HomeGeneralడెల్టా: భారతదేశం యొక్క రెండవ వేవ్ డెడ్లీస్ట్ కోవిడ్ వేరియంట్ చేత పాలించబడింది, మనం ఆందోళన...

డెల్టా: భారతదేశం యొక్క రెండవ వేవ్ డెడ్లీస్ట్ కోవిడ్ వేరియంట్ చేత పాలించబడింది, మనం ఆందోళన చెందాలా?

డెల్టా అంటే మార్పు. దురదృష్టవశాత్తు, కోవిడ్ వైరస్ వంశం వెళ్లేంతవరకు ఈ మార్పు వినాశకరమైనది. డెల్టా వేరియంట్, B.1.617.2 అని కూడా పిలుస్తారు, ఇది వైరస్ యొక్క పేరు, ఇది భారతదేశంలో ప్రస్తుత తరంగానికి WHO చేత నామకరణం చేయబడింది. డెల్టా వేరియంట్ బహుళ దేశాలలో COVID-19 యొక్క పునరుత్థానంతో అనుసంధానించబడింది. డెల్టా వేరియంట్ యునైటెడ్ కింగ్‌డమ్‌లో మూడవ తరంగాన్ని బెదిరిస్తోంది. ఇది ఇప్పటికే యునైటెడ్ స్టేట్స్ ఆఫ్ అమెరికాలోని నలభై ఒకటి రాష్ట్రాలకు వ్యాపించింది.

డెల్టా వ్యాక్సిన్లకు మధ్యస్తంగా నిరోధకతను కలిగి ఉంది, ముఖ్యంగా ఒకే మోతాదు పొందిన వ్యక్తులలో . ఏదేమైనా, ఇటీవల ప్రచురించిన ఒక అధ్యయనం ప్రకారం, ఆస్ట్రాజెనెకా లేదా ఫైజర్ యొక్క టీకా యొక్క ఒక మోతాదు డెల్టా వేరియంట్ వల్ల కలిగే COVID-19 లక్షణాలను 33% తగ్గించే ప్రమాదాన్ని తగ్గించింది, ఆల్ఫా వేరియంట్‌కు 50% తో పోలిస్తే. ఆస్ట్రాజెనెకా వ్యాక్సిన్ యొక్క రెండవ మోతాదు డెల్టా నుండి రక్షణను 60% కి పెంచింది (ఆల్ఫాకు వ్యతిరేకంగా 66% తో పోలిస్తే). పోల్చితే, రెండు మోతాదుల ఫైజర్ టీకాలు 88% ప్రభావవంతంగా ఉన్నాయి (ఆల్ఫాకు వ్యతిరేకంగా 93% తో పోలిస్తే). UK పబ్లిక్ హెల్త్ రిలీజ్ యొక్క ఈ ప్రభుత్వం ఆధారంగా, 2 మోతాదుల తర్వాత వ్యాక్సిన్ల మధ్య ప్రభావంలో ఉన్న వ్యత్యాసం, ఫైజర్-బయోఎంటెక్ వ్యాక్సిన్ కంటే ఆస్ట్రాజెనెకా యొక్క రెండవ మోతాదుల రోల్ అవుట్ తరువాత జరిగిందని వివరించవచ్చు. టీకా అనంతర యాంటీబాడీ ప్రొఫైల్స్ అధ్యయనాలు కూడా ఆస్ట్రాజెనెకా వ్యాక్సిన్‌తో గరిష్ట ప్రభావాన్ని చేరుకోవడానికి ఎక్కువ సమయం తీసుకుంటాయని చూపుతున్నాయి. ఏదేమైనా, అదే మూలం నుండి ఇటీవల విడుదల చేసిన ఫైజర్-బయోఎంటెక్ టీకా 2 మోతాదుల తర్వాత ఆసుపత్రిలో చేరడానికి 96% ప్రభావవంతంగా ఉందని నిర్ధారించింది. పోల్చితే, ఆక్స్ఫర్డ్-ఆస్ట్రాజెనెకా వ్యాక్సిన్ 2 మోతాదుల తరువాత ఆసుపత్రిలో చేరడానికి 92% ప్రభావవంతంగా ఉంటుంది. అందువల్ల అవి ఒకే విధమైన సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉంటాయి.

అన్ని టీకాలు దురదృష్టవశాత్తు ఒకేలా ఉండవు. కరోనావాక్ అని పిలువబడే సినోవాక్ అభివృద్ధి చేసిన చైనీస్ వ్యాక్సిన్‌తో బ్రెజిల్‌లో క్లినికల్ ట్రయల్స్ అంచనా ప్రకారం, కనీసం ఒక మోతాదును అనుసరించి 49.6% టీకా ప్రభావం మరియు రెండవ మోతాదు తర్వాత రెండు వారాల తరువాత 50.7%. ఇండోనేషియాలో 350 మందికి పైగా వైద్యులు మరియు వైద్య సిబ్బంది కరోనావాక్ అందుకున్నప్పటికీ COVID-19 ను అభివృద్ధి చేశారని గౌరవనీయ వార్తా సంస్థ ఇటీవల విడుదల చేసిన ఒక వార్తాకథనం పేర్కొంది.

డెల్టా వేరియంట్ ఆల్ఫా వేరియంట్ కంటే ఎక్కువ ప్రసారం చేయగలదు మరియు ఇది చాలా ఘోరమైనది. వ్యాధి సోకిన వ్యక్తులు ఆసుపత్రిలో చేరడానికి రెండు రెట్లు ఎక్కువ అని అనుభవం చూపిస్తుంది. ఏదేమైనా, వేగవంతమైన టీకా అనేది ఈ వేరియంట్ లేదా వైరస్ యొక్క ప్రగతిశీల మ్యుటేషన్ కారణంగా తలెత్తే మరేదైనా వేరియంషన్ రెండింటికి సమాధానం, ఎందుకంటే వ్యాక్సిన్ లేకపోవడంతో అంటువ్యాధులు ప్రపంచవ్యాప్తంగా మునిగిపోతున్నాయి. ఈ వేవ్‌ను కలిగి ఉండటానికి మరియు మూడవ వంతును నివారించడానికి లేదా ఆకర్షించడానికి మంత్రం దాని ప్రాముఖ్యత కలిగిన ప్రభుత్వ విద్యతో వేగవంతమైన టీకా ప్రచారం.

(రచయిత కార్డియాలజిస్ట్ మరియు ప్రొఫెసర్ అతను మెంఫిస్, టిఎన్, యుఎస్ఎలో ఉన్నాడు. వ్యక్తీకరించిన అభిప్రాయాలు వ్యక్తిగతమైనవి మరియు అవుట్‌లుక్ మ్యాగజైన్ యొక్క ప్రతిబింబాలను తప్పనిసరిగా ప్రతిబింబించవు.)


లోతైన, లక్ష్యం మరియు మరింత ముఖ్యంగా సమతుల్య జర్నలిజం కోసం, Outlook మ్యాగజైన్ కు సభ్యత్వాన్ని పొందడానికి ఇక్కడ క్లిక్ చేయండి


ఇంకా చదవండి

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here