HomeGENERALCOVID-19 తో మరణించిన వ్యక్తులలో మెదడు వాపు, న్యూరోడెజెనరేషన్ సంకేతాలను శాస్త్రవేత్తలు కనుగొంటారు

COVID-19 తో మరణించిన వ్యక్తులలో మెదడు వాపు, న్యూరోడెజెనరేషన్ సంకేతాలను శాస్త్రవేత్తలు కనుగొంటారు

త్వరిత హెచ్చరికల కోసం

ఇప్పుడే సభ్యత్వాన్ని పొందండి

త్వరిత హెచ్చరికల కోసం

నోటిఫికేషన్లను అనుమతించు

|

బోస్టన్, జూన్ 23 : COVID-19 తో మరణించిన వ్యక్తుల మెదడుల్లో మంట మరియు న్యూరోడెజెనరేషన్ సంకేతాలను శాస్త్రవేత్తలు కనుగొన్నారు అల్జీమర్స్ మరియు పార్కిన్సన్స్ వ్యాధి వంటి పరిస్థితులతో మరణించే వ్యక్తులలో గమనించవచ్చు.

చాలా మంది COVID-19 రోగులు నాడీ సంబంధిత సమస్యలను ఎందుకు నివేదిస్తున్నారో వివరించడానికి US లోని స్టాన్ఫోర్డ్ స్కూల్ ఆఫ్ మెడిసిన్, US మరియు జర్మనీలోని సార్లాండ్ విశ్వవిద్యాలయ పరిశోధకులు కనుగొన్నారు. ఈ ఫిర్యాదులు COVID-19 యొక్క మరింత తీవ్రమైన కేసులతో పెరుగుతాయి మరియు “దీర్ఘకాలిక COVID” యొక్క ఒక అంశంగా కొనసాగవచ్చు, ఇది COVID-19 కు కారణమయ్యే వైరస్ అయిన SARS-CoV-2 తో సంక్రమణ తరువాత కొన్నిసార్లు తలెత్తుతుంది.

COVID-19 కోసం ఆసుపత్రిలో చేరిన వారిలో మూడింట ఒకవంతు మంది మసక ఆలోచన, మతిమరుపు, ఏకాగ్రత మరియు నిరాశ యొక్క లక్షణాలను నివేదిస్తున్నారని టోనీ వైస్-కోరే అన్నారు. స్టాన్ఫోర్డ్లో ప్రొఫెసర్. ఈ వ్యాధితో మరణించిన ఎనిమిది మంది వ్యక్తుల నుండి పొందిన మెదడు కణజాలంలో SARS-CoV-2 యొక్క సంకేతాలను పరిశోధకులు కనుగొనలేకపోయారు. ఇతర కారణాలతో మరణించిన 14 మంది నుండి మెదడు నమూనాలను అధ్యయనం కోసం నియంత్రణలుగా ఉపయోగించారు.

“తీవ్రమైన COVID- తో మరణించిన రోగుల మెదళ్ళు- 19 రోగులకు నాడీ బలహీనత యొక్క క్లినికల్ సంకేతాలు లేనప్పటికీ, మంట యొక్క లోతైన పరమాణు గుర్తులను చూపించింది “అని వైస్-కోరే అన్నారు.

రక్త-మెదడు అవరోధం రక్త నాళాల కణాలలో కొంత భాగాన్ని కలిగి ఉంటుంది మరియు అవి మెదడు కణాల అంచనాల ద్వారా సృష్టించబడిన బొట్టు లాంటి అబూట్మెంట్లు నాళాలకు వ్యతిరేకంగా ఉంటాయి. మెదడు వెలుపల ఉత్పత్తి చేయబడిన కణాలు మరియు అణువులకు ప్రాప్యత ఇవ్వడంలో ఇది ఇటీవల వరకు ఎంపిక చేయబడిందని భావించబడింది.

అయితే, వైస్ యొక్క మునుపటి పని మెదడు లోపల శోథ ప్రతిస్పందనలను మండించడానికి మెదడు వెలుపల రక్త కారకాలు రక్త-మెదడు అవరోధం ద్వారా సంకేతాలు ఇస్తాయని కోరే యొక్క సమూహం మరియు ఇతరులు చూపించారు.

నేచర్ జర్నల్‌లో ప్రచురించబడిన తాజా అధ్యయనం, మెదడులోని అన్ని ప్రధాన కణ రకాల్లోని వందలాది జన్యువుల క్రియాశీలత స్థాయిలు COVID-19 రోగుల మెదడుల్లో మరియు నియంత్రణ సమూహం యొక్క మెదడుల్లో భిన్నంగా ఉన్నాయని కనుగొన్నారు. ఈ జన్యువులలో చాలావరకు తాపజనక ప్రక్రియలతో సంబంధం కలిగి ఉన్నాయని పరిశోధకులు తెలిపారు.

సెరిబ్రల్ కార్టెక్స్, మెదడులోని న్యూరాన్లలో బాధ సంకేతాలు కూడా ఉన్నాయి నిర్ణయం తీసుకోవడం, జ్ఞాపకశక్తి మరియు గణిత తార్కికంలో కీలక పాత్ర పోషిస్తున్న ప్రాంతం. ఈ న్యూరాన్లు, ఎక్కువగా రెండు రకాలు – ఉత్తేజకరమైన మరియు నిరోధక – సంక్లిష్ట లాజిక్ సర్క్యూట్లను ఏర్పరుస్తాయి, ఇవి అధిక మెదడు పనితీరును నిర్వహిస్తాయి.

వాస్తవం తనిఖీ: కోవిడ్ టీకా కోసం నమోదు చేయకుండా ఇళ్లు లేనివారిని ప్రభుత్వం నిరోధించింది

COVID-19 తో మరణించిన రోగుల సెరిబ్రల్ కార్టెక్స్ యొక్క బయటి పొరలు ఉత్తేజిత న్యూరాన్ల ద్వారా అణచివేయబడిన సిగ్నలింగ్‌ను సూచించే పరమాణు మార్పులను చూపించాయి, అలాగే నిరోధక న్యూరాన్‌ల ద్వారా సిగ్నలింగ్‌ను పెంచాయి, ఇవి ఉత్తేజకరమైన న్యూరాన్‌లపై బ్రేక్‌ల వలె పనిచేస్తాయి. ఈ రకమైన సిగ్నలింగ్ అసమతుల్యత అభిజ్ఞా లోపాలు మరియు అల్జీమర్స్ మరియు పార్కిన్సన్స్ వ్యాధి వంటి న్యూరోడెజెనరేటివ్ పరిస్థితులతో ముడిపడి ఉందని పరిశోధకులు తెలిపారు.

“వైరల్ ఇన్ఫెక్షన్ కనిపిస్తుంది శరీరమంతా తాపజనక ప్రతిస్పందనలను ప్రేరేపించడానికి, ఇది రక్తం-మెదడు అవరోధం అంతటా తాపజనక సిగ్నలింగ్‌కు కారణమవుతుంది, ఇది మెదడులోని న్యూరోఇన్‌ఫ్లమేషన్‌ను దూరం చేస్తుంది “అని వైస్-కోరే చెప్పారు. “చాలా మంది COVID-19 రోగులు, ముఖ్యంగా నాడీ సంబంధిత సమస్యలను నివేదించేవారు లేదా ప్రదర్శించేవారు లేదా ఆసుపత్రిలో చేరిన వారు, ఈ న్యూరోఇన్ఫ్లమేటరీ గుర్తులను ఈ వ్యాధితో మరణించిన వారిని మేము చూసిన వ్యక్తులలో చూశాము” అని ఆయన చెప్పారు.

ఇంకా చదవండి

Previous articleజార్ఖండ్ లాక్డౌన్ లాంటి ఆంక్షలు జూలై 1 వరకు పొడిగించబడ్డాయి
Next articleరేపు ప్రధాని మోడీ అధ్యక్షతన జరగనున్న అఖిలపక్ష సమావేశంలో పాల్గొనడానికి మెహబూబా ముఫ్తీ Delhi ిల్లీ చేరుకుంటారు
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

UEFA యూరో 2020, జర్మనీ vs హంగరీ లైవ్ స్ట్రీమింగ్ ఇన్ ఇండియా: పూర్తి మ్యాచ్ వివరాలు, ప్రివ్యూ మరియు టీవీ ఛానెల్స్

డబ్ల్యుటిసి ఫైనల్: 'విరాట్ కోహ్లీ యొక్క చాలా ముఖాలు'

UEFA యూరో 2020, పోర్చుగల్ vs ఫ్రాన్స్ లైవ్ స్ట్రీమింగ్ ఇన్ ఇండియా: పూర్తి మ్యాచ్ వివరాలు, ప్రివ్యూ మరియు టీవీ ఛానెల్స్

Recent Comments