HomeBUSINESSరాజ్యాంగం ప్రకారం జీవించే హక్కును ఆహార హక్కును చేర్చడానికి అర్థం చేసుకోవచ్చు, ఎస్సీ చెప్పారు

రాజ్యాంగం ప్రకారం జీవించే హక్కును ఆహార హక్కును చేర్చడానికి అర్థం చేసుకోవచ్చు, ఎస్సీ చెప్పారు

ఆహార భద్రతపై ప్రాథమిక ప్రపంచ భావనను పరిగణనలోకి తీసుకుంటే, సుప్రీంకోర్టు మంగళవారం మాట్లాడుతూ, దీనికి స్పష్టమైన నిబంధనలు లేకపోవడం, ప్రాథమిక హక్కు రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 21 ప్రకారం జీవితానికి మానవ గౌరవంతో జీవించే హక్కును కలిగి ఉండటానికి అర్థం చేసుకోవచ్చు, ఆహార హక్కు మరియు ఇతర ప్రాథమిక అవసరాలు. “ఆర్టికల్ 21 ద్వారా హామీ ఇవ్వబడిన జీవిత హక్కు … ప్రతి మానవునికి కనీసం కనీస అవసరాలకు ప్రాప్యతతో గౌరవప్రదమైన జీవితాన్ని గడపడానికి హక్కును ఇస్తుంది. దరిద్రులకు ఆహార భద్రత కల్పించడం అందరికీ సరిహద్దు విధి రాష్ట్రాలు మరియు ప్రభుత్వాలు, “ముగ్గురు కార్యకర్తల అభ్యర్ధనపై ఆదేశాలు జారీ చేస్తున్నప్పుడు ఉన్నత న్యాయస్థానం గమనించింది.

కార్యకర్తలు – అంజలి భరద్వాజ్, హర్ష్ మాండర్ మరియు జగదీప్ చోకర్ – వివిధ ప్రాంతాలలో కర్ఫ్యూలు మరియు లాక్డౌన్ల కారణంగా మళ్లీ బాధను ఎదుర్కొన్న వలస కార్మికుల సంక్షేమ చర్యలను అమలు చేయాలని కోరారు. COVID-19 యొక్క రెండవ తరంగంలో దేశం.

“మానవులకు ఆహార హక్కు గురించి ప్రపంచవ్యాప్తంగా అవగాహన ఉంది. మన దేశం దీనికి మినహాయింపు కాదు. ఇటీవల, అన్ని ప్రభుత్వాలు చర్యలు తీసుకోకుండా చర్యలు తీసుకుంటున్నాయి. మానవుడు ఆకలితో బాధపడాలి మరియు ఆకలితో ఎవరూ మరణించరు. ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఆహార భద్రత యొక్క ప్రాథమిక భావన ఏమిటంటే, ప్రజలందరూ, అన్ని సమయాల్లో, వారి చురుకైన మరియు ఆరోగ్యకరమైన జీవితానికి ప్రాథమిక ఆహారాన్ని పొందేలా చూడటం.

“భారత రాజ్యాంగంలో ఆహార హక్కుకు సంబంధించి స్పష్టమైన నిబంధన లేదు. రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 21 లో పొందుపరచబడిన జీవితానికి ప్రాథమిక హక్కు మానవ గౌరవంతో జీవించే హక్కును చేర్చడానికి అర్థం చేసుకోవచ్చు, ఇందులో ఆహారం మరియు ఇతర ప్రాథమిక అవసరాలు కూడా ఉండవచ్చు “అని న్యాయమూర్తులు అశోక్ భూషణ్ మరియు ఎంఆర్ షా ధర్మాసనం నిర్వహించారు.

ఉన్నత న్యాయస్థానం తన 80 పేజీల తీర్పులో 2017-2018 నాటి నేషనల్ స్టాటిస్టిక్స్ ఆఫీస్ (ఎన్‌ఎస్‌ఓ) డేటాను ప్రస్తావించి, అసంఘటిత పనిలో సుమారు 38 కోట్ల మంది కార్మికులు ఉన్నారని చెప్పారు రంగాలు మరియు వారికి ఆహార భద్రత కల్పించడం ప్రభుత్వ విధి.

“ఈ విధంగా, అసంఘటిత రంగంలో వ్యక్తుల సంఖ్య మొత్తం 1/4 వ జనాభా కంటే ఎక్కువ దేశం. ఈ అసంఘటిత కార్మికులకు శాశ్వత ఉపాధి వనరులు లేవు మరియు వారి స్వస్థలాలకు దూరంగా వివిధ ప్రదేశాలలో చిన్న సమయ వృత్తులు మరియు వృత్తులలో నిమగ్నమయ్యాయి. వివిధ ప్రాజెక్టులు, పరిశ్రమల పట్ల ఈ కార్మికుల సహకారం దేశ ఆర్థికాభివృద్ధిలో గణనీయమైన చేర్పులు చేస్తుంది “అని ఇది పేర్కొంది.

సమాజ వనరులను నియంత్రించాలని రాజ్యాంగం ఆదేశించింది బలహీన వర్గాలకు సామాజిక మరియు ఆర్ధిక న్యాయం పొందడం ద్వారా ప్రజల సంక్షేమాన్ని ప్రోత్సహించడం కోసం ఇది పేర్కొంది.

వలస కార్మికులు ఆర్థిక మరియు ఇతర కష్టాలకు గురయ్యారనే వాస్తవాన్ని ఇది అంగీకరించింది రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్రపాలిత ప్రాంతాలు (యుటిలు) అందించే సంక్షేమ వనరులకు వారి పరిమిత ప్రాప్యత మరియు దావా కారణంగా మహమ్మారి.

“వలస కూలీలు 1/4 వ జనాభా కంటే ఎక్కువ ఉన్నప్పుడు దేశం, అన్ని ప్రభుత్వాలు లేదా అధికారులు ఈ వలస కార్మికులు / కార్మికుల సంక్షేమం గురించి ప్రత్యేక శ్రద్ధ తీసుకోవాలి. వలస కార్మికుల ఆసక్తి మరియు సంక్షేమాన్ని పరిరక్షించడానికి పార్లమెంటు వివిధ చట్టాలను రూపొందించింది, వీటిని మనం ఇకపై గమనించవచ్చు “అని ఇది పేర్కొంది.

రాష్ట్రాలు విధిగా కట్టుబడి ఉన్నాయని పేర్కొంది పేద ప్రజలకు ఆహార భద్రత, అటువంటి భద్రతను అందించే లక్ష్యంతో పార్లమెంటు జాతీయ ఆహార భద్రతా చట్టం, 2013 ను అమలు చేసిందని ధర్మాసనం తెలిపింది.

“కేంద్ర ప్రభుత్వం కింద వ్యాయామం చేపట్టవచ్చు రాష్ట్రంలోని గ్రామీణ మరియు పట్టణ ప్రాంతాల పరిధిలో ఉన్న మొత్తం వ్యక్తుల సంఖ్యను తిరిగి నిర్ణయించడానికి జాతీయ ఆహార భద్రతా చట్టం, 2013 లోని సెక్షన్ 9, “అని ఉన్నత న్యాయస్థానం తీర్పులో తెలిపింది.

ఇంకా చదవండి

Previous articleడ్రీమ్ పాప్ ఆర్టిస్ట్ పాలిమన్సర్ న్యూ సింగిల్‌లో 'సన్‌సెట్స్ ఆన్ నెవర్‌ల్యాండ్ (స్ట్రిప్డ్.)' ని సందర్శించారు
Next articleమరిన్ని సంస్కరణలను అమలు చేయడానికి గణాంకాల కార్యాలయం: రావు ఇందర్‌జిత్ సింగ్
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

టోక్యో ఒలింపిక్స్: క్రీడలకు యూరో 2020 జట్టుకు చెందిన ఆరుగురు ఆటగాళ్లను స్పెయిన్ పేర్కొంది

ఐపీఎల్ 2021: సిమ్కె కెప్టెన్ ఎంఎస్ ధోని సిమ్లాలో విహారయాత్రలో గ్రామ క్రికెట్ మైదానాన్ని పరిశీలించారు

టోక్యో ఒలింపిక్స్: స్టానిస్లాస్ వావ్రింకా ఆటల నుండి వైదొలిగాడు

న్యూజిలాండ్ పేసర్ టిమ్ సౌతీ 8 ఏళ్ల బాలిక క్యాన్సర్ చికిత్సకు నిధులు సమకూర్చడానికి డబ్ల్యుటిసి ఫైనల్ షర్టును వేలంలో ఉంచాడు

Recent Comments