HomeGENERALCOVID-19 టీకాలు వంధ్యత్వానికి కారణం కాదు

COVID-19 టీకాలు వంధ్యత్వానికి కారణం కాదు

ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖ

COVID-19 వ్యాక్సిన్లు వంధ్యత్వానికి కారణం కాదు

COVID టీకాలు వేసిన తరువాత చాలా మంది ఎటువంటి దుష్ప్రభావాలను ఎదుర్కోరు కాని టీకాలు సమర్థవంతంగా లేవని కాదు

“కనీసం ఆరు రకాల COVID-19 వ్యాక్సిన్ భారతదేశంలో త్వరలో లభిస్తుంది, ఒక నెలలో 30-35 కోట్ల మోతాదులను సేకరించండి, రోజుకు 1 కోట్ల మందికి టీకాలు వేయగలుగుతారు ”

COVID-19 టీకాపై సాధారణ ప్రశ్నలు COVID పై వర్కింగ్ గ్రూప్ చైర్మన్ డాక్టర్ ఎన్.కె.అరోరా సమాధానం ఇచ్చారు. -19 in NTAGI

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 25 జూన్ 2021 10:29 AM పిఐబి ముంబై

: ముంబై, జూన్ 25, 2021

జైడస్ కాడిల్లా చేత ప్రపంచంలోనే మొట్టమొదటి DNA- ప్లాస్మిడ్ వ్యాక్సిన్‌ను త్వరలో పొందబోతున్నాం ఇది మేడ్ ఇన్ ఇండియా. బయోలాజికల్ ఇ – ప్రోటీన్ సబ్-యూనిట్ వ్యాక్సిన్ అని మేము త్వరలో ఆశించే ఇతర టీకా, నేషనల్ టెక్నికల్ అడ్వైజరీ గ్రూప్ ఆన్ ఇమ్యునైజేషన్ (ఎన్‌టిఎజిఐ) యొక్క COVID-19 వర్కింగ్ గ్రూప్ చైర్మన్ డాక్టర్ నరేంద్ర కుమార్ అరోరాకు సమాచారం. ఈ వ్యాక్సిన్ల పరీక్షలు చాలా ప్రోత్సాహకరంగా ఉన్నాయని ఆయన ఇంకా తెలియజేశారు. “ఈ టీకా సెప్టెంబర్ నాటికి లభిస్తుందని మేము ఆశిస్తున్నాము. ఉష్ణోగ్రత 2 – 8 డిగ్రీ సెల్సియస్ వద్ద నిల్వ చేయగల భారతీయ m-RNA వ్యాక్సిన్ కూడా సెప్టెంబర్ నాటికి అందుబాటులో ఉండాలి. సీరం ఇన్స్టిట్యూట్ ఆఫ్ ఇండియా మరియు జాన్సన్ & జాన్సన్ చేత నోవావాక్స్ అనే మరో రెండు టీకాలు కూడా త్వరలో ఆశిస్తారు. జూలై మూడవ వారం నాటికి, భారత్ బయోటెక్ మరియు ఎస్ఐఐల ఉత్పత్తి సామర్థ్యం అసాధారణంగా పెరుగుతుంది. ఇది దేశంలో టీకా సరఫరాను మెరుగుపరుస్తుంది. ఆగస్టు నాటికి, నెలలో 30-35 కోట్ల మోతాదులను సేకరించాలని మేము భావిస్తున్నాము ”. ఇది రోజుకు ఒక కోటి మందికి టీకాలు వేయడానికి వీలు కల్పిస్తుందని డాక్టర్ అరోరా చెప్పారు.

ఛైర్పర్సన్ సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ విభాగానికి చెందిన OTT కి ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో, భారతదేశ COVID-19 టీకా డ్రైవ్ యొక్క ఈ మరియు ఇతర అంశాలపై మాట్లాడారు. – ఇండియా సైన్స్ ఛానల్.

కొత్త టీకాలు ఎంత ప్రభావవంతంగా ఉంటాయి?

ఒక నిర్దిష్ట టీకా 80% ప్రభావవంతంగా ఉంటుందని మేము చెప్పినప్పుడు, టీకా COVID-19 వ్యాధి యొక్క అవకాశాలను 80% తగ్గిస్తుంది. సంక్రమణ మరియు వ్యాధి మధ్య వ్యత్యాసం ఉంది. ఒక వ్యక్తి COVID సంక్రమణకు గురైనప్పటికీ లక్షణరహితంగా ఉంటే, ఈ వ్యక్తికి సంక్రమణ మాత్రమే ఉంటుంది. అయినప్పటికీ, వ్యక్తికి సంక్రమణ కారణంగా లక్షణాలు ఉంటే, ఈ వ్యక్తికి COVID వ్యాధి ఉంది. ప్రపంచంలోని అన్ని టీకాలు COVID వ్యాధిని నివారిస్తాయి. టీకాలు వేసిన తరువాత తీవ్రమైన వ్యాధి వచ్చే అవకాశం చాలా తక్కువ అయితే టీకా తర్వాత మరణించే అవకాశాలు చాలా తక్కువ. టీకా యొక్క సమర్థత 80% అయితే, టీకాలు వేసిన వారిలో 20% మంది తేలికపాటి COVID ను సంక్రమించవచ్చు.

భారతదేశంలో లభించే టీకాలు కరోనా వైరస్ వ్యాప్తిని తగ్గించగల సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి. 60% -70% మందికి టీకాలు వేస్తే, వైరస్ వ్యాప్తి తనిఖీ చేయబడుతుంది.

COVID వ్యాక్సిన్‌కు సంబంధించి చాలా తప్పుడు సమాచారం ఉంది. మీరు స్పష్టత ఇవ్వగలరా?

ఇటీవల, నేను హర్యానా మరియు ఉత్తర ప్రదేశ్‌లో పర్యటించి, ఈ రాష్ట్రాల్లోని పట్టణ మరియు గ్రామీణ ప్రాంతాల ప్రజలతో మాట్లాడాను. టీకా సంకోచం. గ్రామీణ ప్రాంతాల నుండి చాలా మంది ప్రజలు COVID ని తీవ్రంగా పరిగణించరు మరియు సాధారణ జ్వరంతో గందరగోళం చెందుతారు. COVID చాలా సందర్భాలలో తేలికపాటిదని ప్రజలు అర్థం చేసుకోవాలి. కానీ అది తీవ్రమైన రూపాన్ని తీసుకున్నప్పుడు, అది ఆర్థిక భారం కావచ్చు మరియు ప్రాణ నష్టం కూడా కావచ్చు.

టీకా ద్వారా COVID నుండి మనల్ని మనం రక్షించుకోవడం చాలా ప్రోత్సాహకరంగా ఉంది. భారతదేశంలో లభించే COVID-19 వ్యాక్సిన్లు పూర్తిగా సురక్షితం అని మనమందరం గట్టిగా నమ్మాలి. ప్రపంచవ్యాప్తంగా గుర్తించబడిన క్లినికల్ ట్రయల్స్‌తో సహా అన్ని టీకాలు కఠినమైన పరీక్షలకు గురయ్యాయని నేను ప్రతి ఒక్కరికి భరోసా ఇస్తున్నాను.

దుష్ప్రభావాలకు సంబంధించినంతవరకు, అన్ని టీకాలు తేలికపాటి దుష్ప్రభావాలను కలిగి ఉంటాయి. ఇందులో తేలికపాటి జ్వరం, అలసట, ఇంజెక్షన్ సైట్‌లో నొప్పి మొదలైనవి ఒకటి లేదా రెండు రోజులు ఉంటాయి. ఇది ఎటువంటి తీవ్రమైన దుష్ప్రభావాలను కలిగించదు.

పిల్లలు తమ రెగ్యులర్ టీకాలు పొందినప్పుడు, వారు కూడా జ్వరం, వాపు మొదలైన కొన్ని దుష్ప్రభావాలను చూపిస్తారు. పెద్దలు దుష్ప్రభావాలు ఉన్నప్పటికీ టీకా పిల్లలకి మంచిదని కుటుంబంలో తెలుసు. అదేవిధంగా, కోవిడ్ వ్యాక్సిన్ మన కుటుంబానికి మరియు మన సమాజానికి ముఖ్యమని పెద్దలు అర్థం చేసుకోవలసిన సమయం ఇది. అందువల్ల, తేలికపాటి దుష్ప్రభావాలు మమ్మల్ని అరికట్టకూడదు.

టీకాలు వేసిన తర్వాత ఒక వ్యక్తికి జ్వరం రాకపోతే, టీకా పనిచేయడం లేదని పుకార్లు ఉన్నాయి. అది ఎంతవరకు నిజం?

COVID టీకా తర్వాత చాలా మంది ఎటువంటి దుష్ప్రభావాలను ఎదుర్కోరు కాని టీకాలు సమర్థవంతంగా లేవని కాదు. టీకా తర్వాత 20% – 30% మంది మాత్రమే జ్వరం అనుభవించబోతున్నారు. కొంతమందికి మొదటి మోతాదు తర్వాత జ్వరం రావచ్చు మరియు రెండవ మోతాదు తర్వాత జ్వరం రాకపోవచ్చు మరియు దీనికి విరుద్ధంగా ఉంటుంది. ఇది వ్యక్తికి వ్యక్తికి మారుతుంది మరియు ఇది చాలా అనూహ్యమైనది.

రెండు వ్యాక్సిన్లను తీసుకున్న తర్వాత ప్రజలు COVID-19 సంక్రమణకు గురైన సందర్భాలు కొన్ని ఉన్నాయి. కాబట్టి, టీకాల ప్రభావాన్ని కొందరు ప్రశ్నిస్తున్నారు.

టీకా యొక్క రెండు మోతాదులను తీసుకున్న తర్వాత కూడా సంక్రమణ సంభవించవచ్చు. కానీ, అటువంటి సందర్భాల్లో, ఈ వ్యాధి ఖచ్చితంగా తేలికగా ఉంటుంది మరియు తీవ్రమైన అనారోగ్యం వచ్చే అవకాశాలు ఆచరణాత్మకంగా లేవు. ఇంకా, అటువంటి సంఘటనను నివారించడానికి, టీకాలు వేసిన తరువాత కూడా ప్రజలు COVID తగిన ప్రవర్తనను అనుసరించమని చెబుతున్నారు. ప్రజలు వైరస్ను ప్రసారం చేయవచ్చు, అంటే వైరస్ మీ ద్వారా కుటుంబ సభ్యులకు మరియు ఇతరులకు పంపవచ్చు. 45 సంవత్సరాల కంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్నవారికి టీకాలు వేయకపోతే, మరణాల రేటు మరియు ఆసుపత్రులపై భారం gin హించలేము. ఇప్పుడు, రెండవ వేవ్ దిగజారింది, దాని క్రెడిట్ టీకాలకు వెళుతుంది.

శరీరంలో ప్రతిరోధకాలు ఎప్పుడు ఉంటాయి? కొంత సమయం తరువాత మనం బూస్టర్ మోతాదు తీసుకోవాల్సిన అవసరం ఉందా?

టీకాలు వేసిన తరువాత, అభివృద్ధి చెందిన రోగనిరోధక శక్తిని ప్రతిరోధకాల అభివృద్ధి ద్వారా స్పష్టంగా తెలుసుకోవచ్చు. ఇది కనిపిస్తుంది మరియు కొలవవచ్చు. ఇది కాకుండా, ఒక అదృశ్య రోగనిరోధక శక్తి కూడా అభివృద్ధి చెందుతుంది. మెమరీ శక్తిని కలిగి ఉన్న టి-సెల్స్ అని పిలుస్తారు. ఇకమీదట ఈ వైరస్ ప్రవేశించడానికి ప్రయత్నించినప్పుడల్లా, శరీరం మొత్తం అప్రమత్తమై దానికి వ్యతిరేకంగా పనిచేయడం ప్రారంభిస్తుంది. అందువల్ల, యాంటీబాడీని కలిగి ఉండటం మన శరీరం యొక్క రోగనిరోధక శక్తికి మాత్రమే సంకేతం కాదు. అందువల్ల, టీకాలు వేసిన తరువాత యాంటీబాడీ పరీక్షలు చేయవలసిన అవసరం లేదు, ఆందోళన చెందండి మరియు దానిపై నిద్రపోండి.

రెండవది, COVID-19 అనేది ఒక కొత్త వ్యాధి, ఇది కేవలం ఒకటిన్నర సంవత్సరాల క్రితం కనిపించింది మరియు ఇది కేవలం 6 టీకాలు ఇవ్వబడిన నెలల నుండి. కానీ, అన్ని ఇతర వ్యాక్సిన్ల మాదిరిగా, రోగనిరోధక శక్తి కనీసం ఆరు నెలల నుండి ఒక సంవత్సరం వరకు ఉంటుంది. సమయం గడిచేకొద్దీ, COVID-19 పై మన అవగాహన మెరుగుపడుతుంది. అంతేకాక, టి-సెల్స్ వంటి కొన్ని అంశాలను కొలవలేము. టీకాలు వేసిన తరువాత ప్రజలు తీవ్రమైన అనారోగ్యం మరియు మరణాల నుండి ఎంతకాలం రక్షించబడతారో చూడాలి. కానీ, ప్రస్తుతానికి, టీకాలు వేసిన వారందరూ ఆరు నెలల నుండి ఒక సంవత్సరం వరకు సురక్షితంగా ఉంటారు.

మేము ఒక నిర్దిష్ట సంస్థ యొక్క వ్యాక్సిన్ తీసుకున్న తర్వాత, మనకు నిర్దిష్ట టీకాను మాత్రమే పునరావృతం చేయాలా? భవిష్యత్తులో మనం బూస్టర్ మోతాదు తీసుకోవలసి వస్తే, అదే కంపెనీ వ్యాక్సిన్ కూడా మనకు ఉందా?

కంపెనీలకు బదులుగా, మనం మాట్లాడదాం వేదికలు. ఒకే వ్యాధికి వ్యాక్సిన్లను అభివృద్ధి చేయడానికి వివిధ ప్రక్రియలు మరియు వేదికలు ఉపయోగించబడుతున్నాయని మానవ చరిత్రలో ఇంతకు ముందెన్నడూ జరగలేదు. ఈ టీకాలకు తయారీ ప్రక్రియలు భిన్నంగా ఉంటాయి కాబట్టి, శరీరంపై వాటి ప్రభావం కూడా ఒకేలా ఉండదు. రెండు రకాలైన వ్యాక్సిన్లను రెండు మోతాదులలో తీసుకునే ప్రక్రియను, లేదా తరువాత వేరే వ్యాక్సిన్ తరువాత బూస్టర్ మోతాదులో (అవసరమైతే), ఇంటర్ చేంజ్బిలిటీ అంటారు. ఇది చేయగలదా అనేది ఒక ముఖ్యమైన శాస్త్రీయ ప్రశ్న. దానికి సమాధానం తెలుసుకోవడానికి చర్యలు తీసుకుంటున్నారు. వివిధ రకాల COVID-19 వ్యాక్సిన్లు ఇవ్వబడుతున్న అరుదైన దేశాలలో మేము ఒకటి. ఈ విధమైన పరస్పర మార్పిడిని మూడు కారణాల వల్ల మాత్రమే అంగీకరించవచ్చు లేదా గుర్తించవచ్చు: 1) ఇది రోగనిరోధక శక్తిని పెంచుతుంది లేదా మెరుగుపరుస్తుంది, 2) ఇది టీకా పంపిణీ కార్యక్రమాన్ని సులభతరం చేస్తుంది; 3) భద్రత నిర్ధారిస్తుంది. టీకాలు పూర్తిగా శాస్త్రీయ దృగ్విషయం కాబట్టి టీకాల కొరత కారణంగా ఈ పరస్పర మార్పిడి చేయకూడదు.

టీకాల మిశ్రమం మరియు మ్యాచ్‌పై పరిశోధనలు జరుగుతున్నాయి కొన్ని విదేశీ దేశాలలో నిర్వహించారు. భారతదేశం కూడా అలాంటి పరిశోధనలు చేస్తుందా?

ఈ విధమైన పరిశోధన అవసరం మరియు భారతదేశంలో ఇలాంటి కొన్ని పరిశోధనలను త్వరలో ప్రారంభించడానికి ప్రయత్నాలు జరుగుతున్నాయి. ఇది కొన్ని వారాల్లో ప్రారంభించవచ్చు.

పిల్లలకు టీకాలు వేయడంపై అధ్యయనాలు జరుగుతున్నాయా? పిల్లలకు వ్యాక్సిన్ ఎప్పుడు వస్తుందని మేము ఆశించవచ్చు?

2 – 18 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు ఉన్న పిల్లలపై కోవాక్సిన్ పరీక్షలు ప్రారంభించబడ్డాయి. పిల్లలపై విచారణ దేశవ్యాప్తంగా పలు కేంద్రాల్లో జరుగుతోంది. ఈ ఏడాది సెప్టెంబర్ నుంచి అక్టోబర్ వరకు ఫలితాలను పొందాలి. పిల్లలు సంక్రమణను పట్టుకోవచ్చు, కాని వారు తీవ్రంగా అనారోగ్యానికి గురికారు. అయినప్పటికీ, పిల్లలు వైరస్కు ట్రాన్స్మిటర్ కావచ్చు. అందువల్ల, పిల్లలకు కూడా టీకాలు వేయాలి.

ప్ర) టీకాలు వంధ్యత్వానికి కారణమవుతాయా?

పోలియో వ్యాక్సిన్ వచ్చి భారతదేశంలో మరియు ప్రపంచంలోని ఇతర ప్రాంతాలలో ఇవ్వబడినప్పుడు, ఈ రకమైన పుకారు ఆ సమయంలో కూడా వ్యాపించింది. ఆ సమయంలో, పోలియో వ్యాక్సిన్ పొందుతున్న పిల్లలు భవిష్యత్తులో వంధ్యత్వానికి గురవుతారని ఒక తప్పుడు సమాచారం సృష్టించబడింది. ఈ విధమైన తప్పుడు సమాచారం యాంటీ-టీకా లాబీ ద్వారా వ్యాప్తి చెందుతుంది. అన్ని టీకాలు తీవ్రమైన శాస్త్రీయ పరిశోధనల ద్వారా వెళ్తాయని మనం తెలుసుకోవాలి. టీకాలు ఏవీ ఈ విధమైన దుష్ప్రభావాన్ని కలిగి ఉండవు. ఈ విధమైన ప్రచారం ప్రజలను తప్పుదారి పట్టిస్తుందని నేను అందరికీ పూర్తిగా భరోసా ఇవ్వాలనుకుంటున్నాను. మన, కుటుంబం మరియు సమాజాన్ని కరోనా వైరస్ నుండి రక్షించడమే మా ప్రధాన ఉద్దేశ్యం. కాబట్టి, ప్రతి ఒక్కరూ ముందుకు వచ్చి టీకాలు వేయాలి.

ఈ లింక్‌లో పూర్తి ఇంటర్వ్యూ చూడండి: https://www.indiascience.in/videos/ కరోనా-కో-హరానా-హై-టీకా-స్పెషల్-విత్-డ్ర-ఎన్-డాట్-కె-అరోరా-చైర్మన్-కోవిడ్ -19-వర్కింగ్-గ్రూప్-ఆఫ్-న్తాగి-జి

ప్రార్థ్న / శ్రీయంక / సివై / పిఐబి ముంబై

మమ్మల్ని అనుసరించు సోషల్ మీడియాలో: @ పిఐబి ముంబై Image result for facebook icon / పిఐబి ముంబై / pibmumbai

(విడుదల ID: 1730219) సందర్శకుల కౌంటర్: 298

ఇంకా చదవండి

Previous articleఅత్యవసర పరిస్థితిని ప్రతిఘటించిన వారిని పీఎం గుర్తు చేసుకున్నారు
Next articleరక్షా మంత్రి శ్రీ రాజ్‌నాథ్ సింగ్ కొచ్చిలో మొదటి స్వదేశీ విమాన వాహక నౌక నిర్మాణం పురోగతిని సమీక్షించారు;
RELATED ARTICLES

CAINE OTH దృగ్విషయ ర్యాప్ ట్రాక్ 'డెమోన్ టైమ్' లో సమకాలీన ర్యాప్ యొక్క సున్నితమైన బీట్లను తొలగించింది.

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

CAINE OTH దృగ్విషయ ర్యాప్ ట్రాక్ 'డెమోన్ టైమ్' లో సమకాలీన ర్యాప్ యొక్క సున్నితమైన బీట్లను తొలగించింది.

శ్రీ ధర్మేంద్ర ప్రధాన్ తో పాటు ముఖ్యమంత్రి, ఎంపీ శ్రీ శివరాజ్ సింగ్ చౌహాన్ మండ్లాలో కోవిడ్ కేర్ సదుపాయాన్ని ప్రారంభించారు

Recent Comments