HomeGENERALభారతదేశం యొక్క శక్తి ఇంజనీరింగ్ సుస్థిరత వైపు అభివృద్ధి చెందుతోంది: ఐఐటి-బి ప్రొఫెసర్

భారతదేశం యొక్క శక్తి ఇంజనీరింగ్ సుస్థిరత వైపు అభివృద్ధి చెందుతోంది: ఐఐటి-బి ప్రొఫెసర్

సారాంశం

ప్రపంచంలో అత్యంత శక్తి సామర్థ్య పరిశ్రమలు భారతదేశంలో ఉన్నాయి. అయినప్పటికీ, ఉక్కు, సిమెంట్, అల్యూమినియం, రసాయనాలు మరియు వస్త్రాలు మరింత స్థిరమైన మార్పులు మరియు సున్నా కార్బన్ ప్రక్రియలను అవలంబించాలి.

కంపెనీలు సానుకూలంగా ఉన్నాయి నికర సున్నా లక్ష్యాలను నిర్దేశిస్తున్నాయి మరియు వీటి వైపు అన్ని ఎంపికలను అన్వేషిస్తున్నాయి. బ్రిటిష్ పెట్రోలియం మరియు ఇతర చమురు సమూహాలు జీవ ఇంధనాలు, బయోఫైనరీలు, సౌరశక్తి మొదలైనవాటిని అధ్యయనం చేస్తున్నాయి.

రంగన్ బెనర్జీ వద్ద ఎనర్జీ సైన్స్ మరియు ఇంజనీరింగ్ బోధిస్తారు IIT బొంబాయి . శ్రీజన మిత్రా దాస్ తో మాట్లాడుతూ, అతను మేజర్ గురించి చర్చిస్తాడు ఇంధన సామర్థ్యాన్ని సాధించాలనే లక్ష్యంతో భారతీయ పరిశ్రమలలో జరుగుతున్న మార్పులు:

2035 నికర సున్నా కార్బన్ లక్ష్యాన్ని ప్రకటించింది – అటువంటి పరివర్తనలో ఏమి ఉంటుంది?
ఎ. అవకాశాలు పుష్కలంగా ఉన్నాయి. చమురు మరియు వాయువులలో, వాస్తవ శుద్ధి ఉద్గారాలలో కొద్ది శాతం మాత్రమే ఉంటుంది – వీటిని ఆఫ్‌సెట్ చేయవచ్చు. తరువాత, ఒక పరిశ్రమ నుండి ఉత్పత్తి అయ్యే మొత్తం Co2 ను అర్థం చేసుకునేటప్పుడు, ఒక యూనిట్ శక్తికి Co2 ఉత్పత్తి యొక్క యూనిట్కు శక్తితో గుణించబడుతుంది – ఇది ఉత్పత్తి యొక్క యూనిట్కు శక్తిని తగ్గించడం ద్వారా మరింత సమర్థవంతంగా చేయవచ్చు. అలాగే, పునరుత్పాదక శక్తిని ఉపయోగించడం ద్వారా యూనిట్ శక్తికి Co2 సున్నాగా చేయవచ్చు – ఏదైనా పారిశ్రామిక ప్రక్రియకు వేడి మరియు విద్యుత్ అవసరం. అది సౌర కాంతివిపీడన, గాలి లేదా జలశక్తి నుండి వస్తే, అది సున్నా కార్బన్ అవుతుంది. మరొక ఎంపిక ఏమిటంటే Co2 ను వేరు చేసి పట్టుకోవడం మరియు దానిని నిల్వ చేయడం. ప్రపంచవ్యాప్తంగా, చమురు కంపెనీలు ఈ విధానాన్ని ప్రయత్నిస్తున్నాయి – నార్వే యొక్క లీట్నర్‌లోని ఒక ప్రాజెక్ట్ కార్బన్‌ను వేరు చేస్తుంది, ఇది పాత చమురు బావులలో మెరుగైన చమురు రికవరీ కోసం ఉపయోగించబడుతోంది. కంపెనీలు నికర సున్నా లక్ష్యాలను నిర్దేశిస్తున్నాయి మరియు వీటి వైపు అన్ని ఎంపికలను అన్వేషిస్తున్నాయి. బ్రిటిష్ పెట్రోలియం (బిపి) వంటి గ్లోబల్ ఆయిల్ గ్రూపులు జీవ ఇంధనాలు, బయోఫైనరీలు, సౌరశక్తి మొదలైన వాటి యొక్క అవకాశాలను అధ్యయనం చేస్తున్నాయి. ఆసక్తికరమైన ప్రశ్న మార్పు యొక్క పరిధి.

ఎలా చేస్తుంది భారతదేశం యొక్క ఇంధన రంగం యుఎస్ మరియు చైనా ?
స. యూనిట్ ఉత్పత్తికి శక్తి పరంగా, భారతదేశం యుఎస్ కంటే ఎక్కువ, కానీ చైనా కంటే తక్కువ. ఉక్కు, సిమెంట్ మరియు అల్యూమినియం కోసం అమెరికా చాలా డిమాండ్‌ను సంతృప్తిపరిచింది. దాని జిడిపిలో ఎక్కువ భాగం సేవల రంగం నుండే వస్తుంది. భారతదేశం ఇలాంటి ధోరణిని చూపిస్తుంది. ప్రపంచంలోని పారిశ్రామిక ఉత్పత్తిలో ఎక్కువ భాగాన్ని అందిస్తున్నందున చైనా భిన్నంగా ఉంటుంది.

భారతదేశం వాస్తవానికి ప్రపంచంలో అత్యంత శక్తి సామర్థ్య పరిశ్రమలను కలిగి ఉంది. ఉదాహరణకు, మనకు ప్రపంచవ్యాప్తంగా అత్యంత సమర్థవంతమైన సిమెంట్ ప్లాంట్లు ఉన్నాయి – సిమెంటులో శక్తి తీవ్రతలో భారత సగటు ప్రపంచ సగటు కంటే చాలా తక్కువ. రసాయనాలు మరియు ఎరువులలో కూడా, భారతదేశం ప్రపంచంలోనే అత్యంత సమర్థవంతమైన మొక్కలను కలిగి ఉంది.

బ్యూరో ఆఫ్ ఎనర్జీ ఎఫిషియెన్సీ ఒక పెర్ఫార్మ్, అచీవ్ అండ్ ట్రేడ్ స్కీమ్‌ను ప్రారంభించడం సహాయకారిగా ఉంటుంది – అన్ని పెద్ద పరిశ్రమలు వాటి నిర్దిష్ట శక్తి వినియోగంతో ట్యాగ్ చేయబడతాయి. నిర్ణీత వ్యవధిలో దీన్ని తగ్గించాలని వారు లక్ష్యంగా పెట్టుకున్నారు. ఈ ప్రక్రియ ట్రాక్ చేయగా, బ్యూరో అత్యంత సమర్థవంతమైన పరిశ్రమలకు అవార్డులు ఇస్తుంది.

Evoke_Graphic

భారతదేశంలో ఏ రంగాలు శక్తి సామర్థ్యాన్ని మెరుగుపరచాలి?
ఎ. దాదాపు ప్రతి రంగం దీన్ని చేయాలి. సిమెంట్ బాగా పనిచేస్తోంది. కానీ ఇక్కడ కూడా, చాలా మొక్కలు ప్రపంచ మరియు భారతీయ సగటు కంటే తక్కువగా ఉన్నాయి. కో 2 ఉద్గారాల పరంగా, ఉక్కు, సిమెంట్, అల్యూమినియం మరియు రసాయనాలు స్థిరమైన మార్పులను అవలంబించాలి. కాబట్టి వస్త్రాలు మరియు గుజ్జు మరియు కాగితం ఉండాలి. సున్నా కార్బన్ ప్రక్రియలను కలిగి ఉండటం వారికి అర్ధమే. ఇది పోటీ ప్రయోజనాన్ని తెస్తుంది – చేతన వినియోగదారులు పర్యావరణ లేబుళ్ళను చూస్తుండటంతో డిమాండ్ ఇప్పుడు మారుతోంది. రెండవది, యూరోపియన్ యూనియన్ మరియు ఇతర ఎగుమతి మార్కెట్లు తమ ఉద్గారాల ప్రమాణాలను మారుస్తున్నాయి. ఈ పరిశ్రమలలో చాలా వాటిలో ప్రక్రియను మార్చడానికి నిజమైన అవకాశాలు కూడా ఉన్నాయి – ఆల్కోవా మరియు రియో ​​టింటో చేత స్థాపించబడిన ఎలిసిస్, 2024 నాటికి సున్నా కార్బన్ అల్యూమినియం కొరకు ఒక ప్రక్రియలో పనిచేస్తోంది.

ఈ పరివర్తనాలు ఉంటాయి ప్రధాన పెట్టుబడులు. వారికి పరిశ్రమలు మరియు ప్రభుత్వాల కన్సార్టియం అవసరం. కానీ, అనేక ఇంధన-ఇంటెన్సివ్ రంగాలలో భారతదేశం గణనీయమైన ఉనికిని కలిగి ఉన్నందున, మన పరిశ్రమలు భవిష్యత్తును చూడటం మరియు ప్రక్రియ మార్పులను ప్రారంభించడం అర్ధమే.

హిసర్నా అనే ప్రక్రియను కలిగి ఉంది, ఇది మరింత శక్తి సామర్థ్యం మరియు తక్కువ కార్బోనిటెన్సివ్. ఇది ఇప్పుడు చాలా తక్కువ స్థాయిలో ఉంది, కానీ అవి ఒక నమూనా కోసం పనిచేస్తున్నాయి.

భారతదేశ ఎరువుల పరిశ్రమలో కార్బన్ క్యాప్చర్ మరియు యూరియా ఉత్పత్తికి వినియోగించే కొన్ని మొక్కలు ఉన్నాయి. ఇండియన్ ఆయిల్ వారి రిఫైనరీలలో ఒకదానిలో పెద్ద ఎత్తున కార్బన్ క్యాప్చర్ ప్రాజెక్టును త్వరలో ప్రారంభిస్తుంది. పాటు, మేము మరింత డీమెటీరియల్ ఐసేషన్ చూస్తున్నాము. I f Ei f fel టవర్ ఈ రోజు నానోటెక్నాలజీతో నిర్మించబడింది, అదే బలాన్ని సాధించడానికి మేము చాలా తక్కువ ఉక్కును ఉపయోగిస్తాము.

పారిశ్రామిక ప్రక్రియలను మార్చడం, పునరుత్పాదకత మరియు కార్బన్ సంగ్రహణతో అనుసంధానించడం ద్వారా డీకార్బోనైజేషన్ సాధించబడుతుంది. ఈ ఉద్యమానికి ఎక్కువ పెట్టుబడి, ప్రణాళిక మరియు ఆర్ అండ్ డి అవసరం.

పర్యావరణంపై ఎక్కువ దృష్టి సారించి, భారతదేశంలో ఎనర్జీ ఇంజనీరింగ్ యొక్క పూర్తి పునర్నిర్మాణాన్ని చూస్తున్నారా?
అ. మేము ఉండాలి – అయితే సవాళ్లు ఉన్నాయి. ఉదాహరణకు, పెద్ద, కేంద్రీకృత కార్యకలాపాలతో లాక్-ఇన్ ఉంది. మేము మెగా-సైజ్ విద్యుత్ ప్లాంట్లకు అలవాటు పడ్డాము మరియు మనకు వికేంద్రీకృత పరిష్కారాలు అవసరమైనప్పుడు సౌరశక్తిని అదే విధంగా చేయాలనుకుంటున్నాము. మేము పెద్ద గ్రిడ్‌కు అనుసంధానించబడిన చిన్న, పంపిణీ చేయబడిన సౌర యూనిట్లను రూపొందించాలి. కానీ ఇది ఎలా అభివృద్ధి చెందుతుందో కాదు. అయినప్పటికీ, సాంప్రదాయ బొగ్గు, చమురు మరియు వాయువులో, శక్తి ఇంజనీరింగ్ మరియు సాంకేతిక పరిజ్ఞానం అభివృద్ధి చెందుతున్నాయి – కొత్త దృష్టి ఉంది మరియు ఆట యొక్క నియమాలు మారుతున్నాయి.

(వ్యక్తీకరించిన వీక్షణలు వ్యక్తిగతమైనవి)

(అన్నింటినీ క్యాచ్ చేయండి వ్యాపార వార్తలు , బ్రేకింగ్ న్యూస్ సంఘటనలు మరియు తాజా వార్తలు నవీకరణలు ది ఎకనామిక్ టైమ్స్ .)

డౌన్‌లోడ్ ఎకనామిక్ టైమ్స్ న్యూస్ రోజువారీ మార్కెట్ నవీకరణలు & ప్రత్యక్ష వ్యాపార వార్తలను పొందడానికి అనువర్తనం .

ఆనాటి ETPrime కథలు

ఇంకా చదవండి

Previous articleకర్ణాటక జూన్ 28 నుండి వివాహాలకు లాక్డౌన్ అడ్డంకులను సడలించింది
RELATED ARTICLES

కర్ణాటక జూన్ 28 నుండి వివాహాలకు లాక్డౌన్ అడ్డంకులను సడలించింది

लॉ से संबंधित मामलों की सुनवाई लिए

భారతదేశంలో మొట్టమొదటిసారిగా కనుగొనబడిన డెల్టా వేరియంట్ ఇప్పటివరకు గుర్తించబడిన 'అత్యంత ప్రసారం చేయగలది': WHO

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

కర్ణాటక జూన్ 28 నుండి వివాహాలకు లాక్డౌన్ అడ్డంకులను సడలించింది

लॉ से संबंधित मामलों की सुनवाई लिए

భారతదేశంలో మొట్టమొదటిసారిగా కనుగొనబడిన డెల్టా వేరియంట్ ఇప్పటివరకు గుర్తించబడిన 'అత్యంత ప్రసారం చేయగలది': WHO

Recent Comments