HomeBUSINESSఆరోగ్య బీమాను కొనడానికి ప్రజలను ఎలా ప్రేరేపించవచ్చు

ఆరోగ్య బీమాను కొనడానికి ప్రజలను ఎలా ప్రేరేపించవచ్చు

కోవిడ్ -19 భారతదేశంలో ఆరోగ్య బీమా ప్రవేశం దు oe ఖకరమైనది అనే వాస్తవాన్ని బహిర్గతం చేసింది. ఆరోగ్య బీమాకు సంబంధించి జీడీయేతర బీమా సంస్థలు జీడీపీకి (ప్రస్తుత ధరల ప్రకారం) వ్రాసిన దేశీయ స్థూల ప్రత్యక్ష ప్రీమియం ఆదాయం (జిడిపిఐ) నిష్పత్తి – భీమా చొచ్చుకుపోయే కొలత – 2020-21లో కేవలం 0.30%, 2019 లో 0.25% 2018-19లో 20 మరియు 0.24%. 2020-21లో అధిక నిష్పత్తి జిడిపిలో YOY 3% తగ్గడం వల్ల ఎక్కువ.

మహమ్మారి సంభవించిన తరువాత ఆరోగ్య భీమాపై ఆసక్తి పెరిగినప్పటికీ, చాలా తక్కువ మంది బీమా సంస్థల కోసం వ్యాపారంలోకి అనువదించారు. జిడిపిఐలో YOY పెరుగుదల 2018-19లో 20.7% నుండి 2019-20లో 13.5% మరియు 2020-21లో 13.3% కి పడిపోయింది. అత్యవసర కోవిడ్ చికిత్స కోసం తగ్గిన ఆదాయం, లేదా ముందు జాగ్రత్తలు, ఆరోగ్య భీమాను కొనుగోలు చేయకుండా ప్రజలను వెంటనే నిరోధించాయి.

అయితే, సాధారణంగా, ఆరోగ్య భీమా, పట్టు సాధించింది. జిడిపిఐ పరంగా ఆరోగ్య బీమా మార్కెట్ వాటా నిరంతరం 26.6% (2017-18) నుండి 31.6% (2020-21) కు పెరిగింది మరియు మోటారు భీమా తరువాత రెండవ స్థానంలో ఉంది.

ఆరోగ్య పాలసీలు అందుబాటులో ఉన్న ప్రీమియం రేట్ల చుట్టూ ప్రశ్న తిరుగుతుంది. ‘పిరమిడ్ దిగువ’ GoI యొక్క సబ్సిడీ పథకాల ద్వారా చూసుకుంటుంది. ‘అగ్రస్థానంలో’ ఉన్నవారికి, భరించగలిగేది సమస్య కాదు. హాని కలిగించే సమూహం మధ్యతరగతి విస్తృత వర్ణపటం. ఆరోగ్య బీమా సంస్థలకు, ఇక్కడే ‘క్రీమ్’ ఉంటుంది. అందువల్ల, వారు ‘తక్కువ-ప్రీమియం మరియు అధిక-వాల్యూమ్’ ఉత్పత్తులను విస్తృత శ్రేణి ఉత్పత్తి భేదాలతో రూపొందించాలి.

ఈ రోజు, ఆరోగ్య బీమా సంస్థలు తమ ప్రీమియం రేట్లను 10-15% పెంచినట్లయితే, కోవిడ్-ప్రేరిత షట్డౌన్ల ద్వారా ఇప్పటికే కుంగిపోయిన వ్యక్తులు పాలసీలను కొనుగోలు చేయలేరు. కాబట్టి, ప్రీమియం రేట్ల పెంపు తలసరి ఆదాయంలో పెరుగుదలకు క్రమాంకనం చేయాల్సిన అవసరం ఉంది.

సబ్సిడీ మరియు కార్పొరేటెడ్ ‘గ్రూప్’ పథకాలు ఆరోగ్య బీమా సంస్థలకు ఆందోళన కలిగిస్తున్నప్పటికీ – ప్రీమియం క్లెయిమ్ల నిష్పత్తి కంటే తక్కువగా ఉన్నందున – కొన్ని ‘క్రాస్ సబ్సిడీ’ వాస్తవానికి భీమా వ్యాపారాలలో అంతర్లీనంగా ఉంటుంది. ఈ ‘విపత్తు’ పరిస్థితిలో బీమా సంస్థల లక్ష్యం విచ్ఛిన్నం కావాలి, అతీంద్రియ లాభాలను సంపాదించకూడదు.

భారతదేశం యొక్క మధ్యతరగతి జనాభాను పరిశీలిస్తే, ఆరోగ్య బీమా సంస్థల సంఖ్య సరిపోదు. 25 మంది సాధారణ బీమా సంస్థలు (ప్రభుత్వ రంగంలో నలుగురు, ప్రైవేటు రంగంలో 21), ఏడుగురు స్వతంత్ర ఆరోగ్య బీమా సంస్థలు (సాహి) ఉన్నాయి. సాధారణ బీమా సంస్థలలో, 2020-21 మధ్య, నలుగురు ప్రభుత్వ బీమా సంస్థలకు జిడిపిఐ (ఆరోగ్యం) లో 62.8% మార్కెట్ వాటా ఉంది మరియు 21 ప్రైవేట్ బీమా సంస్థలు మిగిలిన 37.2% ఉన్నాయి. అంతేకాకుండా, ప్రభుత్వ రంగంలో, ఇద్దరు బీమా సంస్థలు 62.3%, ప్రైవేటు రంగంలో, ముగ్గురు జిడిపిఐలో 52.7% వాటాను కలిగి ఉన్నారు. సాహిలో, జిడిపిఐలో రెండు మాత్రమే 76.3% ఉన్నాయి.

అందువల్ల ఆరోగ్య భీమా మార్కెట్ బాగా వక్రంగా ఉంటుంది – బదులుగా, ఒలిగోపాలిస్టిక్. ఒలిగోపోలీ కార్టెలైజేషన్‌ను ప్రోత్సహిస్తుంది మరియు తత్ఫలితంగా, కృత్రిమంగా అధిక ప్రీమియంలు, తక్కువ ఉత్పత్తి ఆవిష్కరణ, తప్పుగా అమ్మడం మరియు అమ్మకాల అనంతర సంరక్షణ. ఆరోగ్య బీమా విభాగంలో భారత్‌కు ఎక్కువ మంది ఆటగాళ్లు అవసరం.

అయితే, మానవ అభివృద్ధి సూచిక (హెచ్‌డిఐ) లో భారతదేశం యొక్క తక్కువ ర్యాంకుతో అదనపు ఆటగాళ్ల ప్రవేశానికి ఆటంకం ఉంది – 189 (2019) లో 131 వ స్థానం. వాస్తవానికి, దేశంలోని చాలా ప్రాంతాల్లో, ఉప-ప్రామాణిక ఆరోగ్య పరిస్థితులు, పేలవమైన పారిశుద్ధ్యంతో పాటు, ప్రస్తుత ఆటగాళ్ళు తక్కువ ప్రీమియానికి వ్యతిరేకంగా అవరోధంగా పనిచేస్తాయి. కాబట్టి, ఈ దైహిక సమస్యలను తగ్గించడానికి పరిపాలన కృషి చేయాలి.

ఆరోగ్య భీమా కొనుగోలు చేయడానికి ప్రజలను ప్రోత్సహించడానికి కొన్ని ఆర్థిక ప్రోత్సాహకాలు అవసరం. ఐటి చట్టంలోని సెక్షన్ 80 డి కింద చెల్లించే ఆరోగ్య బీమా ప్రీమియంకు ఆదాయ-పన్ను మినహాయింపు పరిమితిని రద్దు చేయాలి.

ఆరోగ్య భీమా యొక్క పరిధిలోకి ఎక్కువ మందిని తీసుకురావడానికి, ఆరోగ్య భీమా ఏజెంట్లు, పరిపాలన, ఎన్జిఓలు, స్వచ్ఛంద సంస్థలు మరియు ఆసుపత్రులపై చాలా బాధ్యత ఉంటుంది. ఆసుపత్రుల చికిత్సల యొక్క అధిక ధర ప్రత్యక్షంగా లేదా పరోక్షంగా, ఆరోగ్య బీమా సంస్థలు వసూలు చేసే ప్రీమియంలలోకి వస్తుంది. కాబట్టి, విజిలెన్స్‌తో పాటు ఆసుపత్రి రేట్ల నియంత్రణ అవసరం.

ఆరోగ్య భీమా గురించి అవగాహన కల్పించడానికి, IRDAI పంక్తులలో అంకితమైన నిధిని ఏర్పాటు చేయాలి. డిపాజిటర్ ఎడ్యుకేషన్ అండ్ అవేర్‌నెస్ ఫండ్ స్కీమ్ (ఆర్‌బిఐ) మరియు ఇన్వెస్టర్ ప్రొటెక్షన్ అండ్ ఎడ్యుకేషన్ ఫండ్ (సెబీ). చాలామంది భారతీయులు వారి ఆరోగ్యం గురించి ‘నిర్లక్ష్యంగా’ ఉన్నారు. వారు పరిపాలన నుండి చాలా ఆశించారు, అది కూడా ఖర్చు లేకుండా ఉంటుంది. ఈ వైఖరి యొక్క మూలానికి కోవిడ్ కొట్టాడు. ప్రజలు తమ సొంత ఆరోగ్యానికి బాధ్యత వహించాలి మరియు వారి ఆరోగ్య ప్రమాదాలను తగినంతగా కవర్ చేయాలి.

ఇంకా చదవండి

Previous articleవీక్షణ: FTA లపై GoI యొక్క క్రొత్త వీక్షణను దగ్గరగా చదవడం
Next articleహక్కుల ఉల్లంఘన కోసం జి 7 చైనాను పిలుస్తుంది
RELATED ARTICLES

మరొక ఉద్దీపన ప్యాకేజీపై ప్రభుత్వం పనిచేస్తోంది: FM

మూడవ వేవ్: ఆరోగ్య సహాయకులుగా యువతకు శిక్షణ ఇవ్వడానికి Delhi ిల్లీ

ట్విట్టర్ ఉద్దేశపూర్వక ధిక్కరణను చూపుతోంది: ప్రసాద్

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

చిన్న వ్యాపారాలు మరియు స్టార్టప్‌లలో రాపిడ్ అడాప్షన్ కోసం క్లారిటీ సిద్ధంగా ఉంది

సెన్సెక్స్ 271 పాయింట్లు తక్కువగా ముగిసింది, 4 రోజుల విజేత పరుగును తీసింది; అదానీ పోర్ట్స్ ట్యాంకులు 8%

సహ-పని కేంద్రాన్ని తెరవడానికి అహ్మదాబాద్‌లో 20,000 చదరపు అడుగుల లీజుకు ఇన్స్పైర్ కో-స్పేసెస్

Recent Comments