HomeScienceచమోలి విపత్తుకు కారణాలను ఉపగ్రహాలు వెల్లడిస్తున్నాయి

చమోలి విపత్తుకు కారణాలను ఉపగ్రహాలు వెల్లడిస్తున్నాయి

ఉపగ్రహ ఆధారాలను ఉపయోగించి ఒక కొత్త అధ్యయనం ఈ సంవత్సరం ప్రారంభంలో భారతదేశంలో చమోలి విపత్తుకు ఒక రాతి మరియు మంచు హిమపాతం కారణమైందని నిర్ధారిస్తుంది. ఫలితంగా ఏర్పడిన బురద మరియు శిధిలాల వరద దిగువకు భారీ విధ్వంసానికి దారితీసింది.

ఫిబ్రవరి 7, 2021 న, భారతదేశంలోని ఉత్తరాఖండ్ ప్రాంతంలోని చమోలి జిల్లా ఒక మానవ మరియు విషాదాన్ని ఎదుర్కొంది. మిలియన్ క్యూబిక్ మీటర్లు, రోంటి శిఖరం యొక్క నిటారుగా ఉన్న పర్వత పార్శ్వం నుండి విడుదలయ్యాయి.

ఈ పతనం రోంటి గాడ్, రిషిగాంగా, మరియు ధౌలిగంగా నది లోయల నుండి శిధిలాల ప్రవాహాన్ని బారెల్ చేయడానికి కారణమైంది, ఈ మార్గం, 200 మందికి పైగా మృతి చెందడం మరియు నిర్మాణంలో ఉన్న రెండు ప్రధాన జలవిద్యుత్ సౌకర్యాలను నాశనం చేయడం.

దీనికి ప్రతిస్పందనగా, ఇంటర్నేషనల్ చార్టర్ ‘స్పేస్ అండ్ మేజర్ డిజాస్టర్స్’, ఉపగ్రహ చిత్రాలను అందించే సేవ సహజ మరియు మానవ నిర్మిత అత్యవసర పరిస్థితులకు ప్రతిస్పందన సక్రియం చేయబడింది. వరల్డ్ వ్యూ 1/2, కార్టోసాట్ -1 మరియు ప్లీయేడ్స్ వంటి అధిక రిజల్యూషన్ కలిగిన ఉపగ్రహ డేటాకు ఈ సేవ ఉచిత ప్రాప్యతను అందిస్తుంది.

ల్యాండ్‌శాట్ మరియు కోపర్నికస్ సెంటినెల్ -2 మిషన్ నుండి ఉచితంగా లభించే చిత్రాలతో కలిపి, ఏమి జరుగుతుందో త్వరగా నిర్ణయించడానికి మరియు ఈవెంట్ యొక్క ముఖ్య చర్యలను లెక్కించడానికి శాస్త్రవేత్తలు సంఘటనకు ముందు మరియు తరువాత పొందిన అనేక చిత్రాలను విశ్లేషించారు, ఉదాహరణకు దాని మొత్తం వాల్యూమ్, ఎలివేషన్ తేడాలు మరియు ప్రయాణ దూరాలు. హిమానీనద సరస్సు విస్ఫోటనం వరద విపత్తుకు కారణమని మినహాయించటానికి. బదులుగా, రోంటి శిఖరం యొక్క వాలుల నుండి తొలగించబడిన మంచు మరియు రాతి యొక్క పెద్ద ద్రవ్యరాశి కారణంగా ఈ విపత్తు సంభవించిందని ఈ అధ్యయనం ఉపగ్రహ ఆధారాలను అందిస్తుంది, ఇది ఒక పెద్ద కొండచరియగా ప్రారంభమై మట్టి మరియు శిధిలాల ప్రవాహంగా మారి దాని మార్గంలో నాశనానికి కారణమవుతుంది. . సైన్స్ జర్నల్‌లో జూన్ 10 న ప్రచురించబడిన వారి అధ్యయనం, ఉపగ్రహ చిత్రాలను విశ్లేషించడమే కాకుండా, సంఘటన యొక్క సమయాన్ని నిర్ణయించడానికి మరియు ప్రవాహం యొక్క కంప్యూటర్ నమూనాలను ఉత్పత్తి చేయడానికి భూకంప రికార్డులు మరియు కంటి-సాక్షి వీడియోలను కూడా విశ్లేషించింది.

కాల్గరీ విశ్వవిద్యాలయంలోని జియోసైన్స్ విభాగంలో అసోసియేట్ ప్రొఫెసర్ లీడ్ రచయిత డాన్ షుగర్ ఇలా వ్యాఖ్యానించారు, “భూమి చుట్టూ కక్ష్యలో ఉన్న ఉపగ్రహాల సంఖ్య వేగంగా పెరగడం మా బృందానికి కొన్ని గంటల్లో ఏమి జరిగిందో ప్రాథమికాలను అర్థం చేసుకోవడానికి వీలు కల్పించింది. మేము ఇప్పుడు ప్రతిరోజూ భూమి యొక్క ప్రతి భాగాన్ని ప్రతిబింబించే ఉపగ్రహాలకు ప్రాప్యత కలిగి ఉండండి – కొన్నిసార్లు రోజుకు అనేకసార్లు కూడా – మరియు ఇది మేము ఈ విధమైన విజ్ఞాన శాస్త్రాన్ని ఎలా చేయాలో విప్లవాత్మకంగా మారింది. “

విశ్లేషణ ఫలితాలు కూడా స్థానిక జట్లకు అత్యవసర సహాయాన్ని ప్లాన్ చేయడానికి మరియు మద్దతు ఇవ్వడానికి భారత ప్రభుత్వ సంస్థలకు పంపబడింది.

ESA యొక్క క్లైమేట్ చేంజ్ ఇనిషియేటివ్ నుండి ఇద్దరు పాల్గొనేవారు, ప్రత్యేకంగా హిమానీనదాలు_సిసి మరియు పెర్మాఫ్రాస్ట్_సి ప్రాజెక్టులు తిరిగి పొందడం మరియు విశ్లేషణకు సహాయపడ్డాయి యొక్క కోపర్నికస్ సెంటినెల్ -2, ప్లానెట్ లాబ్ మరియు కరోనాతో కూడిన ఉపగ్రహ చిత్రాలు.

ఓస్లో విశ్వవిద్యాలయం నుండి ఆండ్రియాస్ కాబ్, అటువంటి సంఘటనలతో తన అనుభవం ఆధారంగా వాల్యూమ్ మరియు ఐస్ / రాక్ మిక్సింగ్ నిష్పత్తులను నిర్ణయించగలిగారు. మునుపటి అధ్యయనాల నుండి. అతను వివరిస్తూ, “హిమసంపాతంలో లెక్కించిన 80% రాతి రోంటి శిఖరం నుండి తపోవన్ జలశక్తి కర్మాగారానికి 3200 మీటర్ల ఎత్తులో ఉన్న 20% హిమానీనద మంచును పూర్తిగా నీటిగా మార్చింది. ఈ మార్పిడి ఎక్కువగా మట్టి యొక్క వినాశకరమైన ప్రభావానికి కారణమవుతుంది మరియు శిధిలాల వరద తరంగం. హిమానీనదం ఇప్పటికే కొన్నేళ్ల క్రితం తెరిచింది మరియు పొరుగున ఉన్న హిమానీనదం నుండి మంచు హిమపాతం 2016 లో సంభవించింది. 2016-2020 నుండి వచ్చిన చిత్రాలు ఈ కాలంలో మంచు హిమపాతం నిక్షేపం ఎక్కువగా కరిగిపోతున్నట్లు చూపిస్తుంది.

ఫ్రాంక్ పాల్, నుండి జూరిచ్ విశ్వవిద్యాలయం హిమానీనదాల_సి ప్రాజెక్ట్ యొక్క సైన్స్ లీడ్, మరియు ఇలా వ్యాఖ్యానించింది: “భవిష్యత్తులో ఎత్తైన పర్వత ప్రమాద అంచనాల్లో ఉపగ్రహ డేటా పెద్ద పాత్ర పోషిస్తుందని ఈ అధ్యయనం స్పష్టంగా చూపిస్తుంది, ప్రత్యేకించి పెద్ద మరియు అసమర్థతను అంచనా వేయడానికి “

ఆండ్రియాస్ కాబ్” ఈ నిర్దిష్ట సంఘటన తీవ్రమైనది మరియు ప్రాథమికంగా అనూహ్యమైనది. ఏదేమైనా, రాక్ హిమపాతాలు మంచు మరియు మంచుతో కలిపినప్పుడు చాలా మొబైల్, చాలా దూరం మరియు వినాశకరమైనవి అని పిలుస్తారు. “

వెచ్చని వాతావరణంలో ఇటువంటి సంఘటనలు తరచుగా జరుగుతాయని పరిశోధకులు సూచిస్తున్నారు, మరియు ప్రమాదకరమైన ప్రాంతాలను గుర్తించడానికి ఉపగ్రహ డేటా మరియు జ్ఞానం యొక్క పూర్తి సామర్థ్యాన్ని ఉపయోగించుకోవాలి.

సంబంధిత లింకులు
భూమిని ESA

వద్ద పరిశీలించడం విపత్తుల ప్రపంచానికి ఆర్డర్ తీసుకురావడం
తుఫాను ప్రపంచం మరియు టెంపెస్ట్
భూమి కంపించినప్పుడు


ఇక్కడ ఉన్నందుకు ధన్యవాదాలు;
మాకు మీ సహాయం కావాలి. స్పేస్‌డైలీ న్యూస్ నెట్‌వర్క్ పెరుగుతూనే ఉంది, కానీ ఆదాయాలు ఎప్పుడూ నిర్వహించడం కష్టం కాదు.

యాడ్ బ్లాకర్స్ మరియు ఫేస్‌బుక్‌ల పెరుగుదలతో – నాణ్యమైన నెట్‌వర్క్ ప్రకటనల ద్వారా మన సాంప్రదాయ ఆదాయ వనరులు తగ్గుతూనే ఉన్నాయి. మరియు చాలా ఇతర వార్తా సైట్ల మాదిరిగా కాకుండా, మాకు పేవాల్ లేదు – ఆ బాధించే వినియోగదారు పేర్లు మరియు పాస్‌వర్డ్‌లతో.

మా వార్తా కవరేజ్ సంవత్సరానికి 365 రోజులు ప్రచురించడానికి సమయం మరియు కృషిని తీసుకుంటుంది.

మీరు మా వార్తా సైట్‌లను సమాచారపూర్వకంగా మరియు ఉపయోగకరంగా భావిస్తే, దయచేసి సాధారణ మద్దతుదారునిగా పరిగణించండి లేదా ఇప్పుడే ఒక సహకారం అందించండి.

స్పేస్‌డైలీ కంట్రిబ్యూటర్
$ 5 ఒకసారి బిల్
క్రెడిట్ కార్డ్ లేదా పేపాల్
స్పేస్‌డైలీ మంత్లీ సపోర్టర్
$ 5 బిల్డ్ మంత్లీ
పేపాల్ మాత్రమేDISASTER MANAGEMENT
ట్యునీషియా నావికాదళం యూరప్ వెళ్లే 54 మంది వలసదారులను రక్షించింది
బెన్ గ్వెర్డేన్, ట్యునీషియా (AFP) జూన్ 11, 2021
మధ్యధరా జలాల్లో మునిగిపోతున్న ఐరోపాకు వెళ్లే పడవలో ట్యునీషియా నావికాదళం మరియు కోస్ట్‌గార్డ్‌లు 54 మంది వలసదారులను శుక్రవారం రక్షించారని రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ తెలిపింది. 15 నుండి 40 సంవత్సరాల మధ్య వయస్సు గల వలసదారులు మరియు దాదాపు అన్ని పురుషులు గురువారం చివరిలో పొరుగున ఉన్న లిబియా నుండి బయలుదేరారు. కానీ వారి పడవ దక్షిణ ట్యునీషియా నౌకాశ్రయం బెన్ గ్వెర్డేన్ నుండి నీటిలో స్థాపించడం ప్రారంభించిందని రక్షణ మంత్రిత్వ శాఖ ఒక ప్రకటనలో తెలిపింది. వలస వచ్చినవారు – వీరిలో బహుళ జాతుల పౌరులు, ఉప-సహారా ఆఫ్రికన్ గణన నుండి చాలా మంది ఉన్నారు … మరింత చదవండి

చదవండి మరింత

Previous articleసెలబ్రిటీలు డియా & వైభవ్ రేఖీని అభినందించారు
Next articleకోపా అమెరికా: కోపా అమెరికాను ఎక్కువ కాలం గెలవాలని కలలు కన్నట్లు లియోనెల్ మెస్సీ చెప్పారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

అస్సాంలో 15 మంది బంగ్లాదేశ్‌కు చెందిన రోహింగ్యాలను అరెస్టు చేశారు

కాలిఫోర్నియా: పాశ్చాత్య అడవి మంటలు చెలరేగడంతో డిక్సీ మంటలు వ్యాపించాయి

Recent Comments