HomeGENERAL2030 ఎజెండాగా స్వీకరించిన 17 ఎస్‌డిజిలో భారత్ రెండు మచ్చలు 117 వ స్థానంలో నిలిచింది:...

2030 ఎజెండాగా స్వీకరించిన 17 ఎస్‌డిజిలో భారత్ రెండు మచ్చలు 117 వ స్థానంలో నిలిచింది: నివేదిక

న్యూ Delhi ిల్లీ: 193 యునైటెడ్ 2030 ఎజెండాలో భాగంగా స్వీకరించిన 17 సస్టైనబుల్ డెవలప్‌మెంట్ గోల్స్ (ఎస్‌డిజి) లో భారత ర్యాంక్ గత ఏడాది నుండి 117 కు పడిపోయింది. 2015 లో నేషన్స్ సభ్య దేశాలు, ఒక కొత్త నివేదిక పేర్కొంది.

భారతదేశ పర్యావరణ నివేదిక 2021 భారతదేశం యొక్క ర్యాంక్ గత సంవత్సరం 115 అని వెల్లడించింది మరియు రెండు స్థానాల నుండి పడిపోయింది ఎందుకంటే ప్రధానంగా ఆకలిని అంతం చేయడం వంటి ప్రధాన సవాళ్లు మరియు ఆహార భద్రత (ఎస్‌డిజి 2) సాధించడం, లింగ సమానత్వం (ఎస్‌డిజి 5) సాధించడం మరియు స్థితిస్థాపక మౌలిక సదుపాయాలను నిర్మించడం, సమగ్ర మరియు స్థిరమైన పారిశ్రామికీకరణను ప్రోత్సహించడం మరియు ఆవిష్కరణలను ప్రోత్సహించడం (ఎస్‌డిజి 9) దేశంలోనే ఉన్నాయి.

భారతదేశం భూటాన్, నేపాల్, శ్రీలంక మరియు బంగ్లాదేశ్ నాలుగు దక్షిణాసియా దేశాల కంటే తక్కువ స్థానంలో ఉంది. భారతదేశంలోని మొత్తం ఎస్‌డిజి స్కోరు 100 లో 61.9. సంవత్సరం. ఐదు ఎస్‌డిజిలలో జార్ఖండ్ వెనుకబడి ఉండగా, బీహార్ ఏడు స్థానాల్లో వెనుకబడి ఉంది.

ఎస్‌డిజిలను సాధించే మార్గంలో ఉన్న ఉత్తమ మొత్తం స్కోరు కలిగిన రాష్ట్రాలు / యుటిలు కేరళ, హిమాచల్ ప్రదేశ్ మరియు చండీగ .్.

సుస్థిర అభివృద్ధి కోసం 2030 ఎజెండాను అన్ని ఐక్యరాజ్యసమితి సభ్య దేశాలు 2015 లో ఆమోదించాయి, ఇది ప్రజలకు మరియు గ్రహం కోసం శాంతి మరియు శ్రేయస్సు కోసం భాగస్వామ్య బ్లూప్రింట్‌ను అందిస్తుంది. భవిష్యత్తు.

ప్రపంచ భాగస్వామ్యంలో అభివృద్ధి చెందిన మరియు అభివృద్ధి చెందుతున్న అన్ని దేశాల చర్యల కోసం అత్యవసర పిలుపుగా 17 ఎస్‌డిజిలు ఉన్నాయి.

ఐక్యరాజ్యసమితి సభ్య దేశాలు అవలంబించిన 17 ఎస్‌డిజిలు ఎస్‌డిజి 1- పేదరికం లేదు, ఎస్‌డిజి 2-సున్నా ఆకలి, ఎస్‌డిజి 3-మంచి ఆరోగ్యం మరియు శ్రేయస్సు, ఎస్‌డిజి 4- నాణ్యమైన విద్య, ఎస్‌డిజి 5- లింగ సమానత్వం, ఎస్‌డిజి 6- స్వచ్ఛమైన నీరు మరియు పారిశుధ్యం, ఎస్‌డిజి 7- సరసమైన మరియు స్వచ్ఛమైన శక్తి, SDG 8 ?? మంచి పని మరియు ఆర్థిక వృద్ధి, SDG 9- పరిశ్రమ, ఆవిష్కరణ మరియు మౌలిక సదుపాయాలు.

SDG 10 ?? తగ్గిన అసమానతలు, ఎస్‌డిజి 11- స్థిరమైన నగరాలు మరియు సంఘాలు, ఎస్‌డిజి 12- బాధ్యతాయుతమైన వినియోగం మరియు ఉత్పత్తి, ఎస్‌డిజి 13- క్లైమేట్ యాక్షన్, ఎస్‌డిజి 14- నీటి కంటే తక్కువ జీవితం, ఎస్‌డిజి 15- భూమిపై జీవితం, ఎస్‌డిజి 16- శాంతి, న్యాయం మరియు బలమైన సంస్థలు మరియు చివరగా ఎస్‌డిజి 17- లక్ష్యాల కోసం ప్రపంచ భాగస్వామ్యాన్ని బలోపేతం చేస్తుంది.

పర్యావరణ పనితీరు సూచిక (ఇపిఐ) పరంగా 180 దేశాలలో భారతదేశం 168 స్థానాల్లో ఉందని నివేదిక పేర్కొంది, ఇది వివిధ సూచికలపై లెక్కించబడుతుంది. పర్యావరణ ఆరోగ్యం, వాతావరణం, వాయు కాలుష్యం, పారిశుధ్యం మరియు తాగునీరు, పర్యావరణ వ్యవస్థ సేవలు, జీవవైవిధ్యం మొదలైనవి.

పర్యావరణ ఆరోగ్య విభాగంలో భారతదేశం యొక్క ర్యాంక్ 172 గా ఉంది, ఇది దేశాలు ఎంత బాగా ఉన్నాయో సూచిక పర్యావరణ ఆరోగ్య ప్రమాదాల నుండి వారి జనాభాను రక్షించడం.

యేల్ విశ్వవిద్యాలయం యొక్క EPI 2020 నివేదిక ప్రకారం, భారతదేశం 148, 21 స్థానాలను పాకిస్తాన్ కంటే వెనుకబడి ఉంది, ఇది జీవవైవిధ్యం మరియు ఆవాసాల విభాగంలో 127 వ స్థానంలో ఉంది. r పట్ల దేశాల చర్యలను అంచనా వేస్తుంది సహజ పర్యావరణ వ్యవస్థలను పొందడం మరియు వాటి సరిహద్దుల్లోని జీవవైవిధ్యం యొక్క పూర్తి స్థాయిని రక్షించడం.

ఇంకా చదవండి

Previous articleభారీ వర్షాలు శ్రీలంకను తాకడంతో 14 మంది మరణించారు
Next article'లక్షద్వీప్‌లో కలతపెట్టే పరిణామాలు': 93 మంది మాజీ పౌర సేవకులు పిఎం మోడీకి లేఖ రాశారు
RELATED ARTICLES

శౌర్య An ర్ అనోకి కి కహానీ జూన్ 18 వ్రాసిన నవీకరణ: అనోకి వినాశనానికి గురైంది

టిఎంసి ఎమ్మెల్యేకు బెంగాల్ ప్రభుత్వం జెడ్ + అందించిన తరువాత ముకుల్ రాయ్స్ సిఆర్పిఎఫ్ భద్రతను కేంద్రం ఉపసంహరించుకుంది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

శౌర్య An ర్ అనోకి కి కహానీ జూన్ 18 వ్రాసిన నవీకరణ: అనోకి వినాశనానికి గురైంది

టిఎంసి ఎమ్మెల్యేకు బెంగాల్ ప్రభుత్వం జెడ్ + అందించిన తరువాత ముకుల్ రాయ్స్ సిఆర్పిఎఫ్ భద్రతను కేంద్రం ఉపసంహరించుకుంది

ఘజియాబాద్ సంఘటనకు మతతత్వ స్పిన్ ఇచ్చినందుకు సమాజ్ వాదీ పార్టీ నాయకుడు ఎఫ్ఐఆర్ తో చెంపదెబ్బ కొట్టారు

Recent Comments