HomeGENERALవిశ్లేషణ: గ్రామీణ ప్రాంతాలు క్షీణించడంతో భారత వ్యాక్సిన్ అసమానత తీవ్రమవుతుంది

విశ్లేషణ: గ్రామీణ ప్రాంతాలు క్షీణించడంతో భారత వ్యాక్సిన్ అసమానత తీవ్రమవుతుంది

సురోష్ కుమార్, 43, తన భార్య ప్రమీలా దేవి (36) ను కరోనావైరస్ వ్యాధితో బాధపడుతున్న (COVID-19) జుట్టును కట్టి, ఆమెను స్థానిక ప్రభుత్వానికి తీసుకెళ్లే ముందు డిస్పెన్సరీ, 2021 మే 23, భారతదేశంలోని ఉత్తరాఖండ్ రాష్ట్రంలోని కల్జిఖల్ లోని వారి ఇంటి వద్ద. / ఫైల్ ఫోటో

పట్టణ భారతీయులు గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో నివసిస్తున్న వందలాది మిలియన్ల ప్రజల కంటే చాలా వేగంగా COVID-19 షాట్లను పొందుతున్నారు, ప్రభుత్వ డేటా చూపిస్తుంది, ఇది దేశ రోగనిరోధకత డ్రైవ్‌లో పెరుగుతున్న అసమానతను ప్రతిబింబిస్తుంది.

భారతదేశంలో తక్కువ అభివృద్ధి చెందిన 114 జిల్లాల్లో – సుమారు 176 మిలియన్ల మందికి నివాసంగా ఉంది – అధికారులు మొత్తం 23 మిలియన్ మోతాదులను మాత్రమే ఇచ్చారు.

న్యూ Delhi ిల్లీ, ముంబై, కోల్‌కతా, చెన్నై, బెంగళూరు, హైదరాబాద్, పూణే, థానే మరియు నాగ్‌పూర్ – తొమ్మిది ప్రధాన నగరాల్లో నిర్వహించిన మోతాదుల సంఖ్య అదే జనాభాలో సగం జనాభా తక్కువ అభివృద్ధి చెందిన జిల్లాలు.

45 ఏళ్లలోపు పెద్దలకు వ్యాక్సిన్ల ప్రైవేటు అమ్మకాలను ప్రభుత్వం అనుమతించిన తరువాత, గత నెలలో అసమానత మరింత బలంగా ఉంది, ఈ ఆఫర్ నివాసితులకు అనుకూలంగా ఉంది పెద్ద ప్రైవేట్ హాస్పిటల్ నెట్‌వర్క్‌లు ఉన్న నగరాలు. మే మొదటి నాలుగు వారాలలో, ఆ తొమ్మిది నగరాలు సంయుక్త గ్రామీణ జిల్లాల కంటే 16% ఎక్కువ మోతాదులను ఇచ్చాయి, ప్రభుత్వ కో-విన్ టీకా పోర్టల్ షోల నుండి వచ్చిన డేటా.

“నగరానికి చెందిన నా స్నేహితులకు ప్రైవేట్ ఆసుపత్రులలో టీకాలు వేశారు” అని భారతదేశపు సంపన్న రాష్ట్రమైన మహారాష్ట్రలోని గ్రామీణ పశ్చిమ జిల్లా సతారాకు చెందిన 38 ఏళ్ల రైతు అతుల్ పవార్ అన్నారు. “నేను చెల్లించడానికి సిద్ధంగా ఉన్నాను, కాని మోతాదు అందుబాటులో లేదు మరియు లాక్డౌన్ కారణంగా జిల్లా సరిహద్దులు మూసివేయబడతాయి.”

మంత్రిత్వ శాఖ భారతదేశంలో టీకా అసమానత యొక్క నివేదికలు “ప్రకృతిలో సరికానివి మరియు ula హాజనితమైనవి” అని ఆరోగ్యం మరియు కుటుంబ సంక్షేమం శనివారం ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది.

“సరళీకృత ధర మరియు వేగవంతమైన జాతీయ COVID-19 టీకా వ్యూహం టీకా ఈక్విటీని నిర్ధారిస్తుంది” అని ఇది పేర్కొంది, చిన్న నగరాలు కూడా పెద్ద వాటిలాగా మోతాదులను పొందుతున్నాయి.

తక్కువ ప్రైవేటు ఆసుపత్రులతో ఉన్న రాష్ట్రాలను వారి టీకా ప్రచారం యొక్క స్థితిని సమీక్షించాలని మరియు అవసరమైతే టీకా కంపెనీలతో ఒప్పందాలు కుదుర్చుకోవడానికి కొన్ని ప్రభుత్వ-ఎంపానెల్ ఆసుపత్రులను ప్రోత్సహించాలని మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది.

జనవరి మధ్యలో భారతదేశం తన ప్రచారాన్ని ప్రారంభించినప్పటి నుండి 222 మిలియన్లకు పైగా మోతాదులను ఇచ్చింది – చైనా మరియు యునైటెడ్ స్టేట్స్ మాత్రమే ఎక్కువ పరిపాలన చేశాయి – కాని ఇది 950 మిలియన్ల పెద్దలలో 5% కన్నా తక్కువకు అవసరమైన రెండు మోతాదులను ఇచ్చింది s.

దేశంలోని 1.35 బిలియన్ల జనాభాలో మూడింట రెండు వంతుల మందికి గ్రామీణ భారతదేశం ఉంది. ధృవీకరించబడిన COVID-19 కేసులలో పట్టణ ప్రాంతాలు చాలా ఎక్కువ వాటాను కలిగి ఉండగా, గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో వైరస్ వ్యాప్తి గురించి ఆందోళన చెందుతున్నవారు, గ్రామాల్లో గణాంకాలు అండర్కౌంట్ కేసులని, పరీక్షలు తక్కువ సమగ్రంగా ఉన్నాయని చెప్పారు.

ఆరోగ్య వ్యవస్థ అనేక ప్రాంతాలలో భారతదేశంలో ఏప్రిల్ మరియు మే నెలల్లో కూలిపోయింది కరోనావైరస్ ఇన్ఫెక్షన్లలో ప్రపంచంలోనే అతిపెద్ద జంప్‌ను దేశం నివేదించడంతో, రోగనిరోధకత కార్యక్రమంపై ఒత్తిడి పెరిగింది .

ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ ప్రభుత్వం బలహీన ప్రజలు, ఆరోగ్య కార్యకర్తలు మరియు అంతకంటే ఎక్కువ వయస్సు ఉన్నవారికి వ్యాక్సిన్లను అందిస్తుంది 45 ఉచితంగా. గత నెల నుండి, వ్యక్తిగత రాష్ట్రాలు కూడా చిన్నవారికి టీకాలు సేకరించాలని లేదా ప్రైవేటు రంగం ద్వారా వాణిజ్యపరంగా అందించాలని భావిస్తున్నారు.

పేద రాష్ట్రాలు తమ నివాసితులను మరింత హాని చేస్తాయని అంటున్నాయి. దాదాపు అన్ని జిల్లాలను పేదలుగా వర్గీకరించిన తూర్పు రాష్ట్రమైన జార్ఖండ్, ఈ వారంలో అన్ని వయసుల వారికి ఉచిత టీకాలు ఇవ్వమని మోడీని కోరారు.

చాలా రాష్ట్రాల్లో 45 ఏళ్లలోపు వారికి మోతాదు ఎక్కువగా లేదా పూర్తిగా పట్టణ ప్రాంతాల్లో లభిస్తుంది. కొంతమంది అధికారులు ఇది ఉద్దేశపూర్వకంగా చెబుతారు, ఎందుకంటే రద్దీ ఉన్న నగరాల్లో సంక్రమణ మరింత సులభంగా వ్యాపిస్తుంది.

పట్టణ ప్రాంతాల్లో “అధిక సానుకూలత కారణంగా ఇది ఉంది” అని తూర్పు రాష్ట్రమైన ఒడిశా ఆరోగ్య డైరెక్టర్ బిజయ్ కుమార్ మోహపాత్రా చెప్పారు, నగరాలకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలన్న రాష్ట్ర నిర్ణయాన్ని వివరిస్తున్నారు.

మైక్రోసాఫ్ట్ వంటి ప్రధాన అంతర్జాతీయ మరియు దేశీయ సంస్థలు (MSFT.O) , పెప్సి (PEP.O) , అమెజాన్ (AMZN.O) , రిలయన్స్ ఇండస్ట్రీస్ (RELI.NS) , అదాని గ్రూప్ మరియు టాటా మోటార్స్ (టామో.ఎన్ఎస్) అనేక సందర్భాల్లో ప్రైవేట్ ఆసుపత్రుల భాగస్వామ్యంతో వారి ఉద్యోగుల కోసం టీకాలు వేశారు. ఈ కంపెనీలు చాలా వరకు మరియు వాటికి సేవలు అందించే భారీ ప్రైవేట్ ఆసుపత్రులు పట్టణ కేంద్రాలలో ఉన్నాయి.

షాట్ల కోసం సైన్ అప్ చేయడానికి సంక్లిష్టమైన ఆన్‌లైన్ వ్యవస్థను ఉపయోగించడానికి ప్యాచియర్ ఇంటర్నెట్ సదుపాయం కారణంగా గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో టీకా రేట్లు కూడా నిరాశకు గురయ్యాయి మరియు నగరవాసుల కంటే గ్రామస్తులలో ఎక్కువ సంకోచం కారణంగా ఉండవచ్చు.

“LUCRATIVE DEALS”

టీకా కార్యక్రమాన్ని ప్రభుత్వం నిర్వహించడాన్ని భారత సుప్రీంకోర్టు విమర్శించింది వారం మరియు గ్రామీణ మరియు పట్టణ ప్రాంతాల్లో ఇచ్చిన షాట్ల విచ్ఛిన్నం అందించాలని ఆదేశించింది.

“ప్రైవేట్ ఆస్పత్రులు దేశవ్యాప్తంగా సమానంగా వ్యాపించవు” మరియు “తరచుగా పెద్ద జనాభా ఉన్న పెద్ద నగరాలకు మాత్రమే పరిమితం చేయబడతాయి” అని ఉన్నత న్యాయస్థానం మే 31 నాటి తన ఉత్తర్వులో తెలిపింది.

“గ్రామీణ ప్రాంతాలకు విరుద్ధంగా, అటువంటి నగరాల్లో పెద్ద పరిమాణం లభిస్తుంది” అన్నారు. ప్రైవేట్ ఆస్పత్రులు “తమ ఉద్యోగులకు టీకాలు వేయాలనుకునే ప్రైవేట్ సంస్థలకు నేరుగా లాభదాయకమైన ఒప్పందాల కోసం” మోతాదులను విక్రయించడానికి ఇష్టపడవచ్చు.

డా. న్యూ Delhi ిల్లీలోని జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ విశ్వవిద్యాలయంలోని సెంటర్ ఆఫ్ సోషల్ మెడిసిన్ అండ్ కమ్యూనిటీ హెల్త్ హెడ్ రాజిబ్ దాస్‌గుప్తా మాట్లాడుతూ, అసమానత ప్రమాదం భారతదేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాలు రోగనిరోధక శక్తిని అసమానంగా పెంచుతాయని అన్నారు.

“ఇది గ్రామీణ జనాభాను సాపేక్షంగా మరింత హాని చేస్తుంది.”

మా ప్రమాణాలు: థామ్సన్ రాయిటర్స్ ట్రస్ట్ ప్రిన్సిపల్స్.

ఇంకా చదవండి

Previous articleభారతదేశంలో 1,00,636 కొత్త కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్లు నమోదయ్యాయి, 61 రోజుల్లో ఇది అతి తక్కువ
RELATED ARTICLES

భారతదేశంలో 1,00,636 కొత్త కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్లు నమోదయ్యాయి, 61 రోజుల్లో ఇది అతి తక్కువ

వైద్య చికిత్స కోసం మాత్రమే భారతదేశాన్ని విడిచిపెట్టినట్లు పారిపోయిన మెహుల్ చోక్సీ డొమినికా కోర్టులో పేర్కొన్నారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

భారతదేశంలో 1,00,636 కొత్త కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్లు నమోదయ్యాయి, 61 రోజుల్లో ఇది అతి తక్కువ

వైద్య చికిత్స కోసం మాత్రమే భారతదేశాన్ని విడిచిపెట్టినట్లు పారిపోయిన మెహుల్ చోక్సీ డొమినికా కోర్టులో పేర్కొన్నారు

Recent Comments