HomeGENERALఆర్థిక ఇబ్బందులు, కోవిడ్ బాధితులకు రూ .4 ఎల్ పరిహారం చెల్లించలేము: ఎస్సీకి సెంటర్

ఆర్థిక ఇబ్బందులు, కోవిడ్ బాధితులకు రూ .4 ఎల్ పరిహారం చెల్లించలేము: ఎస్సీకి సెంటర్

న్యూ Delhi ిల్లీ: కరోనావైరస్ మహమ్మారి కారణంగా పన్ను ఆదాయాలు తగ్గడం మరియు ఆరోగ్య ఖర్చులు పెరగడం వల్ల రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రం యొక్క ఆర్థిక పరిస్థితులు తీవ్రంగా ఉన్నాయని కేంద్రం సుప్రీంకోర్టుకు తెలియజేసింది. కోవిడ్ -19 కారణంగా మరణించిన వారందరికీ రూ .4 లక్షల పరిహారం చెల్లించలేము ఎందుకంటే ఇది విపత్తు సహాయ నిధులను ఖాళీ చేస్తుంది మరియు భవిష్యత్తులో COVID-19 తరంగాలను పరిష్కరించడానికి కేంద్రం మరియు రాష్ట్రాల సన్నాహాన్ని కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది.

అఫిడవిట్‌లో, విపత్తు నిర్వహణ చట్టం, 2005 ప్రకారం, 12 నోటిఫైడ్ విపత్తులకు ఎక్స్-గ్రేటియా ఉపశమనం రాష్ట్ర విపత్తు ప్రతిస్పందన నిధి (ఎస్‌డిఆర్‌ఎఫ్) ద్వారా అందించబడుతుందని, మరియు వార్షిక కేటాయింపు ఎస్‌డిఆర్‌ఎఫ్‌కు 2021-22 సంవత్సరం, అన్ని రాష్ట్రాలకు కలిపి రూ .22,184 కోట్లు. “అందువల్ల, COVID-19 కారణంగా ప్రాణాలు కోల్పోయిన ప్రతి వ్యక్తికి 4 లక్షల రూపాయల ఎక్స్-గ్రేషియా ఇస్తే, మొత్తం SDRF మొత్తాన్ని దీనికి మాత్రమే ఖర్చు చేయవచ్చు, వాస్తవానికి మొత్తం వ్యయం మరింత పెరగవచ్చు”,

రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రం యొక్క ఆర్ధికవ్యవస్థ కింద ఉందని కేంద్రం సుప్రీంకోర్టుకు తెలియజేసింది. కరోనావైరస్ మహమ్మారి కారణంగా పన్ను ఆదాయాలు తగ్గడం మరియు ఆరోగ్య ఖర్చులు పెరగడం వలన తీవ్రమైన ఒత్తిడి. కోవిడ్ -19 కారణంగా మరణించిన వారందరికీ రూ .4 లక్షల పరిహారం చెల్లించలేము ఎందుకంటే ఇది విపత్తు సహాయ నిధులను ఖాళీ చేస్తుంది మరియు భవిష్యత్తులో COVID-19 తరంగాలను పరిష్కరించడానికి కేంద్రం మరియు రాష్ట్రాల సన్నాహాన్ని కూడా ప్రభావితం చేస్తుంది.

పన్ను ఆదాయాలు తగ్గడం మరియు మహమ్మారి కారణంగా ఆరోగ్య ఖర్చులు పెరగడం వల్ల రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రం యొక్క ఆర్థిక పరిస్థితులు తీవ్రంగా ఉన్నాయని MHA వాదించింది. ఎక్స్-గ్రేటియా ఇవ్వడానికి అరుదైన వనరులను ఉపయోగించడం, ఇతర అంశాలలో మహమ్మారి ప్రతిస్పందన మరియు ఆరోగ్య వ్యయాన్ని ప్రభావితం చేయడం వల్ల దురదృష్టకర పరిణామాలు ఉండవచ్చు మరియు అందువల్ల మంచి కంటే ఎక్కువ నష్టం వాటిల్లుతుందని MHA నొక్కి చెప్పింది.

“ఇది దురదృష్టకరం ప్రభుత్వాల వనరులకు పరిమితులు ఉన్నాయని మరియు ఎక్స్-గ్రేటియా ద్వారా ఏదైనా అదనపు భారం ఇతర ఆరోగ్య మరియు సంక్షేమ పథకాలకు లభించే నిధులను తగ్గిస్తుందని ముఖ్యమైన విషయం “అని అఫిడవిట్‌లో పేర్కొన్నారు.

MHA కాకుండా కొనసాగుతున్న COVID-19 మహమ్మారి సమయంలో వరదలు, భూకంపం, తుఫాను మొదలైనవి, నివారణ, పరీక్ష, చికిత్స, నిర్బంధం, ఆసుపత్రిలో చేరడం, మందులు మరియు టీకా మొదలైన వాటి కోసం కేంద్రం మరియు రాష్ట్రాలు వేల కోట్ల రూపాయలు ఖర్చు చేశాయి మరియు ఇది ఇంకా కొనసాగుతూనే ఉంది. “ఇంకా ఎంత అవసరమో తెలియదు. అందువల్ల, COVID-19 యొక్క భవిష్యత్తు తరంగాలను నివారించడానికి మరియు సిద్ధం చేయడానికి కేంద్ర మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు అన్ని చర్యలు తీసుకుంటున్నాయి” అని అఫిడవిట్ తెలిపింది.

కోవిడ్ -19 మరణించినవారికి “కనీస ప్రమాణాల ఉపశమనం” మరియు ఎక్స్-గ్రేటియా చెల్లింపు కోరుతూ పిల్కు ప్రతిస్పందనగా అఫిడవిట్ దాఖలు చేయబడింది.

రూ .4 లక్షల పరిహారాన్ని వారికి చెల్లించలేమని కేంద్రం నొక్కి చెప్పింది. పరిహారం తప్పనిసరి చేసే విపత్తు నిర్వహణ చట్టం భూకంపం, వరదలు వంటి ప్రకృతి వైపరీత్యాలకు మాత్రమే వర్తిస్తుంది కాబట్టి “COVID-19 కు లొంగిపోయారు.” దాని స్థాయి మరియు ప్రభావం కారణంగా, ప్రకృతి వైపరీత్యాలకు అర్హమైన సహాయ పథకాన్ని వర్తింపచేయడం సముచితం కాదు.

2020 మార్చిలో ప్రకటించిన ప్రధాన్ మంత్రి గారిబ్ కళ్యాణ్ యోజన ప్యాకేజీ కింద, ఒక వ్యక్తికి రూ .50 లక్షల భీమా కవరేజీని ప్రభుత్వం అందించినట్లు ఎంహెచ్‌ఏ తెలిపింది. మహమ్మారి ప్రారంభం నుండే ఈ భీమా కవరేజ్ అందుబాటులోకి వచ్చిందని MHA వాదించింది మరియు ఇది రిట్ పిటిషన్‌లో కోరిన మొత్తం కంటే 12 రెట్లు ఎక్కువ మొత్తాన్ని అందిస్తుంది.

పోటీ 4 రూపాయలు -గ్రాటియా, బాధిత వర్గాలకు ఆరోగ్య జోక్యం, సామాజిక రక్షణ మరియు ఆర్థిక పునరుద్ధరణతో కూడిన విస్తృత విధానం మరింత వివేకం, బాధ్యతాయుతమైన మరియు స్థిరమైన విధానం అని కేంద్రం నొక్కి చెప్పింది.

“ఇది ఎస్డిఆర్ఎఫ్ నిబంధనల ప్రకారం ఇటువంటి ఎక్స్-గ్రేటియా అందించబడిన వివిధ విపత్తుల విషయంలో, విపత్తు స్వల్ప మరియు పరిమిత వ్యవధిలో ఉంటుంది, ఇది సంభవిస్తుంది మరియు త్వరగా ముగుస్తుంది. కొనసాగుతున్నందుకు ఎక్స్-గ్రేటియా ఇవ్వడానికి ఎటువంటి పూర్వజన్మ లేదు వ్యాధి లేదా ఎక్కువ కాలం ఏదైనా విపత్తు సంభవించినట్లయితే, చాలా నెలలు లేదా సంవత్సరాలు విస్తరించి ఉంది “అని అఫిడవిట్ తెలిపింది. చట్టం 2005. ఈ విభాగం జాతీయ అధికారం షా అన్నారు విపత్తుతో బాధపడుతున్న వ్యక్తుల యొక్క కనీస ప్రమాణాల కోసం మార్గదర్శకాలను సిఫారసు చేస్తాను, ఇందులో ఎక్స్-గ్రేటియా సహాయం ఉంటుంది.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

AMD RDNA2 GPU తో శామ్‌సంగ్ ప్రాసెసర్ జూలైలో ప్రారంభించనుంది

నెట్‌ఫ్లిక్స్ చిట్కాలు మరియు ఉపాయాలు: మీ అతిగా చూసే అనుభవాన్ని మార్చే ఐదు హక్స్

Recent Comments