HomeGeneralభారతదేశంలోని ప్రధాన పరిశోధన సంస్థలలో ఒకటి కొత్త SARS-COV2 వేరియంట్‌లను ఎలా ట్రాక్ చేస్తోంది

భారతదేశంలోని ప్రధాన పరిశోధన సంస్థలలో ఒకటి కొత్త SARS-COV2 వేరియంట్‌లను ఎలా ట్రాక్ చేస్తోంది

రాసినది అనురాధ మస్కరేన్హాస్ | పూణే |
నవీకరించబడింది: ఆగస్టు 3, 2021 10:07:55 pm

డెల్టా ఆవిర్భావం నుండి, వైరస్ పరివర్తన చెందుతూ మరియు పరిణామం చెందుతూనే ఉన్నందున వివిధ ప్రాంతాలలో అదనపు ఉత్పరివర్తనాలతో కూడిన డెల్టా యొక్క ఉప-వంశాలు కూడా ఉద్భవిస్తాయని ఊహించబడింది. (ట్విట్టర్/అంజలి బజాజ్)

SARS-CoV2 యొక్క వేగంగా అభివృద్ధి చెందుతున్న వేరియంట్‌లను ట్రాక్ చేయడం అనేది

వ్యాప్తిని నిరోధించడానికి అత్యంత ముఖ్యమైన వ్యూహాలలో ఒకటి. మహమ్మారి. సోకిన వ్యక్తుల నుండి పొందిన వైరస్ నమూనాల ప్రోయాక్టివ్ జీనోమ్ సీక్వెన్సింగ్ ద్వారా ఇది జరుగుతుంది. ఢిల్లీకి చెందిన CSIR-IGIB ప్రధాన శాస్త్రవేత్త వినోద్ స్కారియా మరియు అదే సంస్థలో గ్రాడ్యుయేట్ విద్యార్థి బాని జాలీ, భారతదేశంలో జన్యు శ్రేణి ప్రయత్నంలో పాల్గొన్న వివిధ ప్రయోగశాలల నుండి అనేక మంది శాస్త్రవేత్తలు ఉన్నారు. ఇప్పటివరకు, భారతదేశం నుండి 50,000 కి పైగా సీక్వెన్సులు చేయబడ్డాయి, ఇవి ఉత్పరివర్తనాల గురించి మరియు అవి జనాభాలో ఎలా వ్యాప్తి చెందుతున్నాయనే కీలక సమాచారాన్ని అందిస్తున్నాయి. స్కారియా మరియు జాలీ అనురాధా మస్కరేన్‌హాస్‌తో

జీనోమ్ సీక్వెన్సింగ్ ఎలా సహాయపడింది ?

జీనోమ్ సీక్వెన్సింగ్ పరిణామం మరియు వ్యాప్తిని అర్థం చేసుకోవడానికి మాకు సహాయపడుతుంది వైరస్ మరియు దాని వైవిధ్యాలు. సంక్రమణ తర్వాత మానవ శరీరం లోపల ప్రతిరూపణ సమయంలో వైరస్‌లో ఉత్పన్నమయ్యే ఉత్పరివర్తనాలను దగ్గరగా చూడటానికి ఇది మాకు సహాయపడింది. అటువంటి ఉత్పరివర్తనాలను చూడటం వలన SARS-CoV-2 యొక్క విభిన్న వంశం లేదా ‘వేరియంట్’ ఒక ప్రాంతంలో ఉద్భవించిందో లేదో తెలుసుకోవడానికి సహాయపడుతుంది.

వైరస్ వంశాల గుర్తింపు ప్రజల నుండి ముఖ్యం ఆరోగ్య దృక్పథం నిర్దిష్ట ఉత్పరివర్తనలు వైరస్ నుండి వ్యక్తికి-వ్యక్తికి మెరుగ్గా ప్రసారం చేయగల సామర్థ్యం లేదా వ్యాక్సిన్‌ల సామర్థ్యాన్ని తగ్గించే సామర్థ్యాన్ని బట్టి ఆల్ఫా కోసం చూసినట్లుగా అదనపు ప్రయోజనాలను అందించవచ్చు, బీటా మరియు ఇప్పుడు డెల్టా రకాలు.

అదనంగా, అటువంటి ఉత్పరివర్తనాలను ట్రాక్ చేయడం కూడా అనుమతించవచ్చు వైరస్ యొక్క నిర్దిష్ట వేరియంట్ యొక్క మూలం మరియు వ్యాప్తిని గుర్తించడం, ప్రత్యేకించి భౌగోళిక ప్రాంతాలలో వైవిధ్యాలు వ్యాప్తి చెందుతాయి. ఉదాహరణకు, భారతదేశంలో రెండవ వేవ్ సమయంలో డెల్టా వేరియంట్ ప్రధానంగా ఉందని మేము చూశాము మరియు దాని ప్రాబల్యం దేశంలో కనిపించే కేసుల పెరుగుదలకు అనుగుణంగా ఉంటుంది. SARS-CoV-2 యొక్క మునుపటి వంశాలతో పోలిస్తే డెల్టా మరింత ప్రసారం చేయగలదని బహుళ అధ్యయనాలు సూచించాయి.

జీన్ సీక్వెన్స్ అంటే ఏమిటి?

SARS-CoV-2 వైరస్ దాని స్వంత కాపీలను రూపొందించడానికి ఉపయోగించే కొన్ని జన్యు సూచనలను కలిగి ఉంది. ఈ సూచనలు RNA యొక్క 29,903 అక్షరాల వరుసలో కోడ్ చేయబడ్డాయి (రిబోన్యూక్లియిక్ యాసిడ్ బేస్‌లు – A, U, G, C) ఇది వైరస్ యొక్క ‘జీనోమ్’ అని పిలవబడేది. వైరస్ యొక్క జన్యువును క్రమం చేయడం అంటే వైరస్ యొక్క 29,903 అక్షరాల క్రమాన్ని మేము నిర్ణయిస్తాము. SARS-CoV-2 యొక్క సుమారు 50,000 జన్యు శ్రేణులు భారతదేశంలో సమావేశమయ్యాయి మరియు ప్రపంచవ్యాప్తంగా 2.5 మిలియన్లకు పైగా జన్యు శ్రేణులు బహిరంగంగా అందుబాటులో ఉన్నాయి.

వేరియంట్‌లకు ఎలా పేరు పెట్టారు?

మహమ్మారి ప్రారంభమైనప్పటి నుండి, పరిశోధకులు వేర్వేరు వేరియంట్‌లకు ఏకరీతి నామకరణ వ్యవస్థను కలిగి ఉండవలసిన అవసరాన్ని నొక్కిచెప్పారు. PANGO అనేది SARS-CoV-2 జన్యువుల యొక్క వివిధ వంశాలకు పేర్లను కేటాయించే వ్యవస్థ, దీనిని 2020 ప్రారంభంలో UK మరియు ఆస్ట్రేలియాలో వైరాలజిస్టులు అభివృద్ధి చేశారు. ఇది వంశాలకు నామకరణం చేసే క్రమానుగత వ్యవస్థ. ఉదాహరణకు, సాధారణంగా ఆల్ఫా వేరియంట్ అని పిలువబడే B.1.1.7 వంశం, B.1 వంశం నుండి ఉద్భవించిన వంశం B.1 నుండి ఉద్భవించింది, ఇది వంశం B యొక్క ప్రత్యక్ష వారసుడు.

– తాజా పుణె వార్తలతో అప్‌డేట్ అవ్వండి. ట్విట్టర్‌లో మరియు ఆన్‌లో ఎక్స్‌ప్రెస్ పూణేను అనుసరించండి Facebook ఇక్కడ . మీరు మా ఎక్స్‌ప్రెస్ పూణే టెలిగ్రామ్ ఛానెల్‌లో కూడా ఇక్కడ చేరవచ్చు .

డైనమిక్ పద్ధతిలో వంశాలను కేటాయించడానికి సిస్టమ్ రూపొందించబడింది. ఒక సాధారణ పూర్వీకుడిని కలిగి ఉండటం, సాధారణ ఉత్పరివర్తనాలను కలిగి ఉండటం లేదా పెద్దది వంటి ముఖ్యమైన ఎపిడెమియోలాజికల్ ఈవెంట్‌తో ముడిపడి ఉండటం వంటి నిర్దిష్ట లక్షణాల సమితిని కలిగి ఉంటే సిస్టమ్ ప్రకారం జన్యువుల సమూహానికి కొత్త వంశపు పేరు ఇవ్వబడుతుంది. వ్యాధి వ్యాప్తి. పాంగో నామకరణం మరియు జన్యువులకు వంశాలను కేటాయించడానికి ఉపయోగించే సాధనాన్ని ప్రారంభంలో ఎడిన్బర్గ్ విశ్వవిద్యాలయం, సిడ్నీ విశ్వవిద్యాలయం మరియు ఆక్స్‌ఫర్డ్ విశ్వవిద్యాలయంలో వైరాలజిస్టులు అభివృద్ధి చేశారు.

AY.3, US లోని కొన్ని ప్రాంతాల్లో డెల్టా యొక్క కొత్త ఉప వంశం కనుగొనబడింది. భారతదేశంలో దీని గురించి మనం ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం ఉందా?

అప్పటి నుండి డెల్టా ఆవిర్భావం, అదనపు ఉత్పరివర్తనాలతో డెల్టా యొక్క ఉప-వంశాలు కూడా ఉద్భవిస్తాయని ఊహించబడింది. అన్ని ఉత్పరివర్తనలు ప్రాముఖ్యత కలిగి ఉండవు ఎందుకంటే అవి సహజ పరిణామ ప్రక్రియగా ఉత్పన్నమవుతాయి. ప్రస్తుతం, AY.3 US నుండి గణనీయమైన సంఖ్యలో నివేదించబడింది. ఏదేమైనా, వంశాల కేటాయింపు యొక్క పాంగో వ్యవస్థ ఒక నిర్దిష్ట వంశానికి ప్రాతినిధ్యం వహించే మరిన్ని సన్నివేశాలను ప్రాసెస్ చేస్తే మరింత మెరుగ్గా పనిచేస్తుంది. ప్రస్తుతం, AY.3 సంఖ్యలు చిన్నవిగా ఉన్నందున, AY.3 కోసం వంశం అసైన్‌మెంట్ ఖచ్చితమైనది కాకపోవచ్చు. ఉదాహరణకు, ప్రస్తుతం AY.3 గా కేటాయించిన భారతదేశం నుండి తక్కువ సంఖ్యలో జన్యువులు USA నుండి జన్యువుల సమూహంలో నివేదించబడిన ఉత్పరివర్తనలు లేవు. అటువంటి వంశాల సంఖ్య తక్కువగా ఉన్నప్పటికీ, AY.3 లేదా భారతదేశంలో లేదా మరెక్కడైనా ఏ ఇతర డెల్టా ఉప వంశం ఉద్భవించిందో తెలుసుకోవడానికి మేము వైరస్ యొక్క జన్యు శ్రేణులను నిరంతరం ట్రాక్ చేస్తాము.

ఇంకా చదవండి

Previous articleపూర్తిగా టీకాలు: స్పెయిన్ డెసిస్ కోసం తిరిగి తెరుస్తుంది; UAE అక్కడ జాబ్‌లు పొందిన రెసిడెన్సీ పర్మిట్ హోల్డర్‌లను రేటు చేయడానికి అనుమతిస్తుంది
Next articleCBDT వివిధ పన్ను నిబంధనలకు గడువును పొడిగించింది
RELATED ARTICLES

సిరీస్‌లోకి వెళ్లే 'మచ్చ' ఇంగ్లాండ్‌పై భారత్ విశ్వాసం

CBDT వివిధ పన్ను నిబంధనలకు గడువును పొడిగించింది

పూర్తిగా టీకాలు: స్పెయిన్ డెసిస్ కోసం తిరిగి తెరుస్తుంది; UAE అక్కడ జాబ్‌లు పొందిన రెసిడెన్సీ పర్మిట్ హోల్డర్‌లను రేటు చేయడానికి అనుమతిస్తుంది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

సిరీస్‌లోకి వెళ్లే 'మచ్చ' ఇంగ్లాండ్‌పై భారత్ విశ్వాసం

CBDT వివిధ పన్ను నిబంధనలకు గడువును పొడిగించింది

పూర్తిగా టీకాలు: స్పెయిన్ డెసిస్ కోసం తిరిగి తెరుస్తుంది; UAE అక్కడ జాబ్‌లు పొందిన రెసిడెన్సీ పర్మిట్ హోల్డర్‌లను రేటు చేయడానికి అనుమతిస్తుంది

Recent Comments