HomeGENERALవివరించబడింది: డిజిటల్ డివైడ్ యువ భారత టీకా అవకాశాలను ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది

వివరించబడింది: డిజిటల్ డివైడ్ యువ భారత టీకా అవకాశాలను ఎలా ప్రభావితం చేస్తుంది

India Covid-19, India covid-19 cases, India covid-19 vaccine, Vaccine digital divide, Online registration for vaccination, CoWin app, Cowin portal, Cowin registration, Cowin Digital Divide, Express Explained ven అయితే 18-44- సంవత్సరపు పిల్లలు స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉండటానికి ఎక్కువ అవకాశం ఉంది (దాదాపు సగం), ఈ నిష్పత్తి ఇప్పటికీ దుర్భరంగా ఉంది, ఎక్కువ భాగం వారి ప్రత్యేక ప్రత్యర్ధుల కంటే జబ్‌ను పొందే అవకాశం ఉంది.

ఇటీవల ఒక సుమో మోటు కేసును విన్న సుప్రీంకోర్టు ప్రభుత్వాన్ని “ మేల్కొని వాసన పెట్టమని కోరింది కాఫీ ”, ‘డిజిటల్ డివైడ్’ను నొక్కిచెప్పడం భారతదేశంలో కోవిడ్ -19 టీకాలు. మే 1 న 18-44 వయస్సు గలవారికి రిజిస్ట్రేషన్ కోసం తెరిచిన కోవిన్ పోర్టల్, రిజిస్ట్రేషన్ తప్పనిసరి అని ఇచ్చిన డిజిటల్ డివైడ్ యొక్క మరొక వైపు ఉన్నవారిని మినహాయించగల సామర్థ్యం కోసం స్కానర్ పరిధిలోకి వచ్చింది. డిజిటల్ విభజన ఎంత విస్తృతంగా ఉంది? లోక్నిటి-సిఎస్‌డిఎస్ జాతీయ ఎన్నికల అధ్యయనం 2019 లో, ప్రతి 3 లో 1 మాత్రమే స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను ఉపయోగిస్తున్నట్లు కనుగొనబడింది (స్మార్ట్‌ఫోన్ వినియోగదారులలో సుమారు 90% మంది తమ ఫోన్లలో ఇంటర్నెట్ కలిగి ఉన్నారు), మరియు కేవలం 16% మరియు 10% గృహాలకు కంప్యూటర్ / / ల్యాప్‌టాప్ మరియు ఇంట్లో ఇంటర్నెట్ కనెక్షన్. 18-44 సంవత్సరాల వయస్సు ఉన్నవారు స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉండటానికి ఎక్కువ అవకాశం ఉన్నప్పటికీ (దాదాపు సగం), ఈ నిష్పత్తి ఇంకా దుర్భరంగా ఉంది, ఎక్కువ భాగం వారి ప్రత్యేక ప్రత్యర్ధుల కంటే జబ్‌ను పొందే అవకాశం ఉంది. వార్తాలేఖ | మీ ఇన్‌బాక్స్‌లో రోజు యొక్క ఉత్తమ వివరణదారులను పొందడానికి క్లిక్ చేయండి 2017 లో, 24% భారతీయులు (మరియు 18-44 లలో 35%) స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉన్నారు. బీహార్, అస్సాం, పశ్చిమ బెంగాల్, తమిళనాడు మరియు కేరళ – స్మార్ట్ఫోన్ వినియోగదారులు 12% పెరిగాయి, 2019 లో 33% నుండి, 2020 చివరిలో మరియు 2021 ప్రారంభంలో మా ఇటీవలి డేటా ప్రకారం. 2020-21లో 45% కు. 18-44 లలో, ఈ నిష్పత్తి 47% నుండి 56% కి మెరుగుపడింది. ఈ ఐదు రాష్ట్రాలు కలిసి తీసుకున్న స్మార్ట్ఫోన్ యాజమాన్యం 2017 మరియు 2019 రెండింటిలోనూ జాతీయ సగటుకు అద్దం పట్టిందని మేము కనుగొన్నాము కాబట్టి, జాతీయంగా కూడా ఇదే విధమైన వృద్ధిని మేము ume హిస్తాము. భారతదేశంలో ఎక్కువ మంది జనాభా ఇప్పటికీ డిజిటల్ విభజన యొక్క తప్పు వైపున ఉన్నట్లు దీని అర్థం. అందరూ మినహాయింపు ప్రమాదంలో ఎవరు నిలబడతారు? ఆశ్చర్యకరంగా, పట్టణ, ధనికులు, ఉన్నత కులాలు, ధనికులు, విద్యావంతులు మరియు పురుషులు ఇంటర్నెట్-ప్రారంభించబడిన స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉంటారు, మిగిలిన వారు టీకాలు తీసుకోకుండా మినహాయించే ప్రమాదం ఉంది. ఉదాహరణకు, మహిళలు స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉండటం చాలా తక్కువ, 18-44 లలో 22 శాతం పాయింట్ల అంతరం ఉంది. ఇంకా, డిజిటల్ విభజన కులం మరియు తరగతి ద్వారా ఉద్ఘాటిస్తుంది – ధనికులు (18-44 సంవత్సరాలు) పేదల కంటే మూడు రెట్లు ఎక్కువ, ఉన్నత కులాలు స్మార్ట్ఫోన్ కలిగి ఉండటానికి ఎస్సీ / ఎస్టీ (టేబుల్ 1) కన్నా 1.5 రెట్లు ఎక్కువ. . ఇంకా ఏమిటంటే, 18-44 మధ్య ఉన్నవారిలో కూడా, 18-25 యొక్క చిన్న భాగం 36-44 సెకన్ల కంటే స్మార్ట్‌ఫోన్‌ను కలిగి ఉండటానికి రెండు రెట్లు ఎక్కువ. సుప్రీంకోర్టు పరిశీలనకు మద్దతుగా, డేటా “గ్రామీణ భారతదేశానికి చెందిన నిరక్షరాస్యులైన గ్రామస్తుడు కోవిన్ పోర్టల్‌లో కోవిడ్ -19 వ్యాక్సిన్ కోసం నమోదు చేయడానికి ‘డిజిటల్ డివైడ్’ను దాటింది. 18-44 మందిలో, కేవలం 8% అక్షరాస్యులు, 17% మంది ప్రాధమిక వరకు చదివినవారు మరియు 40% మంది మెట్రిక్ సొంత స్మార్ట్‌ఫోన్‌ల వరకు చదువుకున్నారు, కాలేజీ చదువుకున్న వారిలో నలుగురిలో (74%) ముగ్గురు ఉన్నారు. పట్టణ-గ్రామీణ విభజన కూడా భారీగా ఉంది, టేబుల్ 1 లో హైలైట్ చేసినట్లుగా, 18-44 పట్టణ జనాభాలో మూడింట ఐదు వంతుల మంది స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉన్నారు, గ్రామీణ ప్రదేశాలలో ఐదవ వంతు కంటే తక్కువ. పట్టణవాసులలో కూడా, నగరాల్లో 18-44 లలో 72% మంది స్మార్ట్‌ఫోన్‌లను కలిగి ఉన్నారు, పట్టణాల్లో 56% ఉన్నారు. కోవిడ్ -19 యొక్క రెండవ తరంగం లోపలికి వ్యాపించడంతో, ఇది మొదటి తరంగంలో ఎక్కువగా ప్రభావితం కాలేదు, టీకా కవరేజీలో గ్రామీణ-పట్టణ అసమానత పరిష్కరించాల్సిన అవసరం ఉంది. రాష్ట్రాల మీదుగా డిజిటల్ విభజన తగ్గిస్తుందా? 18-44 వయస్సు గల స్మార్ట్‌ఫోన్ వినియోగదారుల యొక్క రాష్ట్రాల వారీ పోలికను టేబుల్ 2 చూపిస్తుంది, జూన్ 1 నాటికి కనీసం ఒక మోతాదుతో టీకాలు వేసిన వారి నిష్పత్తితో, అంటే ఈ వయస్సును చేర్చినప్పటి నుండి సరిగ్గా ఒక నెల. స్మార్ట్ఫోన్ వినియోగదారుల జాతీయ సగటు కంటే తక్కువగా ఉన్న తొమ్మిది రాష్ట్రాలలో, ఏడు దేశవ్యాప్తంగా వారి మొదటి జబ్ పొందిన 18% కంటే వెనుకబడి ఉన్నాయి. ఇంకా, స్మార్ట్ఫోన్ వినియోగదారుల అత్యధిక నిష్పత్తి కలిగిన 10 రాష్ట్రాలలో, ఏడు మొదటి నెలలో మొదటి జబ్ యొక్క పరిపాలనకు సంబంధించి అత్యధికంగా పనిచేసే రాష్ట్రాలలో ఉన్నాయి. సరళంగా చెప్పాలంటే, ఒక రాష్ట్రంలో స్మార్ట్‌ఫోన్ వినియోగదారుల నిష్పత్తి తక్కువగా ఉంటుంది, జబ్ పొందే అవకాశాలు తక్కువ, మరియు దీనికి విరుద్ధంగా. ఏదేమైనా, ఒక రాష్ట్రంలో వ్యాక్సిన్ల లభ్యతతో సహా అవకాశాలను ప్రభావితం చేసే అనేక ఇతర అంశాలు ఉన్నాయని నొక్కి చెప్పాలి. మీరు దీన్ని చదువుతున్నప్పుడు, గణనీయమైన జనాభా ప్రాణాలను రక్షించే టీకాపై షాట్ పొందడానికి కష్టపడుతోంది – కొన్ని ఇంటర్నెట్-ప్రారంభించబడిన స్మార్ట్‌ఫోన్ లేనప్పుడు, కొన్ని రిజిస్ట్రేషన్ ప్రక్రియ గురించి తెలియకపోవడం వల్ల, కొన్ని భాష మాత్రమే తెలియకపోవడం (ఇంగ్లీష్) మార్గాలు ఉన్నప్పటికీ స్లాట్‌ను స్తంభింపజేయడానికి పోర్టల్‌లో సంక్లిష్టమైన బహుళ-దశల ప్రయాణం ద్వారా నావిగేట్ చేయడంలో పోర్టల్ అందుబాటులో ఉంది.

ఇంకా చదవండి

Previous articleవైద్య చికిత్స కోసం మాత్రమే భారతదేశాన్ని విడిచిపెట్టినట్లు పారిపోయిన మెహుల్ చోక్సీ డొమినికా కోర్టులో పేర్కొన్నారు
Next articleభారతదేశంలో 1,00,636 కొత్త కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్లు నమోదయ్యాయి, 61 రోజుల్లో ఇది అతి తక్కువ
RELATED ARTICLES

భారతదేశంలో 1,00,636 కొత్త కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్లు నమోదయ్యాయి, 61 రోజుల్లో ఇది అతి తక్కువ

వైద్య చికిత్స కోసం మాత్రమే భారతదేశాన్ని విడిచిపెట్టినట్లు పారిపోయిన మెహుల్ చోక్సీ డొమినికా కోర్టులో పేర్కొన్నారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

భారతదేశంలో 1,00,636 కొత్త కోవిడ్ ఇన్ఫెక్షన్లు నమోదయ్యాయి, 61 రోజుల్లో ఇది అతి తక్కువ

వైద్య చికిత్స కోసం మాత్రమే భారతదేశాన్ని విడిచిపెట్టినట్లు పారిపోయిన మెహుల్ చోక్సీ డొమినికా కోర్టులో పేర్కొన్నారు

Recent Comments