HomeGENERAL'నా కల ఖననం చేయబడింది': కోవిడ్ చేత అనాథగా ఉన్న భారత పిల్లలు

'నా కల ఖననం చేయబడింది': కోవిడ్ చేత అనాథగా ఉన్న భారత పిల్లలు

నితీష్ కుమార్ అతను మరియు అతని సోదరీమణులు చనిపోయిన తల్లిని వెనుక తోటలో ఖననం చేసిన రోజును ఎప్పటికీ మరచిపోలేరు.

కేవలం 32, ప్రియాంక దేవి మే 3 న కోవిడ్ నుండి మరణించారు. ఆమె ఖననానికి సహాయం చేయడానికి పొరుగువారు మరియు బంధువులు నిరాకరించారు, మరియు కుటుంబ డబ్బులన్నీ ఆసుపత్రి రుసుముతో పోయాయి.

కరోనావైరస్ మహమ్మారి అతని కుటుంబాన్ని తాకింది, వారు మధులత అనే చిన్న గ్రామంలో నివసిస్తున్న భారతదేశంలో బీహార్ రాష్ట్రం, విషాదకరమైన డబుల్ దెబ్బతో. ఇది అతని తండ్రి, 40 ఏళ్ల డాక్టర్ బీరేంద్ర మెహతా, ఏప్రిల్ చివరి వారంలో కోవిడ్ -19 యొక్క లక్షణాలను మొదట అభివృద్ధి చేశారు. వేగంగా, అతని తల్లి, 32 ఏళ్ల ప్రియాంక దేవి కూడా అనారోగ్యానికి గురైంది. ఇద్దరినీ వారు భరించలేని ఒక ప్రైవేట్ ఆసుపత్రికి తరలించారు, కాని మే 3 న, మెహతా కరోనావైరస్ తో మరణించారు. కుటుంబం వదిలిపెట్టిన కొద్ది మొత్తాన్ని ఉపయోగించి, అతని చివరి కర్మలకు

దహన సంస్కారాలు ఏర్పాటు చేయబడ్డాయి, కానీ ఆమె చికిత్స కోసం ఏమీ చెల్లించకుండా, దేవిని ప్రైవేట్ ఆసుపత్రి నుండి డిశ్చార్జ్ చేసి ఇంటికి పంపించారు. మే 7 న, ఆమె కూడా మరణించింది. స్థానిక సమాజంలో కోవిడ్ కళంకం ఎక్కువగా ఉండటంతో, అనాథ పిల్లలు ఆమె చివరి కర్మలు చేయటానికి సహాయం చేయడానికి పొరుగువారు లేదా బంధువులు ఎవరూ ముందుకు రాలేదు. బదులుగా, కుమార్, 16 ఏళ్ల సోని కుమారి మరియు 12 ఏళ్ల చందాని కుమారి తమ తల్లి శవాన్ని ఒంటరిగా నిర్వహించవలసి రావడంతో తమను తాము అనాథలుగా గుర్తించారు.

వినాశకరమైన కోవిడ్ సెకండ్ వేవ్ ఏప్రిల్‌లో భారతదేశాన్ని ముంచెత్తింది, ఇది ఏ దేశమైనా అనుభవించిన చెత్త ఒకటి, చివరికి తగ్గిపోయి ఉండవచ్చు, కానీ గాయం మరియు మరణం దాని నేపథ్యంలో మిగిలిపోయింది. భారతదేశంలో వైరస్ బారిన పడని ఒక కుటుంబం మాత్రమే ఉంది, మరియు కోవిడ్ పిల్లల కంటే పెద్దవారిని కొట్టడంతో, గత కొన్ని వారాలలో వేలాది మంది అనాథలుగా మారారు.

ఒక నివేదిక ప్రకారం పిల్లల హక్కుల పరిరక్షణ నేషనల్ కమిషన్ (ఎన్‌సిపిసిఆర్), కనీసం 1,742 మంది పిల్లలు తమ తల్లిదండ్రులను కోవిడ్‌కు కోల్పోగా, 7,464 మంది ఒక తల్లిదండ్రులను కోల్పోయారు. 340,000 కన్నా ఎక్కువ అధికారిక కరోనావైరస్ సంఖ్యతో, అండర్ అకౌంట్‌గా పరిగణించబడుతున్నందున, కోవిడ్ అనాధల సంఖ్య ఏ రికార్డులు చూపించే దానికంటే చాలా ఎక్కువగా ఉంటుంది.

కుమార్ మరియు అతని సోదరీమణుల కోసం, ఇప్పటికీ తండ్రిని దు rie ఖిస్తూ, వారు తల్లిని కోల్పోయిన రోజు వారి జీవితంలో చీకటి. అతను తన తల్లి మృతదేహాన్ని వారి ఇంటి పెరట్లోకి తీసుకెళ్లి సమాధిని తవ్వినప్పుడు, పెద్ద సోదరి సోని తనను తాను పిపిఇ సూట్ ధరించి, శరీరాన్ని ఆమెకు సాధ్యమైనంత ఉత్తమంగా పాతిపెట్టాడు.

వద్ద 14 సంవత్సరాల వయస్సు, కుమార్ ఇప్పుడు కుటుంబానికి ఏకైక బ్రెడ్ విన్నర్, మరియు తన సోదరీమణులను పోషించడానికి డబ్బు సంపాదించడానికి అతను పాఠశాల నుండి తప్పుకోవలసి వస్తుందని భయపడ్డాడు. “నేను డాక్టర్ అవ్వాలనుకున్నాను” అని కుమార్ అన్నారు. “కానీ ఇప్పుడు నా మొదటి ప్రాధాన్యత నా చదువును కొనసాగించడం కంటే నా సోదరీమణులకు ఆహారం ఏర్పాటు చేయడం. ప్రస్తుతం, మేము సామాజిక కార్యకర్తలు విరాళంగా ఇచ్చే సహాయక సామగ్రిపై బతికే ఉన్నాము కాని అవి అన్ని సమయాలలో అందుబాటులో ఉండవు. నేను పని చేయాల్సి ఉంటుంది. వారి మరణంతో, నా కల కూడా ఖననం చేయబడింది. ”

అతని సోదరి సోని వారి తల్లిదండ్రులు లేకుండా భవిష్యత్తు కోసం ఆమె భయాలను గురించి మాట్లాడారు. “మాకు ఆదాయ వనరులు లేవు,” ఆమె చెప్పారు. “మమ్మల్ని సజీవంగా ఉంచడానికి మేము ఏదైనా చేయవలసి ఉంటుంది.”

దేశాన్ని భయభ్రాంతులకు గురిచేసిన మరొక సందర్భంలో, ఆరేళ్ల కవలలు త్రిప్తి మరియు పారి మరణించిన వారి తల్లి పక్కన నిద్రపోతున్నట్లు గుర్తించారు. కోవిడ్, ఆమె చనిపోయిందని తెలియదు.

తల్లిదండ్రులు లేకుండా ఈ పిల్లలు విడిచిపెట్టినట్లు అధికారులు మరియు ఎన్జిఓలు తమ ఆందోళన గురించి మాట్లాడారు, ఇప్పుడు నిర్లక్ష్యం మరియు దోపిడీ మరియు మానవ అక్రమ రవాణాకు గురయ్యే డబుల్ ముప్పును ఎదుర్కొంటున్నారు.

“ఈ మహమ్మారి పరిస్థితిలో, అనాథ పిల్లలు మానవ అక్రమ రవాణాదారులకు ఎక్కువగా గురవుతారు. ముఖ్యంగా పేద, తక్కువ కుల వర్గాల పిల్లలు అక్రమ రవాణాదారుల ఉచ్చులో పడే అవకాశాలు ఎక్కువగా ఉన్నాయి ”అని పిల్లల అక్రమ రవాణాను ఆపడానికి పనిచేస్తున్న లాభాపేక్షలేని సంస్థల సమూహమైన హ్యూమన్ లిబర్టీ నెట్‌వర్క్ సభ్యుడు సురేష్ కుమార్ అన్నారు.

అక్రమ రవాణాదారుల బారిలో పడకుండా కాపాడటానికి అతని వాలంటీర్లు బస్ స్టాపులు మరియు రైల్వే స్టేషన్లలో పిల్లల కదలికలను కూడా నిశితంగా గమనిస్తున్నారు.

కోవిడ్ అనాథగా ఉన్న పిల్లలు ప్రభుత్వ గృహాలలో ఉంచారు, అదే సమయంలో, కోవిడ్ అనాథలను దత్తత తీసుకోవటానికి చట్టవిరుద్ధమైన విజ్ఞప్తులు, తరచుగా పిల్లలు కూడా సోషల్ మీడియాలో ప్రబలంగా ఉన్నారు, పిల్లల రక్షణ సంస్థలను వార్తాపత్రిక ప్రకటనలను తీసుకోవటానికి ప్రజలను స్పందించవద్దని మరియు బదులుగా పోస్ట్‌లను నివేదించమని హెచ్చరిస్తుంది. భారతదేశంలో మహమ్మారి సమయంలో కోవిడ్ అనాథలు మరియు పిల్లలను వదిలిపెట్టిన అన్ని కేసులను వారు వెబ్ పోర్టల్‌ను కూడా సృష్టించారని ఎన్‌సిపిసిఆర్ తెలిపింది.

ఇంకా చాలా మంది పిల్లలు మహమ్మారి యొక్క అనాథలుగా తమను తాము కనుగొన్న వారు ఇప్పుడు మనుగడ కోసం కష్టపడుతున్నారు. బీహార్‌లోని డుమారియా గ్రామానికి చెందిన షత్రుగ్న్ కుమార్ (12) తన తండ్రి చనిపోయిన తరువాత అతని ఒంటరి తల్లిని పెంచారు. కోవిడ్ లక్షణాలను చూపించిన తరువాత ఆమె గత నెలలో మరణించింది, కుమార్ తన ఎనిమిదేళ్ల సోదరుడిని చూసుకునే ఏకైక వ్యక్తిగా మిగిలిపోయాడు.

“నేను నిర్మాణ స్థలంలో జీవనోపాధి సంపాదించడానికి పని చేస్తున్నాను కాని ఆదాయం చాలా తక్కువ, ”అని షత్రుగ్న్ అన్నారు. అతను అప్పటికే రాజస్థాన్‌లోని ఒక గాజు కర్మాగారంలో బాలల దోపిడీ నుండి రక్షించబడ్డాడు – క్రూరమైన పని పరిస్థితులు, భయంకరమైన వేతనం మరియు బాల కార్మికుల ప్రబలమైన ఉపయోగం – కొన్ని సంవత్సరాల క్రితం. కానీ తన తల్లి పోయడంతో, 12 ఏళ్ల షాత్రుగ్న్ తన మనుగడ కోసం ఫ్యాక్టరీ అంతస్తుకు తిరిగి రావడమే తన ఏకైక ఎంపిక అని చెప్పాడు.

ఇంకా చదవండి

Previous article'పారిశ్రామిక సహజీవనం పర్యావరణాన్ని ఆదా చేస్తుంది మరియు అటువంటి సుస్థిరతకు భారతదేశం ప్రపంచ నాయకురాలు'
Next articleనెవాడా పాఠశాలలు జాతితో లెక్కించబడతాయి, ధ్రువణాన్ని ప్రేరేపిస్తాయి
RELATED ARTICLES

పెట్టుబడిలో AI అనేది మానవ సాధికారత గురించి, స్థానభ్రంశం గురించి కాదు

కోవిడ్ మధ్య విదేశీ నిపుణులు లేనప్పుడు హెచ్‌హెచ్ పట్టాల వాణిజ్య ఉత్పత్తిని సెయిల్ వాయిదా వేసింది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

పెట్టుబడిలో AI అనేది మానవ సాధికారత గురించి, స్థానభ్రంశం గురించి కాదు

కోవిడ్ మధ్య విదేశీ నిపుణులు లేనప్పుడు హెచ్‌హెచ్ పట్టాల వాణిజ్య ఉత్పత్తిని సెయిల్ వాయిదా వేసింది

देख लीजिए नीतीश का बाढ़, अपनी ही डाला?

Recent Comments