HomeGENERALచూడండి: భారతదేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క కొత్త బేరోమీటర్ పేద గృహాల లేమిని ప్రతిబింబించడంలో విఫలమైంది

చూడండి: భారతదేశ ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క కొత్త బేరోమీటర్ పేద గృహాల లేమిని ప్రతిబింబించడంలో విఫలమైంది

భారతదేశ గణాంక వ్యవస్థ చెడ్డ స్థితిలో ఉంది. దీనికి ఒక అంశం జాతీయ గృహ సర్వేల కొరత. అణచివేయబడిన 2017-18 రౌండ్ను విస్మరించి జాతీయ నమూనా సర్వే ( NSO ) తాజా వినియోగ సర్వే 2011-12 వరకు తిరిగి వెళుతుంది. జిల్లా స్థాయి గృహ సర్వేలు మరియు వార్షిక ఆరోగ్య సర్వేలు 2013 నుండి వినబడలేదు. తాజా జాతీయ కుటుంబ ఆరోగ్య సర్వే , NFHS-5, ఇప్పుడు కొన్ని రాష్ట్రాల మధ్య విచిత్రంగా విభజించబడింది. సర్వే 2019-20లో సక్రమంగా పూర్తయింది మరియు మరికొందరు పట్టాలు తప్పకపోతే ఆలస్యం అవుతుంది. దశాబ్దం జనాభా లెక్కలు మరియు రెండవ సామాజిక-ఆర్థిక మరియు కుల గణన (SECC) ఈ సంవత్సరం జరగాల్సి ఉంది. కానీ వాటి గురించి ఎటువంటి వార్తలు లేవు.

ఈ గణాంక శూన్యంలో, అందరి దృష్టి సెంటర్ ఫర్ మానిటరింగ్ ఇండియన్ ఎకానమీ (సిఎంఐఇ) మరియు దాని కన్స్యూమర్ పిరమిడ్స్ హౌస్‌హోల్డ్ సర్వే (సిపిహెచ్‌ఎస్) పై ఉంది. CMIE అనేది భారతీయ గణాంకాల సేకరణ మరియు సంకలనంలో నిమగ్నమై ఉన్న ఒక ప్రైవేట్ ఏజెన్సీ, అమ్మకానికి. సిపిహెచ్ఎస్ అనేది ఆవర్తన సర్వే, ఇది జనవరి 2014 నుండి వరుసగా మూడు నెలల ‘తరంగాలలో’ మూడుసార్లు నిర్వహించబడింది. ఇది సిఎంఐఇ యొక్క వెబ్‌సైట్ ప్రకారం ‘170,000 గృహాల అఖిల భారత ప్రతినిధి నమూనా’ పై ఆధారపడింది. ఇంకా, ఇది ప్యానెల్ డేటాసెట్ అని అర్ధం, కాలక్రమేణా ఒకే గృహాలను ఎక్కువగా ట్రాక్ చేస్తుంది, అయినప్పటికీ ప్రతిస్పందన రేట్లు మారుతూ ఉంటాయి, మరియు కొత్త గృహాలు తరచూ జతచేయబడతాయి.

దాని భారీ ధర మినహా, CPHS డేటాసెట్ – లేదా, కనీసం, శబ్దాలు – పరిశోధకుడి కల లాంటిది. ఇది భారత ఆర్థిక వ్యవస్థ యొక్క నిజమైన బేరోమీటర్‌గా మారింది, ముఖ్యంగా ఆదాయం, వ్యయం మరియు ఉపాధిపై డేటా కోసం నిశితంగా పరిశీలించారు. సిపిహెచ్‌ఎస్ డేటా ఆధారంగా పరిశోధనా పత్రాలు కూడా పుట్టగొడుగుల్లా ఉన్నాయి. కోవిడ్ -19 సంక్షోభం సమయంలో సిపిహెచ్ఎస్ కూడా కోర్సును కొనసాగించింది. దాని దెబ్బతిన్న గణాంక వ్యవస్థను రక్షించడానికి వచ్చినందుకు దేశం CMIE కి ఒక అందమైన రుణపడి ఉంది.

అయితే, జూన్ 2021 ప్రపంచంగా, సిపిహెచ్ఎస్ ‘గృహాల యొక్క బలమైన, జాతీయ ప్రతినిధి మరియు ప్యానెల్ సర్వే’ అనేది నిజంగా నిజమేనా? బ్యాంక్ డిస్కషన్ పేపర్ ఈ సర్వే యొక్క అనేక సారూప్య వర్ణనలను ప్రభావవంతమైన కథనాలలో ప్రతిధ్వనిస్తుంది?

దీనిని పరిగణించండి: సిపిహెచ్ఎస్ ప్రకారం, వయోజన అక్షరాస్యత (15-49 సంవత్సరాలు) పట్టణ ప్రాంతాల్లో 100% మరియు గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో 99% 2019 చివరిలో ఉంది. ఇది నిజం కావడం చాలా మంచిది . సిపిహెచ్ఎస్ మెరుగైన గృహాల పట్ల పక్షపాతంతో ఉందని ఇది సూచిస్తుంది.

మేము అక్షరాస్యత రేటును వేర్వేరు సమయాల్లో పోల్చినప్పుడు ప్లాట్లు గట్టిపడతాయి. నాలుగు సంవత్సరాల క్రితం, 2015 చివరిలో, సిపిహెచ్ఎస్ డేటా ప్రకారం అదే వయస్సులో అక్షరాస్యత రేటు 83% మాత్రమే. నాలుగేళ్లలో వయోజన నిరక్షరాస్యత తుడిచిపెట్టుకుపోయిందా? అవకాశం లేదనిపిస్తోంది.

ఈ కాలంలో ఒకే సహచరులకు అక్షరాస్యతను చూడటం ద్వారా మనం ఈ విషయాన్ని కొనసాగించవచ్చు. ఉదాహరణకు, మేము 2019 చివరలో 15-49 వయస్సు గలవారిని 2015 చివరలో 11-45 వయస్సు గల వారితో పోల్చవచ్చు. ఈ రెండు సమూహాలు ఒకే సమైక్యతకు అనుగుణంగా ఉంటాయి. సిపిహెచ్ఎస్ ఎక్కువగా ప్యానెల్ డేటాసెట్ అయితే, ఈ సమితి యొక్క అక్షరాస్యత రేటు 2015 మరియు 2019 లలో చాలా సమానంగా ఉండాలి. కానీ, వాస్తవానికి, ఇది వరుస తరంగాలలో పెరుగుతుంది, 2015 లో 84% నుండి 2019 లో 99% వరకు. ఇది సూచిస్తుంది CPHS నమూనా కాలక్రమేణా మెరుగైన (లేదా మంచి-విద్యావంతులైన) గృహాల వైపు

మారింది.

పక్షపాతం ఇప్పటికే 2015 చివరిలో వర్తింపజేయబడింది, ఇది మునుపటి NFHS-4 తో పోలిక నుండి తీర్పు ఇవ్వబడింది. ఆ సమయంలో వయోజన అక్షరాస్యత (15-49 సంవత్సరాలు) యొక్క సిపిహెచ్ఎస్ అంచనా 2015-16 సంవత్సరానికి ఎన్‌ఎఫ్‌హెచ్‌ఎస్ -4 అంచనా కంటే 6 శాతం ఎక్కువ, పురుషులు మరియు మహిళలు. గృహ ఆస్తులపై డేటా నుండి కూడా పక్షపాతం స్పష్టంగా కనిపిస్తుంది. సిపిహెచ్ఎస్ ప్రకారం, ఉదాహరణకు, 2015 చివరిలో 98% గృహాలకు విద్యుత్ ఉంది, 93% మందికి ఇంటిలో నీరు ఉంది, 89% మందికి టెలివిజన్ ఉంది మరియు 42% మందికి ఫ్రిజ్ ఉంది. NFHS-4 నుండి సంబంధిత గణాంకాలు చాలా తక్కువ: వరుసగా 88%, 67%, 67% మరియు 30%.

CPHS కన్నా NFHS-4 నమ్మదగినదని ఎటువంటి హామీ లేదు. కానీ కనీసం ఇది జాతీయ ప్రాతినిధ్య సర్వే అని మాకు తెలుసు, మరియు NFHS-4 గణాంకాలు కూడా వారి CPHS ప్రతిరూపాల కంటే ఎక్కువ ఆమోదయోగ్యమైనవిగా కనిపిస్తాయి. ఇంకా, ఎన్‌ఎఫ్‌హెచ్‌ఎస్ -4 అక్షరాస్యత గణాంకాలు అదే సమితుల కోసం 2011 జనాభా లెక్కల డేటాకు అనుగుణంగా ఉంటాయి, కాని సిపిహెచ్‌ఎస్ అక్షరాస్యత గణాంకాలు కాదు – అవి చాలా ఎక్కువ.

ముందే చెప్పినట్లుగా, మెరుగైన గృహాల పట్ల సిపిహెచ్ఎస్ పక్షపాతం కాలక్రమేణా పెరిగినట్లు అనిపిస్తుంది. 2019 నాటికి, పక్షపాతం నిజంగా ఇబ్బందికరంగా ఉంది, ఆ సర్వే ట్రాక్‌లో ఉన్న 11 ప్రధాన రాష్ట్రాలకు NFHS-5 డేటాతో సమానమైన పోలికల నుండి తీర్పు ఇవ్వబడింది. బీహార్ పరిగణించండి. సిపిహెచ్ఎస్ ప్రకారం, బీహార్లో 100% గృహాలకు 2019 చివరిలో విద్యుత్ ఉంది, 100% ఇంటిలో నీరు ఉంది, 98% మందికి టాయిలెట్ ఉంది, మరియు 95% మందికి టివి ఉంది. స్వర్గం! సంబంధిత NFHS-5 గణాంకాలు చాలా తక్కువ, మరియు చాలా ఆమోదయోగ్యమైనవి (వరుసగా 96%, 89%, 62% మరియు 35%). బీహార్ కేవలం ఒక రాష్ట్రం. కానీ ఈ 11 రాష్ట్రాలకు కలిసి ఇదే విధమైన విరుద్ధం ఉద్భవించింది (పట్టిక చూడండి).

poverty

తో పోలికల నుండి మరొక క్లూ ఉద్భవించింది. అజీమ్ ప్రేమ్‌జీ యూనివర్శిటీ స్టేట్ ఆఫ్ వర్కింగ్ లో సమర్పించిన ఆవర్తన కార్మిక శక్తి సర్వే (పిఎల్‌ఎఫ్ఎస్) 2018-19 ఇండియా 2021 నివేదిక (bit.ly/2SQvcqO). సిపిహెచ్ఎస్ సగటు కార్మిక ఆదాయాలను దీర్ఘ మార్జిన్ ద్వారా ఎక్కువగా అంచనా వేస్తుందని ఇవి సూచిస్తున్నాయి – బహుశా గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో 50% లేదా అంతకంటే ఎక్కువ.

సంక్షిప్తంగా, జాతీయంగా ప్రాతినిధ్యం వహించకుండా, CPHS నమూనా మెరుగైన గృహాల పట్ల ఎక్కువగా పక్షపాతంతో ఉంటుంది మరియు కాలక్రమేణా పక్షపాతం పెరుగుతోంది. పక్షపాతం, బహుశా, ఆశ్చర్యం కలిగించదు, ఎందుకంటే నమూనా పద్ధతిలో ప్రతి నమూనా గ్రామంలో లేదా ఎన్యూమరేషన్ బ్లాక్‌లో మొదట ‘ప్రధాన వీధి’ని సర్వే చేయడం మరియు నమూనా పరిమాణం అవసరమైతే మాత్రమే లోపలి వీధులకు వెళ్లడం ఉంటాయి. ఈ కారణంగా మాత్రమే, పేద కుటుంబాలు తక్కువ ప్రాతినిధ్యం కలిగి ఉంటాయి.

యాదృచ్ఛికంగా, CMIE డేటాలో ఈ పక్షపాతాన్ని మేము గమనించాము కోవిడ్ -19 యొక్క ఆర్థిక ప్రభావంపై సాక్ష్యాల యొక్క ఇటీవలి సమీక్ష. అనధికారిక రంగ కార్మికులు మరియు వారి కుటుంబాలపై దృష్టి సారించిన గృహ సర్వేలు 2020 అంతటా ఉపాధి, ఆదాయం, వ్యయం మరియు ఆహారం తీసుకోవడం ప్రీ-లాక్డౌన్ స్థాయిల కంటే చాలా తక్కువగా ఉన్నాయని గట్టిగా సూచిస్తున్నాయి. దీనికి విరుద్ధంగా, జాతీయ లాక్డౌన్ అయిన వెంటనే సిపిహెచ్ఎస్ చాలా వేగంగా కోలుకోవాలని సూచిస్తుంది. సిపిహెచ్ఎస్ డేటాలో పేద కుటుంబాలు చాలా తక్కువగా ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్నాయని మేము గుర్తుంచుకుంటే ఈ స్పష్టమైన వైరుధ్యం తక్షణమే పరిష్కరించబడుతుంది.

ఇవన్నీ ఈ రోజు ఆర్థిక చర్చలలో CMIE డేటా యొక్క ప్రముఖ పాత్రను బట్టి, అత్యవసర పరిశీలన కోసం పిలవబడే గణాంక సమస్యల నమూనా మాత్రమే. సిపిహెచ్ఎస్ జాతీయ ప్రాతినిధ్య సర్వే అని సిఎమ్‌ఇఇ తన వాదనను పునరుద్ఘాటించడం లేదా ఉపసంహరించుకోవడం మొదటి దశ (సర్వేలో ఒక నిమిషం ప్రశ్నను జోడించినందుకు ప్రతి వేవ్‌కు, 000 180,000 వసూలు చేసే ఏజెన్సీ నుండి న్యాయమైన నిరీక్షణ). ఆ తరువాత, వంద స్వరాలు విజృంభించనివ్వండి.

ఇంకా చదవండి

Previous articleపార్టీ ఎమ్మెల్యేల కొడుకులకు ప్రభుత్వ ఉద్యోగాలు ఇచ్చిన తరువాత పంజాబ్ కాంగ్రెస్‌లో భిన్నాభిప్రాయాలు
Next articleहरियाणा: CM ने गजब, 'पौधे लगाने वाले मार्क्स'
RELATED ARTICLES

ఒడిశాలో టీవీ ఆర్టిస్టులు ఇండోర్ షూటింగ్ పున umption ప్రారంభం డిమాండ్, SOP బై గవర్నమెంట్

IMD ద్వారా 11 ఒడిశా జిల్లాలకు మెరుపు హెచ్చరికతో ఉరుములతో కూడిన వర్షం

COVID యుగంలో ఒత్తిడి మరియు ఆందోళన సమస్యలు గుణించబడ్డాయి

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

'మానానాడు' నుండి సింబు-యువన్-వి.పి కాంబో యొక్క 'మెహెరెజిలా' మంత్రముగ్దులను చేస్తుంది

RIP! ప్రముఖ తమిళ నటుడు అమరసిగామణి కన్నుమూశారు

బ్రేకింగ్! తలపతి 65 యొక్క మాస్ ఓవర్లోడ్ ఫస్ట్ లుక్ మరియు ఆశ్చర్యపరిచే టైటిల్ ఇక్కడ ఉంది

Recent Comments