Saturday, July 31, 2021
HomeBusinessబ్లూ ఆరిజిన్ యొక్క జెఫ్ బెజోస్ అంతరిక్షంలోకి ఎలా ఎగురుతుంది

బ్లూ ఆరిజిన్ యొక్క జెఫ్ బెజోస్ అంతరిక్షంలోకి ఎలా ఎగురుతుంది

సారాంశం

బెజోస్ తన సొంత రాకెట్‌పై అంతరిక్షంలోకి ప్రయాణించే మొదటి యజమాని కానప్పటికీ, అతను తన సంస్థ యొక్క మొట్టమొదటి మానవ ప్రయోగానికి పాల్పడటానికి దావా వేయవచ్చు. బ్రాన్సన్ యొక్క 53.5 మైళ్ళు (86 కిలోమీటర్లు) వర్సెస్ 66 మైళ్ళు (106 కిలోమీటర్లు) ఎత్తులో అతను కూడా ఎక్కువ లక్ష్యంగా ఉన్నాడు.

క్లుప్తంగా చూడండి బెజోస్ మరియు అతని ప్రయాణీకులకు ఏమి వేచి ఉంది.

ఎప్పుడు బ్లూ ఆరిజిన్ ప్రజలను మొదటిసారి అంతరిక్షంలోకి ప్రవేశపెడుతుంది, వ్యవస్థాపకుడు జెఫ్ బెజోస్ బోర్డులో ఉంటుంది. వెస్ట్ టెక్సాస్ నుండి మంగళవారం తొలి విమానానికి టెస్ట్ పైలట్లు లేదా ఫ్లైట్ ఇంజనీర్లు లేరు, కేవలం బెజోస్, అతని సోదరుడు, 82 ఏళ్ల ఏవియేషన్ పయినీర్ మరియు టీనేజ్ టూరిస్ట్.

క్యాప్సూల్ పూర్తిగా ఆటోమేటెడ్, కాకుండా రిచర్డ్ బ్రాన్సన్ వర్జిన్ గెలాక్సీ రాకెట్ విమానం, ఇద్దరు పైలట్లు అతన్ని అంతరిక్షంలోకి తీసుకురావడానికి మరియు ఒక వారం క్రితం తిరిగి రావాలి.

బ్రాన్సన్ సలహా? “ఇప్పుడే కూర్చోండి, విశ్రాంతి తీసుకోండి, కిటికీలోంచి చూడండి, బయట ఉన్న దృశ్యాన్ని గ్రహించండి” అని అతను CBS లో “ది లేట్ షో విత్ స్టీఫెన్ కోల్బెర్ట్‌తో” అన్నాడు.

క్విర్క్స్ మరియు రాకెట్లలో తేడాలు పక్కన పెడితే, బిలియనీర్ ప్రత్యర్థులు క్లుప్తంగా అప్-అండ్-డౌన్ స్పేస్ హాప్ కోసం వందల వేల డాలర్లను ఖర్చు చేయడానికి సిద్ధంగా ఉన్నవారి గురించి ప్రయోగించడానికి సిద్ధంగా ఉన్నారు.

బెజోస్ మరియు అతని ప్రయాణీకులకు ఏమి ఎదురుచూస్తున్నారో క్లుప్తంగా చూడండి:

బోర్డు మీద బెజోస్

బెజోస్ 2000 లో బ్లూ ఆరిజిన్ సృష్టించబడింది, ఈ చర్య తన హైస్కూల్ ప్రియురాలిని గమనించమని ప్రేరేపించింది, “జెఫ్ ప్రారంభించాడు అమెజాన్ బ్లూ ఆరిజిన్ చేయడానికి తగినంత డబ్బు పొందడానికి – మరియు నేను ఆమెను తప్పుగా నిరూపించలేను. ” సంవత్సరానికి 1 బిలియన్ డాలర్ల అమెజాన్ స్టాక్‌ను విక్రయించడం ద్వారా రాకెట్ కంపెనీకి ఆర్థిక సహాయం చేస్తున్నానని చెప్పారు. జూలై 20, 1969 న నీల్ ఆర్మ్‌స్ట్రాంగ్ మరియు బజ్ ఆల్డ్రిన్ యొక్క మూన్ ల్యాండింగ్ చూస్తున్నప్పుడు బెజోస్ 5 సంవత్సరాల వయస్సులో స్పేస్ బగ్‌ను పట్టుకున్నాడు. అతను తన సొంత ప్రయోగానికి 52 వ వార్షికోత్సవాన్ని ఎంచుకున్నాడు. అంతరిక్ష చరిత్రతో ఆకర్షితుడైన బెజోస్ తన న్యూ షెపర్డ్ రాకెట్‌కు అంతరిక్షంలో మొట్టమొదటి అమెరికన్ అయిన అలాన్ షెపర్డ్ పేరు పెట్టాడు మరియు కక్ష్యలో మొదటి అమెరికన్ అయిన జాన్ గ్లెన్ తర్వాత అతని పెద్ద, ఇంకా అభివృద్ధి చెందుతున్న న్యూ గ్లెన్ రాకెట్ అని పేరు పెట్టాడు. ది వాషింగ్టన్ పోస్ట్ యాజమాన్యంలోని 57 ఏళ్ల బెజోస్ ఈ నెల మొదట్లో అమెజాన్ సిఇఒ పదవి నుంచి వైదొలిగారు మరియు గత వారం స్మిత్సోనియన్ ఇనిస్టిట్యూషన్‌కు 200 మిలియన్ డాలర్లను తన నేషనల్ ఎయిర్ అండ్ స్పేస్ మ్యూజియం పునరుద్ధరించడానికి మరియు విద్యా కేంద్రాన్ని ప్రారంభించడానికి విరాళంగా ఇచ్చారు. “అంతరిక్షం నుండి భూమిని చూడటానికి, అది మిమ్మల్ని మారుస్తుంది. ఇది ఈ గ్రహం, మానవత్వంతో మీ సంబంధాన్ని మారుస్తుంది” అని ఆయన అన్నారు. “ఇది నా జీవితమంతా చేయాలనుకున్న విషయం.”

ఎవరు ఎగిరిపోతున్నారు

బెజోస్ తన ఇద్దరు తోటి ప్రయాణీకులను వ్యక్తిగతంగా ఆహ్వానించాడు – అతని 50 ఏళ్ల సోదరుడు మార్క్, పెట్టుబడిదారుడు మరియు స్వచ్చంద అగ్నిమాపక సిబ్బంది మరియు మహిళా విమానయాన మార్గదర్శకుడు వాలీ ఫంక్. వారితో చేరడం షెడ్యూల్ వివాదం ఉన్న million 28 మిలియన్ల ఛారిటీ వేలంపాటలో విజేత కోసం చివరి నిమిషంలో నింపే ఆలివర్ డెమెన్. 82 సంవత్సరాల వయస్సులో, ఫంక్ అంతరిక్షంలో అత్యంత పురాతన వ్యక్తి అవుతుంది. ఆమె 13 మంది మహిళా పైలట్లలో – మెర్క్యురీ 13 అని పిలవబడేది – 1960 ల ప్రారంభంలో నాసా యొక్క మెర్క్యురీ 7 వ్యోమగాముల మాదిరిగానే పరీక్షలు చేసింది, కాని వారి లింగం కారణంగా నిరోధించబడింది. “చివరగా!” బెజోస్‌తో పాటు సీటు ఇచ్చినప్పుడు ఫంక్ ఆశ్చర్యపోయాడు. డచ్ డెమెన్ విషయానికొస్తే – 18 ఏళ్ళ వయసులో అంతరిక్షంలో అతి పిన్న వయస్కుడైన వ్యక్తి అవుతాడు – అతని ఫైనాన్షియర్ తండ్రి జూన్లో క్యాప్సూల్ సీటుపై వేలం వేశాడు, కాని ధర పెరిగినప్పుడు తప్పుకున్నాడు. గుర్తు తెలియని వేలం విజేత తరువాత విమానానికి మారిన తరువాత, బ్లూ ఆరిజిన్ ఒక వారం క్రితం కాల్ వచ్చింది. ఈ పతనం కాలేజీని ప్రారంభించే టీనేజ్ స్పేస్ మతోన్మాది, బ్లూ ఆరిజిన్ యొక్క మొదటి చెల్లింపు కస్టమర్; అతని టికెట్ ధర ఏమిటో చెప్పలేదు.

రాకెట్ మరియు క్యాప్సూల్

బెజోస్ తన సొంత రాకెట్‌పై అంతరిక్షంలోకి ప్రయాణించే మొదటి యజమాని కానప్పటికీ, అతను వేయగలడు తన సంస్థ యొక్క మొట్టమొదటి మానవ ప్రయోగం కోసం పట్టీ వేస్తున్నట్లు పేర్కొన్నారు. బ్రాన్సన్ యొక్క 53.5 మైళ్ళు (86 కిలోమీటర్లు) వర్సెస్ 66 మైళ్ళు (106 కిలోమీటర్లు) ఎత్తులో అతను కూడా ఎక్కువ లక్ష్యంగా ఉన్నాడు. బ్లూ ఆరిజిన్ యొక్క 60-అడుగుల (18-మీటర్) న్యూ షెపర్డ్ రాకెట్ క్యాప్సూల్ నుండి వేరుచేసి నిటారుగా ల్యాండింగ్ కోసం తిరిగి రావడానికి ముందు ధ్వని యొక్క మూడు రెట్లు లేదా మాక్ 3 వేగంతో అంతరిక్షం వైపు వేగవంతం చేస్తుంది. లిఫ్టాఫ్ అయిన 10 నిమిషాల తరువాత ఎడారిలోకి వారి క్యాప్సూల్ పారాచూట్ల ముందు ప్రయాణీకులు మూడు, నాలుగు నిమిషాల బరువులేని అనుభూతిని పొందుతారు. అలాన్ షెపర్డ్ యొక్క 1961 మెర్క్యురీ ఫ్లైట్ కంటే ఐదు నిమిషాలు తక్కువ. బ్లూ ఆరిజిన్, అయితే, అంతరిక్ష నౌక కోసం నిర్మించిన అతిపెద్ద విండోలను అందిస్తుంది. రాకెట్లను ప్రయోగించడానికి మరియు ల్యాండింగ్ చేయడానికి బెజోస్ నిర్జనమైన, పొడిగా ఉన్న భూమిని కొనుగోలు చేశాడు. సమీప పట్టణం వాన్ హార్న్, జనాభా 1,832.

గత చరిత్ర

బ్లూ ఆరిజిన్ 2015 నుండి అంతరిక్షానికి 15 పరీక్షా విమానాలను పూర్తి చేసింది, ప్రయోగాలు, పిల్లల పోస్ట్‌కార్డులు మరియు మన్నెక్విన్ స్కైవాకర్, సంస్థ యొక్క ప్రయాణీకుల స్టాండ్-ఇన్. మొదటి ట్రిప్‌లో బూస్టర్ క్రాష్-ల్యాండింగ్ మినహా, అన్ని డెమోలు విజయవంతమయ్యాయి. ఒక రాకెట్ ఏడుసార్లు, మరో ఐదుసార్లు ఎగురుతుంది. గుళికలు కూడా రీసైకిల్ చేయబడ్డాయి. క్యాప్సూల్‌పై అత్యవసర ఎస్కేప్ సిస్టమ్‌ను పరీక్షించడానికి లిఫ్టాఫ్ తర్వాత బ్లూ ఆరిజిన్ ఉద్దేశపూర్వకంగా జంట విమానాలను నిలిపివేసింది. పోటీతో పోలిస్తే వేగం నెమ్మదిగా అనిపించింది, మరియు బ్లూ ఆరిజిన్ – దాని నినాదం గ్రాడాటిమ్ ఫిరోసిటర్, లేదా స్టెప్ బై స్టెప్ – ప్రజలను ప్రారంభించడానికి ఎందుకు ఎక్కువ సమయం తీసుకుంటుందని చాలామంది ఆశ్చర్యపోయారు. వాషింగ్టన్లోని కెంట్ కేంద్రంగా ఉన్న ఈ సంస్థ తన ప్రయోగ ప్రణాళికలపై మమ్మీని ఉంచింది. ఏప్రిల్‌లో చివరి టెస్ట్ ఫ్లైట్ తరువాత బెజోస్ చివరకు “ఇట్స్ టైమ్” అని ప్రకటించాడు, దుస్తుల రిహార్సల్‌లో మాక్ ప్రయాణీకులు క్లుప్తంగా లిఫ్టాఫ్‌కు ముందు ఎక్కారు.

తర్వాత ఏమిటి

బ్లూ ఆరిజిన్ బెజోస్ ఎగిరిన వెంటనే టికెట్ అమ్మకాలను ప్రారంభిస్తుందని భావిస్తున్నారు. సవారీలకు ఎంత ఖర్చవుతుందనే దానిపై తక్షణ మాట లేదు. రాబోయే విమానంలో నాల్గవ సీటు $ 28 మిలియన్లకు వేలం వేయబడింది. ఫలితంగా పంతొమ్మిది అంతరిక్ష న్యాయవాదులు మరియు విద్యా సమూహాలు ఒక్కొక్కటి $ 1 మిలియన్లను పొందుతున్నాయి, మిగిలినవి బ్లూ ఆరిజిన్స్ క్లబ్ ఫర్ ది ఫ్యూచర్ దాని స్వంత విద్యా ప్రయత్నం కోసం ఉపయోగించబడతాయి. చిన్న షెపర్డ్ అంతరిక్ష అంచుకు సంక్షిప్త విమానాలలో ప్రజలను ప్రారంభించటానికి ఉద్దేశించినది అయితే, మెగా న్యూ గ్లెన్ సరుకును లాగడానికి సామర్ధ్యం కలిగి ఉంటుంది మరియు చివరికి ఫ్లోరిడాలోని కేప్ కెనావెరల్ నుండి కక్ష్యలోకి ప్రవేశిస్తుంది, బహుశా వచ్చే ఏడాది చివర్లో ప్రారంభమవుతుంది. బ్లూ ఆరిజిన్ చంద్రునిపై కూడా కళ్ళు కలిగి ఉంది. దాని ప్రతిపాదిత చంద్ర ల్యాండర్, బ్లూ మూన్, నాసా యొక్క ఇటీవలి వాణిజ్య పోటీలో స్పేస్ఎక్స్ యొక్క స్టార్ షిప్ చేతిలో ఓడిపోయింది, తరువాతి వ్యోమగాములను చంద్రునిపైకి తీసుకురావడానికి సాంకేతికతను అభివృద్ధి చేసింది. బ్లూ ఆరిజిన్ కాంట్రాక్ట్ అవార్డును సవాలు చేస్తోంది, ఇతర పోటీదారు డైనెటిక్స్ వలె.

(అన్నింటినీ క్యాచ్ చేయండి వ్యాపార వార్తలు , బ్రేకింగ్ న్యూస్ సంఘటనలు మరియు తాజా వార్తలు నవీకరణలు ది ఎకనామిక్ టైమ్స్ .)

డౌన్‌లోడ్ డైలీ మార్కెట్ నవీకరణలు & లైవ్ బిజినెస్ న్యూస్ పొందడానికి ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ యాప్ .

ఆనాటి ETPrime కథలు

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments