానికి మరియు వారి అంచనాలను అందుకోవడానికి నిరంతర మరియు అర్ధవంతమైన ప్రయత్నాలు అవసరం. దీనికి వారిని సమానంగా చూడటం, గౌరవంగా వ్యవహరించడం మరియు వారి భయాలను అంగీకరించడం కూడా అవసరం. ఇది చేయుటకు, ప్రభుత్వాలు మరియు ఆరోగ్య కార్యకర్తలు ప్రజల ఆరోగ్య సంరక్షణ ప్రవర్తనల చుట్టూ వారి సంప్రదాయ భావనలు మరియు నమ్మకాల నుండి బయటపడాలి మరియు వారి భయాలు మరియు భయాలను అర్థం చేసుకోవాలి మరియు పరిష్కరించాలి. వారు వారి కమ్యూనికేషన్ వ్యూహాలను పునరాలోచించాల్సిన అవసరం ఉంది మరియు ఉత్సవ అవగాహన డ్రైవ్‌లు మరియు ప్రచారాలకు మించి నిజంగా నిమగ్నమయ్యే మరియు సమాజాలకు ముఖ్యమైన మరియు విలువైన అనుభూతిని కలిగించే జోక్యాలకు వెళ్లాలి. అన్ని స్థాయిలలో ఆరోగ్య సంరక్షణ సేవల ప్రణాళిక, అమలు మరియు పర్యవేక్షణలో సంఘాలను నిమగ్నం చేయడం మరింత కీలకం. వారు కోరుకున్నది మరియు వారు ఎలా పంపిణీ చేయాలనుకుంటున్నారో వారు స్వేచ్ఛగా తెలియజేయగలిగే వేదికలను సృష్టించండి, అక్కడ వారు ప్రభుత్వ విధానాలు, కార్యక్రమాలు లేదా సేవల గురించి ఎలా భావిస్తారో మరియు వారు లొంగిపోతారనే భయం లేకుండా అంతరాలను ప్రజలు మరియు వ్యవస్థలను జవాబుదారీగా ఉంచగలిగే చోట పంచుకోవచ్చు. . అలాగే, కేంద్ర మరియు రాష్ట్ర స్థాయిలో ప్రభుత్వాలు ఆరోగ్య సంరక్షణపై ఎక్కువ పెట్టుబడులు పెట్టడానికి మరియు ప్రాథమిక ఆరోగ్య సంరక్షణ సేవలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వడానికి కట్టుబడి ఉండాలి. పాండమిక్ టీకా ప్రచారం వంటి అప్పుడప్పుడు చేసే ప్రయత్నాలలోనే కాకుండా, అన్ని అంశాలలో నాణ్యమైన ఆరోగ్య సేవలు అందించాలి. మేము వీటిని స్థాపించిన తర్వాత, సమాజాలు ప్రజారోగ్య ప్రయత్నాలకు అనుకూలంగా మరియు సహాయంగా స్పందించడం చూడవచ్చు. (ఛయా పచౌలి ప్రయాస్, చిత్తోర్‌గ h ్ మరియు జాన్ స్వస్తియా అభియాన్లతో సంబంధం కలిగి ఉంది మరియు ప్రజారోగ్య సమస్యలపై పనిచేస్తుంది. అనంత్ భన్ ప్రపంచ ఆరోగ్యం, బయోఎథిక్స్ మరియు ఆరోగ్య విధానంలో పరిశోధకుడు.)

ఇంకా చదవండి

Previous articleసజన్ ప్రకాష్ ఒలింపిక్ 'ఎ' కట్ చేసిన తొలి భారత ఈతగాడు
Next articleభారతదేశంలోని అనేక క్లిష్టమైన సమస్యలను డ్రోన్లు ఎలా పరిష్కరిస్తాయని భావిస్తున్నారు
RELATED ARTICLES

భారతదేశంలోని అనేక క్లిష్టమైన సమస్యలను డ్రోన్లు ఎలా పరిష్కరిస్తాయని భావిస్తున్నారు

సజన్ ప్రకాష్ ఒలింపిక్ 'ఎ' కట్ చేసిన తొలి భారత ఈతగాడు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

భారతదేశంలోని అనేక క్లిష్టమైన సమస్యలను డ్రోన్లు ఎలా పరిష్కరిస్తాయని భావిస్తున్నారు

సజన్ ప్రకాష్ ఒలింపిక్ 'ఎ' కట్ చేసిన తొలి భారత ఈతగాడు

Recent Comments