HomeGENERALగుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ సంపాదకీయాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని అక్షరాస్యతలు కోరుతున్నారు

గుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ సంపాదకీయాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని అక్షరాస్యతలు కోరుతున్నారు

గుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ భవనం. (ఫోటో: వికీమీడియా కామన్స్)

గుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ అధ్యక్షుడు విష్ణు పాండ్యా సంపాదకీయాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని కోరుతూ గుజరాత్‌కు చెందిన కనీసం 169 మంది సాహిత్య ప్రముఖులు ఒక ప్రకటన విడుదల చేశారు, ఆ అమ్రేలీకి చెందిన కవి పారుల్ ఖాఖర్ రాసిన “షావ్ వాహిని గంగా” అనే కవితను ప్రశంసించిన వారందరినీ పిలిచారు. “సాహిత్య నక్సల్స్” గా. కళాకారులు గులమ్మోహమ్మద్ షేక్ మరియు మల్లికా సారాభాయ్, ఎమ్మెల్యే జిగ్నేష్ మేవానీ, సామాజిక శాస్త్రవేత్త ఘన్శ్యామ్ షా, ఆర్థికవేత్త ఇందిరా హిర్వే, చిత్రనిర్మాత మెహుల్ దేవ్కాల మరియు కార్యకర్త నిర్జారీ సిన్హా ఉన్నారు. ఇంతలో, ఖాఖర్ కార్యకర్త, రచయిత మరియు గుజరాత్ సాహిత్య పరిషత్ అధ్యక్షుడు ప్రకాష్ ఎన్ షా రాసిన నీరీక్షక్ అనే పత్రికలో “తారే బోల్వాను నహిన్” (మీరు మాట్లాడకూడదు) అనే మరో భాగాన్ని ఉంచారు. ఖాఖర్‌కు వ్యతిరేకంగా గుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ వైఖరిని నిరసిస్తూ సలీల్ త్రిపాఠి, రమేష్ సవాని, మనీషి జానీ, యోగేశ్ జోషి, ప్రవీణ్ డార్జి తదితర రచన చేసిన 16 రచనలలో సగం సాహిత్య భాగాలు. ఇంతకుముందు ది ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్ నివేదించినట్లుగా, జూన్ ఎడిషన్‌లో పాండ్యా సంపాదకీయం మౌత్ పీస్ అకాడమీ, శబ్దశ్రుస్తి, ఖాఖర్ కవితను ప్రస్తావించకుండా ఇలా అన్నారు, “ఈ పద్యం కుట్రను ప్రారంభించిన అటువంటి అంశాల నుండి కాల్పులు జరపడానికి భుజంగా ఉపయోగించబడింది, దీని నిబద్ధత భారతదేశానికి కాదు, మరేదైనా, వామపక్షంగా, ఎవ్వరూ శ్రద్ధ చూపని ఉదారవాదులు, అటువంటి వ్యక్తులు భారతదేశంలో త్వరగా గందరగోళాన్ని వ్యాప్తి చేయాలని మరియు దాని నుండి అరాచకాన్ని సృష్టించాలని కోరుకుంటారు. ” ఇది జోడించబడింది, “వారు అన్ని రంగాల్లో చురుకుగా ఉన్నారు మరియు అదే విధంగా వారు మురికి ఉద్దేశ్యాలతో సాహిత్యంలోకి దూసుకెళ్లారు. ఈ ‘సాహిత్య నక్సల్స్’ యొక్క ఉద్దేశ్యం ఏమిటంటే, వారి స్వంత దు rief ఖాన్ని మరియు ఆనందాన్ని ఈ (పద్యం) తో వివరించే ఒక వర్గాన్ని ప్రభావితం చేయడం. ”ప్రఖ్యాత సాహిత్య ప్రముఖులు మరియు కళాకారుల ప్రకటన ఇలా చెబుతోంది, “అనామక రచయిత ‘కవి మంచివాడు అయినప్పటికీ పద్యం చెడ్డది’ వంటి దారుణమైన ప్రకటనలు చేస్తాడు, మరియు ఇటువంటి ప్రవచనాల ద్వారా గుజరాతీ రచయితలకు పరోక్ష ముప్పును అధికారిక స్వరంలో సూచించే ప్రయత్నం చేస్తుంది వారు ఏమి వ్రాయాలి మరియు ఏమి చేయకూడదు… ఇది అత్యవసర సమయాన్ని గుర్తుచేస్తుంది (1975 లో అత్యవసర సమయంలో వార్తాపత్రికలు మరియు పత్రికలు ప్రభుత్వ అధికారులచే ఆమోదించబడాలి) మరియు పూర్తిగా ఖండించదగినవి. ”సుప్రీంకోర్టును ఉటంకిస్తూ, “ప్రభుత్వాన్ని విమర్శించడం దేశద్రోహం కాదు” అని పేర్కొంది మరియు గుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ ఛైర్పర్సన్ షాబ్స్రుష్టి సంపాదకుడు మరియు గుజరాత్ ప్రభుత్వం ఈ భాగాన్ని ఉపసంహరించుకోవాలని డిమాండ్ చేసింది, వారు “పెన్నుతో కొట్టడం లాంటిది” గుజరాతీ రచయితల భావ ప్రకటనా స్వేచ్ఛ కోసం ఒక సుత్తి, మరణం. ”“అనామక రచయిత ప్రజాస్వామ్య పద్ధతిలో సృజనాత్మక కార్యకలాపాల్లో నిమగ్నమై సమకాలీన కాలానికి గొంతుగా మారిన రచయితల పట్ల ప్రేరేపించే వాతావరణాన్ని సృష్టిస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది… గుజరాత్ యొక్క అద్భుతమైన సాహిత్య సంప్రదాయాన్ని కించపరిచే ప్రయత్నంలో, ఈ ప్రభుత్వ నియంత్రణలో ఉన్న సంస్థ ప్రజాస్వామ్య నిర్మాణంలో విధులు ప్రజల ప్రయోజనాలకు విరుద్ధంగా మరియు ప్రమాదకరమైన మరియు ఫాసిస్ట్ ధోరణిని కలిగి ఉన్న ఒక అభ్యాసం కోసం వరద గేట్లను తెరిచాయి, ఇది మేము తీవ్రంగా ఖండిస్తున్నాము, ”అని ప్రకటన జతచేస్తుంది. “గుజరాత్ సాహిత్య అకాడమీ గుజరాత్ ప్రభుత్వం స్వయంప్రతిపత్తిని స్వాధీనం చేసుకుంది, తరువాత దానిని ప్రభుత్వ సంస్థగా మార్చింది, షాబ్స్రుష్టి అనే పత్రికను ప్రచురించింది. జూన్ 2021 లో షాబ్‌శ్రుష్టి సంచిక అనామక రచనను కలిగి ఉంది – లేదు, ఇది ఒక కవిత కాదు, ఇది అరాచకానికి ఒక ‘కవిత’ దుర్వినియోగం… 89 వ పేజీలో. రచయిత పేరు రాయడానికి అవసరమైన బాధ్యత గౌరవించబడదు ప్రభుత్వ విధానాల ప్రకారం అనైతికమైన, నేరపూరితమైన మరియు ప్రమాదకరమైనదిగా భావించండి ”అని ప్రకటన పేర్కొంది. మే 8 ఎడిషన్ శబ్దస్రస్తికి ఖాఖర్ రాసిన ఒక కవిత ఉంది, ఆమె మే 8 న ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌లో పోస్ట్ చేసిన ప్రకారం, మారు హరి ఖోల్షే తాలు (దేవుడు నన్ను అన్‌లాక్ చేస్తాడు). ఖాఖర్ ఇటీవల ఆమె ఇన్‌స్టాగ్రామ్‌లో పెట్టిన కవిత, గగ్గింగ్ గురించి ప్రతిబింబిస్తుంది, “మీరు బాధపడుతున్నప్పటికీ, మీరు మాట్లాడకూడదు… మీ హృదయం అరిచినప్పటికీ, మీరు మాట్లాడకూడదు, మీ నాలుకను కత్తిరించి ఉంచమని మీకు ఆదేశించబడింది అది పక్కన పెడితే, మీరు ప్రశంసించబడతారు, మీరు మాట్లాడకూడదు… సత్యాల సమావేశంలో ఉన్న చెవిటి పట్టణం మీకు మాట్లాడటానికి వందసార్లు పిలిచినా, మీరు మాట్లాడకూడదు ”.
సంప్రదించినప్పుడు, ఖాఖర్ ఈ కాగితంతో మాట్లాడటానికి నిరాకరించారు. “అకాడమీ చరిత్రలో మొట్టమొదటిసారిగా, ఛైర్మన్ బయటకు వచ్చి, మేము ఒక నిర్దిష్ట భావజాలానికి చెందినవాళ్ళమని మరియు మా సాహిత్య ప్రమాణాలకు ఎటువంటి స్థితి లేదని పేర్కొంది. సంస్కృత రాష్ట్రావాడ్ (సాంస్కృతిక జాతీయవాదం) పరీక్షలో ఉత్తీర్ణత సాధించినప్పుడే మీ సాహిత్య భాగం ఆమోదయోగ్యంగా ఉంటుంది. అందువల్ల, దీనికి సాహిత్య ప్రమాణాలు లేవు, కానీ సైద్ధాంతిక… ”అని గుజరాతీ సాహిత్య పరిషత్ అధ్యక్షుడు ప్రకాష్ ఎన్ షా ఇండియన్ ఎక్స్‌ప్రెస్‌తో అన్నారు. గత 25 సంవత్సరాలుగా నిరీక్షక్ సంపాదకుడైన షా, గుజరాతీ సాహిత్యం యొక్క రచయితలు మరియు పాఠకులు “షాబ్స్రుష్తి పత్రికలో తమకు వ్యతిరేకంగా బెదిరింపుల గురించి” చేసిన 169 మంది సంతకాలలో ఒకరు. అభివృద్ధికి అభ్యంతరం వ్యక్తం చేస్తూ సంపాదకీయం కూడా రాశారు. ప్రఖ్యాత గుజరాతీ కవి దివంగత ఉమాశంకర్ జోషి 1950 లలో దాని వ్యవస్థాపక సభ్యులలో ఒకరిగా నిరీక్షక్ 50 సంవత్సరాలు పైబడి ఉన్నారు. పత్రిక యొక్క జూన్ సంచిక ఖాఖర్ యొక్క షావ్ వాహిని గంగా మరియు పాండ్యా యొక్క వివాదాస్పద సంపాదకీయాన్ని ప్రచురించింది. 100 సంవత్సరాల నాటి గుజరాతీ సాహిత్య పరిషత్ జూన్ 19 న జరగాల్సిన ఎగ్జిక్యూటివ్ సమావేశంలో అకాడమీ యొక్క మారుతున్న వైఖరి మరియు పాత్ర గురించి చర్చిస్తుంది.

ఇంకా చదవండి

Previous articleఈ రోజు ట్రెండింగ్ సౌత్ న్యూస్: పృథ్వీరాజ్ సుకుమారన్ కోల్డ్ కేసు ఈ తేదీన విడుదల కానుంది, ఫలద్ ఫాసిల్ మలయంకుంజు సెట్స్‌పై ప్రాణాంతక గాయం గురించి మాట్లాడారు.
Next articleOFB 7 DPSU లుగా విభజించబడింది: సెంటర్ తరలింపు 'ప్రైవేట్ కార్పొరేట్‌లకు శుభవార్త' అని ఆర్డినెన్స్ ఫ్యాక్టరీ కార్మికులు
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

డిఎన్‌ఎ ఎక్స్‌క్లూజివ్: ప్రజలు నా నుండి చాలా అంచనాలు పెట్టుకున్నందుకు సంతోషంగా ఉందని సచిన్ టెండూల్కర్ చెప్పారు

డిఎన్‌ఎ ఎక్స్‌క్లూజివ్: భారత్‌కు ఇష్టమైనవి, ప్రపంచ టెస్ట్ ఛాంపియన్‌షిప్‌ను మేము గెలుచుకుంటామని ఆశిస్తున్నాను అని సచిన్ టెండూల్కర్ అన్నారు

డిఎన్‌ఎ ఎక్స్‌క్లూజివ్: నేను కోవిడ్ -19 పోస్ట్‌ను మార్చాను, కోలుకోవడం జట్టు ప్రయత్నం అని సచిన్ టెండూల్కర్ చెప్పారు

Recent Comments