Sunday, July 25, 2021
HomeGeneralమూడు నెలల కరిగించిన తరువాత, కాశ్మీర్లో మిలిటెన్సీలో పెరుగుదల; జూన్, జూలైలో 16 ఎన్‌కౌంటర్లు...

మూడు నెలల కరిగించిన తరువాత, కాశ్మీర్లో మిలిటెన్సీలో పెరుగుదల; జూన్, జూలైలో 16 ఎన్‌కౌంటర్లు చూడండి

2021 లో 86 మంది ఉగ్రవాదులు J&K అంతటా చంపబడ్డారు. జూన్, జూలైలలో మాత్రమే 16 ఎన్‌కౌంటర్లలో 36 మంది ఉగ్రవాదులు లేదా 45 శాతం మంది మరణించారు. జూలై ముఖ్యంగా చురుకుగా ఉంది, 20 రోజుల్లో 10 ఎన్‌కౌంటర్లకు సాక్ష్యమిచ్చింది, ఇందులో 20 మంది ఉగ్రవాదులు హతమయ్యారు, వారిలో నలుగురు పాకిస్థాన్‌కు చెందినవారని అనుమానిస్తున్నారు.

జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో భారత్-పాకిస్తాన్ సరిహద్దులో ప్రశాంతత ఏర్పడిన తరువాత, గత ఆరు వారాలుగా మిలిటెన్సీకి సంబంధించిన హింస లోయలో స్పైక్ పెరిగింది, భద్రతా దళాలపై దాడుల్లో విదేశీ ఉగ్రవాదుల భాగస్వామ్యం పెరిగింది. 2021 లో, జమ్మూ & కే అంతటా 86 మంది ఉగ్రవాదులు హతమయ్యారు. జూన్, జూలైలలో మాత్రమే 16 ఎన్‌కౌంటర్లలో 36 మంది ఉగ్రవాదులు లేదా 45 శాతం మంది మరణించారు. జూలై ముఖ్యంగా చురుకుగా ఉంది, 20 రోజుల్లో 10 ఎన్‌కౌంటర్లను చూసింది, ఇందులో 20 మంది ఉగ్రవాదులు హతమయ్యారు, వారిలో నలుగురు పాకిస్థాన్‌కు చెందినవారని అనుమానిస్తున్నారు. ఈ సంవత్సరంలో, భద్రతా దళాలు 36 ఆపరేషన్లలో నిమగ్నమయ్యాయి, మరియు 86 మంది మరణించిన వారిలో 80 మంది కాశ్మీర్లో మరియు ఆరుగురు జమ్మూలో మరణించారు. చంపబడిన సగం మంది ఉగ్రవాదులు ఎల్.ఇ.టి నుండి వచ్చారు. ఈ కార్యకలాపాలలో, ఈ సంవత్సరం 15 మంది భద్రతా సిబ్బంది మరియు 19 మంది పౌరులు ఉగ్రవాద సంబంధిత సంఘటనలలో ప్రాణాలు కోల్పోయారు. ముఖ్యంగా, ప్రభుత్వ వర్గాల నుండి పొందిన సమాచారం ప్రకారం, ఏప్రిల్ వరకు భద్రతా దళాలతో ఎన్‌కౌంటర్‌లో విదేశీ ఉగ్రవాదులు (పాకిస్తాన్ నుండి) పాల్గొనలేదు. ఏప్రిల్ మరియు జూన్ మధ్య, ఉగ్రవాదులతో జరిగిన ఎన్‌కౌంటర్లలో నలుగురు విదేశీ ఉగ్రవాదులు మరణించారు. జూలైలో, మరో నాలుగు FT లు చంపబడ్డాయి, వాటి సంఖ్యను ఎనిమిదికి తీసుకువెళ్లారు.

వివరించబడింది

స్పైక్ expected హించలేదు

కాశ్మీర్లో ఉగ్రవాదం యొక్క మారుతున్న డైనమిక్స్ ఈ ప్రాంతం యొక్క భౌగోళిక రాజకీయాలలో ఇసుకను మార్చడంతో సమానంగా ఉంటుంది, ముఖ్యంగా పాకిస్తాన్ యొక్క స్వంత ప్రాముఖ్యత మరియు ఆఫ్ఘనిస్తాన్లో పరిణామాలు. ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో అనిశ్చితులు మరియు ఎఫ్‌ఎటిఎఫ్ ఒత్తిడి వల్ల పాకిస్తాన్‌ను చర్చల పట్టికలోకి రమ్మని భావించారు. ఆ ఒత్తిళ్లు ఇప్పుడు తగ్గాయి.

ఫిబ్రవరి 25 న ఇరు దేశాల డిజిఎంఓలు సమావేశమై సంయుక్త ప్రకటన విడుదల చేసిన తరువాత భారత్, పాకిస్తాన్ కాల్పుల విరమణను గౌరవించాలని నిర్ణయించాయి. ఇది ఇరు దేశాల మధ్య సంబంధాలలో గణనీయమైన కరిగించినట్లుగా భావించబడింది మరియు చొరబాట్ల తగ్గుదలకు అనువదిస్తుందని భావించారు. మరియు కాశ్మీర్‌లో ఉగ్రవాద కార్యకలాపాలు. అయితే, లోయలోని శాంతి కేవలం కొన్ని నెలలు మాత్రమే కొనసాగగలదు. గత వారంలో నాలుగు చొరబాటు ప్రయత్నాలు జరిగాయని సోర్సెస్ తెలిపింది; ఒకరు విఫలమయ్యారు, ముగ్గురు విజయం సాధించారు మరియు 20 మంది ఉగ్రవాదులు కాశ్మీర్‌లోకి ప్రవేశించినట్లు తెలిసింది. నియామకాల విషయానికొస్తే, ఈ ఏడాది జూలై 15 వరకు 69 మంది వ్యక్తులు మిలిటెంట్ ర్యాంకుల్లో చేరారు, గత ఏడాది ఇదే కాలంలో 85 మంది ఉన్నారు. రిక్రూట్‌మెంట్‌లో ఎక్కువ భాగం మూడు దక్షిణ కాశ్మీర్ జిల్లాలైన కుల్గాం, షోపియన్ మరియు పుల్వామా నుండి వచ్చింది. మొత్తంమీద, 2020 లో, 2019 లో 143 మందితో పోలిస్తే 174 మంది వ్యక్తులు ఉగ్రవాదులయ్యారు. జమ్మూ కాశ్మీర్ డైరెక్టర్ జనరల్ జనరల్ దిల్బాగ్ సింగ్ను సంప్రదించినప్పుడు, సాంకేతిక జోక్యం లోయలో నియామకాలను అరికట్టడానికి సహాయపడిందని, ఉగ్రవాద నిరోధక చర్యలను తీవ్రతరం చేయడంతో పాటు కోవిడ్ 19 మహమ్మారి. “వారు చాలా మంది ఉగ్రవాద సంస్థలలో చేరడానికి ముందే మేము వారిని అడ్డగించాము … చాలా సందర్భాల్లో, తల్లిదండ్రులు తప్పిపోయిన అబ్బాయిలను కనుగొనడంలో సహాయం కోసం వచ్చారు. కాబట్టి ప్రజల విశ్వాసం పెరిగింది, ”అని ఆయన అన్నారు. ఉగ్రవాదానికి సంబంధించిన సంఘటనలు – ప్రత్యక్ష లేదా గ్రెనేడ్ దాడులు – 2020 మొదటి ఆరు నెలల్లో 120 నుండి ఈ సంవత్సరం 84 కి తగ్గాయని జె & కె పోలీసు డేటా చూపిస్తుంది. ఇంకా, 2020 లో J&K 937 కాల్పుల విరమణ ఉల్లంఘన సంఘటనలను నమోదు చేయగా, ఈ సంవత్సరం కేవలం 95 సంఘటనలు మాత్రమే నమోదయ్యాయి, దాదాపు అన్ని ఫిబ్రవరి 25 ఒప్పందానికి ముందు నుండి. ఇంటెలిజెన్స్ నివేదికల ప్రకారం, లోయలో 200 మందికి పైగా ఉగ్రవాదులు చురుకుగా ఉన్నారు, వారిలో 40 శాతం మంది పాకిస్తాన్ నుండి చొరబడ్డారు. “సమీప భవిష్యత్తులో దాడులలో ఎఫ్‌టిల ప్రత్యక్ష ప్రమేయం పెరుగుతుందని మేము ఆశిస్తున్నాము” అని అధికారి చెప్పారు. ఈ ప్రాంతం యొక్క భౌగోళిక రాజకీయాలలో పాకిస్తాన్ యొక్క మారుతున్న ప్రాముఖ్యతతో చాలావరకు సంబంధం ఉందని ఒక సీనియర్ సెక్యూరిటీ స్థాపన అధికారి తెలిపారు. “అంతకుముందు, ఫైనాన్షియల్ యాక్షన్ టాస్క్ ఫోర్స్ (ఎఫ్ఎటిఎఫ్) ఒత్తిడి కారణంగా పాకిస్తాన్ చేతులు కొంతవరకు బలవంతం చేయబడ్డాయి, ఇది గ్రే జాబితాలో కొనసాగుతూనే ఉంది. ఏదేమైనా, తాలిబాన్ దేశంపై నియంత్రణ సాధించడానికి సిద్ధంగా ఉన్న ఆఫ్ఘనిస్తాన్లో జరుగుతున్న పరిణామాలతో, పాకిస్తాన్ పాశ్చాత్య మరియు ప్రాంతీయ శక్తుల కోసం అవసరమైన మిత్రదేశంగా చూడబడుతోంది. FATF ఒత్తిడి కూడా గణనీయంగా తగ్గింది, ”అని అధికారి చెప్పారు. 2020 లో, జమ్మూ & కెలో పనిచేస్తున్న భద్రతా దళాలు మొత్తం 225 మంది ఉగ్రవాదులను చంపాయి. 103 ఆపరేషన్ల సమయంలో – కాశ్మీర్‌లో 90, జమ్మూలో 13 – లోయలో 207 మంది ఉగ్రవాదులు మృతి చెందగా, జమ్మూ ప్రాంతంలో 18 మంది మరణించారు. అయితే, ఈ ఏడాది మరణించిన జమ్మూ & కె పోలీసు అధికారుల సంఖ్య పెరిగింది. 2020 లో 15 మందితో పోల్చితే, ఈ సంవత్సరం పది మంది పోలీసులు సబ్-ఇన్స్పెక్టర్, కానిస్టేబుల్ మరియు SPO లతో సహా చంపబడ్డారు.

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments