HomeENTERTAINMENTబుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా: సినిమాను కొనసాగించడానికి బోధనను వదిలిపెట్టిన కవి-చిత్రనిర్మాత

బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా: సినిమాను కొనసాగించడానికి బోధనను వదిలిపెట్టిన కవి-చిత్రనిర్మాత

కవి, ప్రొఫెసర్ మరియు చిత్రనిర్మాత, బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా సమకాలీన భారతదేశంలోని అతి ముఖ్యమైన సినీ స్వరాలలో ఒకటి, అతని చిత్రాలు సాహిత్యాన్ని మరియు అతని సామాజిక ఆందోళనలతో మరియు ఒక విద్యావేత్తగా అతని శిక్షణతో ఒక నిర్దిష్ట విచిత్రతను మిళితం చేశాయి. 77 సంవత్సరాల వయసులో గురువారం మరణించిన దాస్‌గుప్తా తన చిత్ర నిర్మాణ ప్రయాణాన్ని ప్రారంభించారు, సత్యజిత్ రే మరియు మృణాల్ సేన్, బెంగాలీ మాత్రమే కాకుండా భారతీయ సినిమా యొక్క ఇద్దరు గొప్పలు వారి సృజనాత్మకత యొక్క శిఖరాగ్రంలో ఉన్నారు. కానీ అతని స్వరం అతనిది మరియు అతను త్వరలోనే తన సొంత సెల్యులాయిడ్ ముద్ర వేయడానికి వారి పెద్ద నీడల నుండి బయటపడ్డాడు.

గ్రిహజుద్ధ

చిత్రాల వెనుక ఉన్న వ్యక్తి మరియు బాగ్ బహదూర్ తన ఉద్యోగాన్ని ఎకనామిక్స్ ప్రొఫెసర్‌కు వదిలేశారు తన డాక్టర్ తండ్రి నుండి వ్యతిరేకత ఉన్నప్పటికీ, సినిమాల్లో అతని పిలుపుని కొనసాగించండి. అతను చిత్రనిర్మాతగా ఎన్నడూ శిక్షణ పొందనప్పటికీ, అతను ఒక కవి యొక్క ination హ మరియు సాహిత్యం మరియు దానిని సినిమాగా అనువదించే ప్రతిభను కలిగి ఉన్నాడు, ఈ లక్షణం అతని నాలుగు దశాబ్దాల కెరీర్‌లో తన సినిమాలతో మానవత్వం యొక్క సంక్లిష్ట పొరలను అన్వేషించడం మరియు సమాజంతో వ్యక్తి యొక్క సంబంధం.

సమీరారెడ్డి బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా మరణం తన నంబ్‌గా మారిందని చెప్పారు; ‘నేను లేను అని నమ్మలేను’

గురువారం, భారతీయ సమాంతర సినిమా యొక్క ప్రముఖ స్వరాలలో ఒకటి నిశ్శబ్దమైంది. కొంతకాలంగా మూత్రపిండాల వ్యాధితో పోరాడుతున్న దాస్‌గుప్తా కోల్‌కతాలోని కాళికాపూర్ ప్రాంతంలోని తన ఇంటిలో నిద్రలో మరణించారు మరియు అతని భార్య సోహిని ఉదయం 6 గంటలకు కనుగొన్నారు. అతను 1978 లో దూరత్వా (దూరం) తో తొలిసారిగా అడుగుపెట్టాడు. ఈ చిత్రం ఒక ఉదారవాది కథను అన్వేషిస్తుంది పొలిటికల్ సైన్స్ ప్రొఫెసర్ తన రాజకీయ విశ్వాసాలలో సంక్షోభంతో బాధపడుతున్నాడు, విరిగిన వివాహాన్ని కూడా నావిగేట్ చేస్తాడు.

ప్రముఖ బెంగాలీ చిత్రనిర్మాత బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా కోల్‌కతాలో వయస్సు సంబంధిత సమస్యల కారణంగా దూరంగా ఉన్నారు

ఆర్థికంగా తయారైన ఈ చిత్రం 70 వ దశకం కోల్‌కతాలో నక్సల్ ఉద్యమంతో వ్యక్తిగత కథను తెలివిగా కలుపుతుంది. ఇది అతనికి జాతీయ మరియు అంతర్జాతీయ పురస్కారాలను పొందింది, బెంగాలీ సినిమా సన్నివేశంలో చిత్రనిర్మాతగా ఆయన రాకను సుస్థిరం చేసింది. దాస్‌గుప్తా యొక్క రెండవ లక్షణం వేప అన్నపూర్ణ (బిట్టర్ మోర్సెల్) దాని అదృష్ట గ్రామీణ కుటుంబంపైకి మారుతుంది మంచి భవిష్యత్తు కోసం కోల్‌కతా అయితే నిరంతరం కష్టాలను ఎదుర్కొంటుంది. దర్శకుడికి బాగా నచ్చిన చిత్రాలు గ్రిహజుద్ధ మరియు బాగ్ బహదూర్ . గ్రిహజుద్ధ కర్మాగార యజమాని మరియు కార్మికుల సంఘం మధ్య వివాదం చుట్టూ తిరుగుతుంది మరియు ఇది సంఘటనకు సంబంధించిన వ్యక్తుల నైతిక ఎంపికను ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది.

బాగ్ బహదూర్ , పవన్ మల్హోత్రా చేసిన అద్భుతమైన కేంద్ర ప్రదర్శనతో, తన గ్రామంలో జానపద నృత్యంలో పాల్గొనడానికి ప్రతి సంవత్సరం పులిగా దుస్తులు ధరించే ఘునురామ్ కేంద్రంగా ఉంది. సర్కస్ బృందం గ్రామాన్ని సందర్శించినప్పుడు విషయాలు అధ్వాన్నంగా మారతాయి. సర్కస్ వారితో కొత్తగా పట్టుబడిన చిరుతపులిని కూడా కలిగి ఉంది. సినిమా పట్ల పరిపూర్ణమైన ప్రేమ కోసం తాను చిత్రనిర్మాణం వైపు ఆకర్షితుడయ్యానని చెప్పిన దాస్‌గుప్తా, కళాశాలలో చదివే రోజుల్లో కలను పెంపొందించుకోవడం మొదలుపెట్టాడు, కాని బుర్ద్వాన్ విశ్వవిద్యాలయం మరియు కలకత్తా విశ్వవిద్యాలయంలో ఆర్థిక శాస్త్ర ప్రొఫెసర్‌గా పనిచేసిన కొద్ది సంవత్సరాల తరువాత మాత్రమే అది గ్రహించాడు.

“నేను పూణే ఫిల్మ్ ఇనిస్టిట్యూట్‌కు వెళ్లాలని నా తండ్రికి చెప్పినప్పుడు, అతను దానిని తీవ్రంగా వ్యతిరేకించాడు. అది నాకు బాధాకరం కాని నేను కూడా ఎకనామిక్స్‌తో ప్రేమలో ఉన్నాను. నేను ఎకనామిక్స్ నేర్పించాను కాని నేను ఒక సమయం వచ్చింది నేను సినిమాలు చేయవలసి ఉన్నందున నేను కొనసాగలేనని నిర్ణయించుకున్నాను, “అని దాస్గుప్తా రాజ్యసభ యొక్క టీవీ ప్రోగ్రాం గుఫ్తాగూకు ఇచ్చిన ఇంటర్వ్యూలో గుర్తుచేసుకున్నారు.

స్వతంత్ర భారతదేశంలోని పురులియా జిల్లాలోని అనారా కుగ్రామంలో ఫిబ్రవరి 11, 1944 న జన్మించిన బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా బెంగాల్‌లోని జంగిల్‌మహల్ ప్రాంతంలోని ఎర్ర భూమి మట్టిని మరచిపోలేకపోయాడు. తరువాత అతని అనేక చిత్రాలకు సెట్టింగ్ అయ్యింది. కవి-చిత్రనిర్మాత, అతని తండ్రి తారకాంత దాస్‌గుప్తా రైల్వే వైద్యుడు, అతను కేవలం 12 ఏళ్ళ వయసులో కోల్‌కతాకు బయలుదేరాడు, కాని పురులియా మరియు బీర్భం జిల్లాలు అతని అనేక చిత్రాలకు నేపథ్యంగా పనిచేశాయి.

కలకత్తా ఫిల్మ్ సొసైటీ చార్లీ చాప్లిన్, అకిరా కురోసావా, ఇంగ్మార్ బెర్గ్మాన్ మరియు ఇతర మాస్టర్స్ చిత్రాలకు అతన్ని పరిచయం చేశాడు, చిత్రనిర్మాత కొత్త రెక్కలు కావాలనే తన కలను ఇచ్చాడు. ఆధునిక క్లాసిక్‌లుగా పరిగణించబడే బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా చిత్రాలలో వేప అన్నపూర్ణ, గ్రిహజుద్ధ, బాగ్ బహదూర్, తహదర్ కథ, క్యారెక్టర్, లాల్ దర్జా, ఉత్తరా, స్వాప్నర్ దిన్, కాల్‌పురుష్ మరియు జనల . ఆంధి గాలి మరియు అన్వర్ కా అజాబ్ కిస్సా.

తన సినిమాలకు 12 జాతీయ చలనచిత్ర అవార్డులను గెలుచుకున్న బుద్ధదేబ్ దాస్‌గుప్తా (రెండుసార్లు ఉత్తమ దర్శకత్వ విభాగంలో ఉత్తరా మరియు స్వాప్నర్ దిన్ ) తన అభిప్రాయాలలో ఉదారవాది మరియు దేశంలో ఇటీవలి కాలంలో అనేక మంది హక్కుల కార్యకర్తల అరెస్టులను విమర్శించారు.

“బుద్ధ డా సినిమాలు తీస్తున్నాడు , వ్యాసాలు రాయడం మరియు ఆరోగ్యం విఫలమైనప్పటికీ మానసికంగా చురుకైనవాడు. అతను బాగా లేనప్పుడు కూడా తోపే మరియు ఉరోజాహాజ్ లకు దర్శకత్వం వహించాడు. ఇది వ్యక్తిగతంగా నాకు చాలా పెద్ద నష్టం, ఇది మనందరికీ చాలా నష్టమే “అని చిత్రనిర్మాత స్నేహితుడు గౌతమ్ ఘోష్ అన్నారు. దర్శకుడు అపర్ణ సేన్ మాట్లాడుతూ, దాస్‌గుప్తా చిత్రాలు కవి-చిత్రనిర్మాతగా అధివాస్తవికతతో నింపబడి ఉన్నాయని, అతను కొత్త చిత్రనిర్మాణాన్ని అభివృద్ధి చేశాడు.

“నేను శ్మశానవాటికకు నడవలేకపోవడం బాధగా ఉంది రెండు సంవత్సరాల క్రితం మృనాల్ డా విషయంలో నేను చేసినట్లుగా బుద్ధదేబ్ డాకు వీడ్కోలు పలకడానికి. ఈ మంచి సమయం మరియు లాక్డౌన్ సమయంలో, అతని క్యాలిబర్ డైరెక్టర్కు తగిన గుర్తింపు ఇవ్వలేకపోవడం విచారకరం “అని సేన్ అన్నారు. దాస్‌గుప్తా స్వాప్నర్ దిన్ లో నటించిన నటుడు ప్రోసెంజిత్ ఛటర్జీ, “నేను పనిచేసినందుకు విశేషంగా ఉన్నాను అతని రెండు చిత్రాలలో. అతనితో పాటు వేర్వేరు చలన చిత్రోత్సవాలకు, సమాంతర సినిమా యొక్క జెండా మోసే వ్యక్తిగా అంతర్జాతీయ సినిమాలో ఆయన స్థానాన్ని నేను గ్రహించగలిగాను .. “” అతను ఒక వ్యక్తిగా, మానవుడిగా అద్భుతంగా ఉన్నాడు. బుద్ధ డా మీరు మధ్య జీవిస్తారు

వెనిస్ చలన చిత్రోత్సవం యొక్క సిల్వర్ లయన్ ఉత్తరా , లోకార్నో విమర్శకుల అవార్డు ఉత్తరా, లోకర్నో స్పెషల్ జ్యూరీ అవార్డు వేప అన్నపూర్ణ , దాస్‌గుప్తా సహా పలు కవితా సంపుటాలను కూడా రాశారు. రోబోటర్ గాన్, ఛతా కహిని మరియు గోభీర్ అరలే.

నటుడు చందన్ రాయ్ సన్యాల్ మాట్లాడుతూ దాస్‌గుప్తా సినిమాలు చూస్తూ పెరిగిన వ్యక్తిగా, తాను చిత్రనిర్మాతతో కలిసి పని చేస్తానని ఎప్పుడూ అనుకోలేదు. “… మరియు అదృష్టవశాత్తూ లేదా దురదృష్టవశాత్తు నేను అతని చివరి పని ( ఉరోజాహాజ్ లో నటించగలను. అతను నాతో మరొకదాన్ని చేయాలనుకున్నాడు. నేను ఉరోజాహాజ్ చేసినప్పుడు, నేను అతనితో ఒక నెల పాటు ఉన్నాను మరియు ఒక సగం. అతను ఈ చిత్రాన్ని వీల్‌చైర్‌లో దర్శకత్వం వహించాడు. అతని మూత్రపిండాలు విఫలమయ్యాయి మరియు అతను డయాలసిస్‌లో ఉన్నాడు. అయినప్పటికీ, అతను ప్రతిరోజూ షూట్‌లో పాల్గొని సినిమాను పూర్తి చేశాడు. “

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

ధ్రువీకరించారు!

ధనుష్‌కు రస్సో బ్రదర్స్ చేసిన అద్భుత సందేశాలు ఇంటర్నెట్‌ను పేల్చివేస్తున్నాయి

బ్రేకింగ్!

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

శౌర్య An ర్ అనోకి కి కహానీ జూన్ 18 వ్రాసిన నవీకరణ: అనోకి వినాశనానికి గురైంది

టిఎంసి ఎమ్మెల్యేకు బెంగాల్ ప్రభుత్వం జెడ్ + అందించిన తరువాత ముకుల్ రాయ్స్ సిఆర్పిఎఫ్ భద్రతను కేంద్రం ఉపసంహరించుకుంది

ఘజియాబాద్ సంఘటనకు మతతత్వ స్పిన్ ఇచ్చినందుకు సమాజ్ వాదీ పార్టీ నాయకుడు ఎఫ్ఐఆర్ తో చెంపదెబ్బ కొట్టారు

Recent Comments