HomeGENERALరక్షణ సంస్కరణలు భారతదేశాన్ని గ్లోబల్ పవర్‌హౌస్‌గా చేస్తాయి: రాజ్‌నాథ్ సింగ్

రక్షణ సంస్కరణలు భారతదేశాన్ని గ్లోబల్ పవర్‌హౌస్‌గా చేస్తాయి: రాజ్‌నాథ్ సింగ్

న్యూ Delhi ిల్లీ: రక్షణ రంగంలో సంస్కరణల గురించి విశ్వాసం వ్యక్తం చేసిన రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్ సోమవారం ఈ సంస్కరణలు రాబోయే కాలంలో భారతదేశాన్ని ప్రపంచ శక్తి కేంద్రంగా మారుస్తాయని చెప్పారు.

‘2020 లో 20 సంస్కరణలు’ పేరుతో ఉన్న ఈ-బుక్‌లెట్, ఎక్కువ సమన్వయాన్ని తీసుకురావడానికి మంత్రిత్వ శాఖ సంవత్సరంలో చేపట్టిన రక్షణ సంస్కరణల సంక్షిప్త అవలోకనాన్ని అందిస్తుంది. మరియు విధాన మార్పులు, ఆవిష్కరణలు మరియు డిజిటల్ పరివర్తన ద్వారా సాయుధ దళాల ఆధునీకరణ.

ఇ-బుక్‌లెట్ ప్రారంభించినప్పుడు ఒక సభలో ప్రసంగిస్తూ, బుక్‌లెట్ ఒక రక్షణ రంగాన్ని మరింత బలంగా మరియు సమర్థవంతంగా చేయడానికి ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ నాయకత్వంలో ప్రభుత్వ సంకల్పం యొక్క ప్రతిబింబం,

‘2020 లో 20 సంస్కరణలు’ పేరుతో ఈ-బుక్‌లెట్ అందిస్తుంది. విధాన మార్పులు, ఆవిష్కరణలు మరియు డిజిటల్ పరివర్తన ద్వారా సాయుధ దళాల యొక్క సమన్వయం మరియు ఆధునీకరణను తీసుకురావడానికి మంత్రిత్వ శాఖ సంవత్సరంలో చేపట్టిన రక్షణ సంస్కరణల సంక్షిప్త అవలోకనం

సంస్కరణలు ‘ఆత్మా నిర్భర్ భారత్’ పై కూడా దృష్టి సారించాయి, రక్షణ ఎగుమతులను పెంచడానికి పరిశ్రమతో సహకారం పెంచింది, ఎక్కువ పారదర్శకతతో రక్షణ సముపార్జనను వేగవంతం చేసే చర్యలు, డిజిటల్ పరివర్తన, సరిహద్దు మౌలిక సదుపాయాలను బలోపేతం చేయడం, పాల్గొనడం సాయుధ దళాలలో మహిళలు, ఆవిష్కరణలను పెంచడానికి పరిశోధన మరియు అభివృద్ధిలో మార్పు, ఎన్‌సిసిని మారుమూల ప్రాంతాలకు విస్తరించడం మరియు కోవిడ్ -19 కి వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో పౌర పరిపాలనకు అందించిన సహాయం.

రాజ్‌నాథ్ సింగ్ కూడా ఈ నియామకాన్ని ప్రస్తావించారు భారతదేశం యొక్క మొట్టమొదటి చీఫ్ ఆఫ్ డిఫెన్స్ స్టాఫ్ (సిడిఎస్) మరియు ప్రభుత్వం తీసుకున్న ప్రధాన నిర్ణయాలలో ఒకటిగా మిలటరీ వ్యవహారాల విభాగం (డిఎంఎ) ను రూపొందించడం.

సామర్థ్యాన్ని పెంచడానికి సిడిఎస్ పదవి సృష్టించబడింది మరియు సాయుధ దళాల మధ్య సమన్వయం మరియు నకిలీని తగ్గించడం, మెరుగైన పౌర-సైనిక సమైక్యతను నిర్ధారించడానికి DMA స్థాపించబడింది.

రక్షణ రంగంలో ‘మేక్ ఇన్ ఇండియా’ ను ప్రోత్సహించడానికి, 101 వస్తువుల జాబితాను తెలియజేయబడింది ఆగస్టు 2020, 52 2020-21లో దేశీయంగా తయారు చేసిన రక్షణ పరికరాల కోసం కేటాయించిన 000 కోట్ల బడ్జెట్, మరియు ఎక్కువ సామర్థ్యం మరియు ఉత్పాదకత కోసం మే 2020 లో ఆమోదించబడిన ఆర్డినెన్స్ ఫ్యాక్టరీ బోర్డు (OFB) యొక్క కార్పొరేటైజేషన్, మంత్రిత్వ శాఖ పేర్కొంది.

ఇది కొత్త సాంకేతిక పరిణామాల వైపు అపూర్వమైన పురోగతి ఉందని కూడా చెప్పారు.

భారత్ ఎలక్ట్రానిక్స్ లిమిటెడ్ (బెల్) మే 2020 లో కోవిడ్ -19 అవసరాలను తీర్చడానికి రికార్డు సమయంలో వెంటిలేటర్‌ను అభివృద్ధి చేసింది. నవంబర్ 2020 లో, త్వరిత DRDO చే స్వదేశీ రూపకల్పన మరియు అభివృద్ధి చేయబడిన రియాక్షన్ సర్ఫేస్, మీడియం రేంజ్ మరియు మీడియం ఎత్తులో బుల్‌సేను తాకింది, దేశీయంగా నిర్మించిన పినాకా రాకెట్ వ్యవస్థ 45-60 కిలోమీటర్ల శ్రేణి పరీక్షను క్లియర్ చేసింది.

పెరిగిన భాగస్వామ్యం ప్రైవేటు రంగం రక్షణ ఎగుమతుల్లో గణనీయమైన పెరుగుదలకు దారితీసింది, వాటి విలువ 2014-15లో 1,941 కోట్ల రూపాయల నుండి 2019-20లో 9,116 కోట్లకు పెరిగింది. 84 దేశాలకు పైగా ఎగుమతులు విస్తరించడంతో, మొదటిసారిగా, రక్షణ పరికరాల ఎగుమతి చేసే దేశాల జాబితాలో భారతదేశం నిలిచింది.

గత పదేళ్లలో ఆధునికీకరణ వైపు అత్యధికంగా, అక్కడ అంతకుముందు సంవత్సరంతో పోలిస్తే 2020-21లో 10 శాతం బడ్జెట్ పెరుగుదల. పెరిగిన పారదర్శకత కోసం విధాన సంస్కరణలలో 2020 సెప్టెంబరులో కొత్త రక్షణ సముపార్జన ప్రక్రియను ప్రారంభించడం మరియు 2020 అక్టోబర్‌లో DRDO ప్రొక్యూర్‌మెంట్ మాన్యువల్‌ను సవరించడం వంటివి ఉన్నాయి. మొదటిసారిగా అవసరాలు ప్రవేశపెట్టబడ్డాయి.

మొదటి ఐదు రాఫెల్ యుద్ధ విమానాలు జూలై 2020 లో భారతదేశానికి వచ్చాయి మరియు అప్పటి నుండి మరెన్నో, భారత వైమానిక దళం యొక్క ఆయుధాగారానికి ఫైర్‌పవర్‌ను జోడించాయి. కోవిడ్ -19 ఛాలెంజ్ ఉన్నప్పటికీ, విమానం సకాలంలో పంపిణీ చేయబడి, IAF లోకి ప్రవేశపెట్టబడింది.

యువ మనస్సుల ఆవిష్కరణను ప్రోత్సహించడానికి, DRDO యొక్క ఐదు యంగ్ సైంటిస్ట్స్ లాబొరేటరీస్ 2020 లో బెంగళూరు, ముంబై, చెన్నై, కోల్‌కతా, మరియు హైదరాబాద్. DRDO రూపకల్పన మరియు అభివృద్ధిలో ప్రైవేటు రంగాలతో చేతులు కలిపింది మరియు పరిశ్రమకు రూపకల్పన, అభివృద్ధి మరియు తయారీకి 108 వ్యవస్థలు మరియు ఉపవ్యవస్థలను గుర్తించింది.

మొదటిసారి, రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ యొక్క అనేక సంస్థలు వెళ్ళాయి డిజిటల్. డైరెక్టరేట్ జనరల్ క్వాలిటీ అస్యూరెన్స్ (DGQA) భద్రతా ముప్పులను పరిష్కరించడానికి మే 2020 లో ఆన్‌లైన్ ప్రీ-డెలివరీ తనిఖీని ప్రారంభించింది, అదే సమయంలో సాయుధ దళాల ట్రిబ్యునల్ మొదటిసారి 2020 ఆగస్టులో డిజిటల్ విచారణను ప్రారంభించింది.

డిఫెన్స్ ఎస్టేట్స్, క్యాంటీన్ స్టోర్స్ విభాగం, కంటోన్మెంట్, మోడ్ పెన్షన్ మరియు నేషనల్ క్యాడెట్ కార్ప్స్ (ఎన్‌సిసి) సేవలు కూడా ఆన్‌లైన్‌లోకి వేగంగా మరియు పారదర్శక సేవలను అందిస్తున్నాయి.

బోర్డర్ రోడ్స్ ఆర్గనైజేషన్ (BRO) లోని ప్రక్రియలు మరియు పని ప్రవాహాల సంస్కరణలు దీనిని ప్రారంభించాయి కొన్ని సందర్భాల్లో, షెడ్యూల్ కంటే ముందే లక్ష్యాలను సాధించడానికి. ప్రపంచంలోని అతి పొడవైన అటల్ సొరంగం, లే-మనాలి హైవేలోని రోహ్తాంగ్ వద్ద, 2020 అక్టోబర్‌లో ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ ప్రారంభించారు.

శ్రీనగర్-కార్గిల్-లే జాతీయ రహదారిపై ఉన్న జోజిలా పాస్,

2020 లో, రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ సాయుధ దళాలలో మహిళల భాగస్వామ్యాన్ని పెంచడానికి కొన్ని చారిత్రక నిర్ణయాలు తీసుకుంది. షార్ట్ సర్వీస్ కమిషన్ (ఎస్ఎస్సి) మహిళా అధికారులకు శాశ్వత కమిషన్ ఇవ్వడానికి భారత సైన్యం యొక్క పది ప్రవాహాలు తెరవగా, భారత నావికాదళ మహిళా పైలట్లు మొదటిసారిగా పనిచేశారు. 2020-21 విద్యా సెషన్ నుండి బాలిక విద్యార్థుల కోసం అన్ని సైనిక్ పాఠశాలలు తెరవబడ్డాయి.

ఎన్‌సిసిని మారుమూల ప్రాంతాలకు విస్తరించడం ప్రధానమంత్రి మోడీ స్వాతంత్ర్యానికి ఎర్రకోట ప్రాకారాల నుండి చేసిన ప్రధాన ప్రకటన ఆగష్టు 15, 2020 న రోజు. సరిహద్దు మరియు తీర ప్రాంతాలలో 1,075 కి పైగా పాఠశాలలు మరియు కళాశాలలు గుర్తించబడ్డాయి మరియు నమోదు 2020 నవంబర్‌లో ప్రారంభమైంది.

మరొక నిర్ణయంలో, ఎన్‌సిసి క్యాడెట్లకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వాలని నిర్ణయించారు. మే 2020 నుండి సెంట్రల్ ఆర్మ్డ్ పోలీస్ ఫోర్స్‌లో ఉపాధిలో. ఎన్‌సిసి క్యాడెట్లకు యూత్ ఎక్స్ఛేంజ్ ప్రోగ్రాం అలవెన్స్‌ను రోజుకు 100 రూపాయల నుండి 750 రూపాయలకు పెంచారు మరియు దేశాల సంఖ్యను 10 నుండి 15 కి పెంచారు.

మంత్రిత్వ శాఖ కోవిడ్ -19 కి వ్యతిరేకంగా పోరాటంలో పౌర పరిపాలనకు సహాయం చేయడానికి రక్షణ మరియు సాయుధ దళాలు వనరులను సమీకరించాయి. సాయుధ దళాల వైద్య సేవలు (AFMS) పరిస్థితిని అధిగమించడానికి అన్ని అత్యవసర సహాయాన్ని అందించాయి. వారు వైద్యులు, ఆరోగ్య నిపుణులను సమీకరించి దేశవ్యాప్తంగా పలు చోట్ల దిగ్బంధం సౌకర్యాలను ఏర్పాటు చేశారు. రాష్ట్రవ్యాప్తంగా కోవిడ్ రోగులకు చికిత్స చేయడానికి DRDO అనేక ఆసుపత్రులను ఏర్పాటు చేసింది, భారీ ఉత్పత్తి కోసం వెంటిలేటర్లు, ఆక్సిజన్ ప్లాంట్లు, మందులు, టెస్ట్ కిట్లు మరియు పిపిఇ కిట్లను ప్రైవేట్ రంగానికి తయారు చేయడానికి సాంకేతిక నైపుణ్యాన్ని అందించింది.

సాయుధ దళాలు బాధలో ఉన్న దేశాలకు సహాయం అందించాయి. భారత నావికాదళం 2020-21 మధ్య కాలంలో ఎనిమిది సహాయక చర్యలను చేపట్టింది. వందే భారత్ మిషన్ ఆధ్వర్యంలో ఇరాన్, శ్రీలంక మరియు మాల్దీవుల నుండి ఒంటరిగా ఉన్న భారతీయులను తరలించడంతో పాటు, భారత నావికాదళ నౌకలు ఐదు దేశాలకు మందులు మరియు వైద్యులతో సహా కోవిడ్ -19 వైద్య ఉపశమనాన్ని అందించాయి. సహజ విపత్తుల బారిన పడిన సుడాన్, జిబౌటి మరియు ఎరిట్రియా దేశాలకు ఐఎన్ఎస్ ఐరావత్ 270 మెట్రిక్ టన్నుల ఆహారాన్ని అందించింది. భారత కోస్ట్ గార్డ్ శ్రీలంక తీరాన్ని తన అతిపెద్ద చమురు చిందటం నుండి రక్షించడానికి సహాయక చర్యకు నాయకత్వం వహించింది. భారత వైమానిక దళం 2020-21 మధ్యకాలంలో 800 కి పైగా సహాయక కార్యక్రమాలను నిర్వహించింది.

ఇంకా చదవండి

Previous articleప్రధాని మోడీకి 18+ సంవత్సరాలకు ఉచిత వ్యాక్సిన్ ఒడిశా రూ .14,650cr ఆదా అవుతుంది: నివేదిక
Next articleఒడిశా: బోలంగీర్‌లో వరిని కొనుగోలు చేయకపోవడంపై తహశీల్దార్ దాడి చేశారు
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ఒప్పో A53 భారతదేశంలో వినియోగదారుల జేబులో పేలుతుంది; ఇక్కడ ఏమి జరిగింది

MTNL బ్రాడ్‌బ్యాండ్ ప్రణాళికలను సవరించింది; 4,000GB వరకు డేటాను అందిస్తోంది

శామ్సంగ్ గెలాక్సీ ఎస్ 21 ప్లస్ భారతదేశంలో భారీ తగ్గింపును పొందుతుంది; ధర రూ. 71,999

డిజిటల్ వ్యాపారంలో ఎయిర్‌టెల్ ఎందుకు పెద్దదిగా ఉంది?

Recent Comments