HomeGENERALరాహుల్ గాంధీ నేతృత్వంలోని కాంగ్రెస్ యువజన బ్రిగేడ్ ఎలా పడిపోతోంది

రాహుల్ గాంధీ నేతృత్వంలోని కాంగ్రెస్ యువజన బ్రిగేడ్ ఎలా పడిపోతోంది

న్యూ DELHI ిల్లీ: కేంద్ర మాజీ మంత్రిగా ఉన్నప్పుడు కాంగ్రెస్ మాత్రమే కాదు, వయనాడ్ ఎంపి రాహుల్ గాంధీ కూడా తీవ్ర ఎదురుదెబ్బ తగిలింది”> జితిన్ ప్రసాద పార్టీని విడిచి జూన్ 10 న నెహ్రూ-గాంధీ వంశీయుల యువజన దళం పడిపోతున్నట్లు కనిపిస్తున్నందున బిజెపిలో చేరారు.
ఒకప్పుడు, కాంగ్రెస్‌కు కనీసం ఆరు యంగ్ టర్క్‌లు -“> జ్యోతారిదిత్య సింధియా , జితిన్ ప్రసాద,”> సచిన్ పైలట్ ,”> మిలింద్ డియోరా ,”> గౌరవ్ గోగోయి మరియు”> దీపెందర్ ఎస్ హూడా – రాహుల్ గాంధీకి దగ్గరగా ఉన్నట్లు భావించారు.
యాదృచ్చికంగా, రాహుల్ గాంధీతో సహా మొత్తం ఏడు రాజవంశాలు రాజకీయ నాయకులు. ఈ నాయకులను మూడు వర్గాలుగా ఉంచవచ్చు.
జ్యోతిరాదిత్య సింధియా మరియు జితిన్ ప్రసాద
జ్యోతిరాదిత్య సింధియా, జితిన్ ప్రసాద ఇద్దరూ కాంగ్రెస్‌కు వ్యతిరేకంగా తిరుగుబాటు చేసి బిజెపిలో చేరారు. జ్యోతిరాదిత్య అయితే దివంగత మాధవరావు సింధియా కుమారుడు, జితిన్ దివంగత జితేంద్ర ప్రసాద కుమారుడు.శ్రీ సింధియా మరియు శ్రీ ప్రసాద ఇద్దరూ కాంగ్రెస్ నాయకులు.
కాంగ్రెస్ యువత సభ్యులందరిలో రాహుల్ గాంధీకి దగ్గరగా ఉన్న బ్రిగేడ్, జ్యోతిరాదిత్య సింధియా పార్టీకి వ్యతిరేకంగా తిరుగుబాటు చేసి బిజెపికి దాటిన మొదటి వ్యక్తి.
2018 మధ్యప్రదేశ్ అసెంబ్లీ ఎన్నికలకు ముందు , రాహుల్ గాంధీ కాంగ్రెస్ రాష్ట్ర యూనిట్‌ను మార్చారు.కమల్ నాథ్‌ను రాష్ట్ర అధ్యక్షునిగా చేయగా, సింధియాను ఎన్నికల ప్రచార కమిటీ ఛైర్‌పర్సన్‌గా నియమించారు.
ఎన్నికలకు ముందే, ముఖ్యమంత్రి పదవికి సింధియా, నాథ్ వర్గాల మధ్య గొడవ జరిగింది. హంగ్ అసెంబ్లీలో కాంగ్రెస్ ఏకైక అతిపెద్ద పార్టీగా అవతరించిన తరువాత నాథ్ సింధియాను ఈ పదవికి ఎక్కించారు, 116 మెజారిటీ మార్కును చేరుకోవడానికి కేవలం రెండు సీట్ల తేడాతో పడిపోయారు.
నాథ్ మాజీ ముఖ్యమంత్రి దిగ్విజయ సింగ్ చేతులు జోడించి, సింధియా కాంగ్రెస్ ప్రభుత్వంలో పక్కకు తప్పుకున్నారు. ఇది అతనిని కలవరపెట్టింది మరియు అతను మార్చి 2020 లో తిరుగుబాటు చేశాడు. ఆయనకు విధేయత చూపినందున 26 మంది ఎమ్మెల్యేలతో పాటు బిజెపిలో చేరారు.
ఇది మార్చి 2020 లో నాథ్ ప్రభుత్వం పతనానికి దారితీసింది. 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో ఓడిపోయినందున సింధియాను రాజ్యసభ ఎంపిగా చేశారు. శివరాజ్ సింగ్ చౌహాన్ నేతృత్వంలోని బిజెపి ప్రభుత్వంలో ఆయన విధేయులలో చాలామంది మంత్రులు. త్వరలోనే భావిస్తున్న నరేంద్ర మోడీ ప్రభుత్వంలో సింధియాను చేర్చే అవకాశం ఉంది.
ఉత్తర ప్రదేశ్ (యుపి) లో పార్టీ బ్రాహ్మణ ముఖం అయిన మాజీ కాంగ్రెస్ నాయకుడు దివంగత జితేంద్ర ప్రసాద కుమారుడు జితిన్ 2004 లోక్సభ ఎన్నికల్లో షాజహాన్పూర్ నుండి పోటీ చేసి గెలిచారు రాష్ట్రము. ధౌహ్రా నుండి 2009 పార్లమెంటు ఎన్నికల్లో ఆయన గెలిచారు. ఏదేమైనా, తరువాత జరిగిన రెండు లోక్సభ ఎన్నికలలో మరియు 2017 యుపి అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో కూడా ఆయన ఓడిపోయారు.
2019 లోక్‌సభ ఎన్నికలకు ముందే జితిన్ బిజెపిలో చేరడం పట్ల బలమైన సంచలనం ఏర్పడింది. అతను రెండు కారణాల వల్ల కాంగ్రెస్తో కలసిపోయాడు – మొదట ఆయన ఎంచుకున్న ధౌరాహ్రా నియోజకవర్గానికి బదులుగా లక్నో నుండి అతనిని నిలబెట్టడానికి పార్టీ చేసిన ప్రయత్నంపై. యుపి రాజధాని నుంచి రక్షణ మంత్రి రాజ్‌నాథ్ సింగ్‌ను బిజెపి నిలబెట్టింది.
ధౌరాహ్రా ప్రక్కనే ఉన్న ఖేరి మరియు సీతాపూర్ నుండి ముస్లిం అభ్యర్థులను నిలబెట్టినందుకు కాంగ్రెస్ నాయకత్వంపై జితిన్ కూడా దృష్టి పెట్టారు. ఇది అతనికి వ్యతిరేకంగా ఓట్ల ధ్రువణతకు దారితీస్తుందని అతని ఆందోళన.
ప్రియాంక గాంధీ వాద్రా మరియు సింధియాను తూర్పు మరియు పశ్చిమ ఉత్తర ప్రదేశ్ సంయుక్త ప్రధాన కార్యదర్శులుగా చేసినప్పుడు 2019 లోక్సభ ఎన్నికలకు ముందు జితిన్ ప్రసాదను కూడా విస్మరించినట్లు భావిస్తున్నారు. వరుసగా.
అయితే, తుగ్లక్ లేన్ లోని తన అధికారిక నివాసం నుండి విమానాశ్రయం వరకు రాహుల్ గాంధీతో అరగంట కార్ డ్రైవ్ లో, జితిన్ ప్రసాద తనని మార్చారని నమ్ముతారు మనస్సు మరియు కాంగ్రెస్ లో ఉండాలని నిర్ణయించుకున్నారు.
గత సంవత్సరం, తాత్కాలిక అధ్యక్షుడు సోనియా గాంధీకి డిమాండ్ చేస్తూ 23 మంది కాంగ్రెస్ అగ్ర నాయకుల బృందం – జి -23 రాసిన లేఖకు సంతకం చేసిన వారిలో జితిన్ ప్రసాద ఒకరు. ప్రధాన సంస్కరణలు, సామూహిక నిర్ణయం తీసుకోవడం మరియు పూర్తి సమయం కనిపించే నాయకత్వం.
అయితే, ప్రసాదను పశ్చిమ బెంగాల్ ఇన్‌ఛార్జి ప్రధాన కార్యదర్శిగా నియమించడం ద్వారా కాంగ్రెస్ నాయకత్వం ప్రసాదించడానికి ప్రయత్నించింది.
కానీ అతను బాధపడుతూనే ఉన్నాడు, చివరకు అతను కాంగ్రెస్ నుంచి తప్పుకుని ఈ నెల మొదట్లో బిజెపిలో చేరాడు.
సచిన్ పైలట్ మరియు మిలింద్ డియోరా
సచిన్ పైలట్ మరియు మిలింద్ డియోరా ఇద్దరూ కాంగ్రెస్‌లో దు ul ఖిస్తున్నారు.
మాజీ కేంద్ర మంత్రి దివంగత రాజేష్ పైలట్ కుమారుడు సచిన్ పైలట్ జూలై 2020 లో కాంగ్రెస్ నాయకత్వానికి వ్యతిరేకంగా తిరుగుబాటు బ్యానర్‌ను లేవనెత్తారు. కాంగ్రెస్ సింగిల్‌గా అవతరించిన తరువాత 2018 రాజస్థాన్ అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో అతిపెద్ద పార్టీ, అప్పటి పార్టీ రాష్ట్ర యూనిట్ అధ్యక్షుడిగా ఉన్న సచిన్ పైలట్ ముఖ్యమంత్రి పదవిపై దృష్టి పెట్టారు.
అయితే, పార్టీ అధ్యక్షుడిగా రాహుల్ గాంధీ నేతృత్వంలోని కాంగ్రెస్ నాయకత్వం సచిన్ పైలట్ మరియు అశోక్ గెహ్లోట్ మధ్య మనసు పెట్టలేకపోయింది. పార్టీ గెహ్లాట్‌ను తదుపరి సిఎంగా ఎన్నుకునే అవకాశం ఉందని గ్రహించిన సచిన్ మద్దతుదారులు రాష్ట్రంలోని మూడు జిల్లాల్లో హింసాత్మక నిరసనలు చేపట్టారు.
గెహ్లాట్‌ను సిఎంగా అభిషేకం చేశారు. అయితే, కాంగ్రెస్ నాయకత్వం సచిన్ పైలట్‌ను ఆయనను అప్పటి డిప్యూటీ సీఎంగా చేసి అప్పటి రాష్ట్ర పార్టీ అధ్యక్ష పదవికి శాంతింపచేయడానికి ప్రయత్నించింది.
తనకు సన్నిహితులుగా భావించిన ముగ్గురు ఎమ్మెల్యేలను లంచం ఇవ్వడానికి ప్రయత్నిస్తున్నారనే ఆరోపణలపై దర్యాప్తు చేయడానికి రాష్ట్ర అవినీతి నిరోధక విభాగం బుక్ చేసిన తరువాత సచిన్ పైలట్ గెహ్లాట్‌పై తిరుగుబాటు చేశాడు. కాంగ్రెస్ శాసనసభ్యులు లోపం. దర్యాప్తులో పాల్గొనడానికి అతన్ని పోలీసులు పిలిపించారు.
ఇది సచిన్ పైలట్‌ను విస్మరించింది. అతను తన సన్నిహిత 18 మంది ఎమ్మెల్యేలతో కలిసి తిరుగుబాటు బ్యానర్ను లేవనెత్తి హర్యానాకు మార్చాడు. పైలట్ క్యాంప్ కూడా వారి ఫోన్లు ట్యాప్ చేయబడుతోందని ఆరోపించింది. కాంగ్రెస్ నాయకత్వం ఆయనను రాష్ట్ర పార్టీ చీఫ్, డిప్యూటీ సీఎం పదవి నుంచి తొలగించింది.
అయితే, చాలా రోజుల నాటకంలో, గెహ్లాట్ ప్రభుత్వాన్ని పడగొట్టడానికి బిజెపి మద్దతు ఉన్నప్పటికీ తన వద్ద సంఖ్య లేదని సచిన్ పైలట్ గ్రహించాడు. కాంగ్రెస్ ప్రధాన కార్యదర్శి ప్రియాంక గాంధీ వాద్రా, పార్టీ మాజీ అధ్యక్షుడు రాహుల్ గాంధీలతో చర్చలు జరిపారు. తదనంతరం, అతను ఒక సంధిని పిలిచి, 2020 ఆగస్టులో తిరిగి పార్టీకి తిరిగి వచ్చాడు.
పోరాడుతున్న వర్గాల మధ్య అపనమ్మకం యొక్క రాజ్యం ఇప్పటికీ రాజస్థాన్ కాంగ్రెస్‌లో ఉడుకుతోంది. జైపూర్ జిల్లా చక్సు అసెంబ్లీ సీటుకు ప్రాతినిధ్యం వహిస్తున్న కాంగ్రెస్ ఎమ్మెల్యే వేద్ ప్రకాష్ సోలంకి, సచిన్ పైలట్ యొక్క బలమైన మద్దతుదారుడు జూన్ 12 న కొంతమంది శాసనసభ్యులు తమ ఫోన్లు ట్యాప్ చేయబడ్డారని ఫిర్యాదు చేశారని ఆరోపించారు.
అవినీతి నిరోధక బ్యూరోలో చిక్కుకోకుండా కొందరు ప్రభుత్వ అధికారులు తమను హెచ్చరించారని సోలాంకి ఎమ్మెల్యేలను ఉటంకిస్తూ ఆరోపించారు. ఎమ్మెల్యేలను పోలీసులు, ఇంటెలిజెన్స్ దొంగలు గమనిస్తున్నారని ఆయన అన్నారు.
రాజస్థాన్ అసెంబ్లీలో కాంగ్రెస్ చీఫ్ విప్ మహేష్ జోషి ఈ ఆరోపణలను రుద్దారు మరియు వాస్తవాలను ధృవీకరించిన తర్వాతే ఒక ఎమ్మెల్యే బహిరంగ ప్రకటన చేయాలని అన్నారు.
ప్రస్తుత పరిస్థితుల దృష్ట్యా రాజస్థాన్ కాంగ్రెస్ భవిష్యత్తు బాగా వృద్ధి చెందదు.
మిలింద్ డియోరా విషయానికొస్తే, అతను రాజకీయ నిద్రాణస్థితిలో కూడా ఉన్నాడు. పారిశ్రామికవేత్త మరియు కాంగ్రెస్ సీనియర్ నాయకుడు దివంగత ముర్లి డియోరా కుమారుడు, మిలింద్ లోక్సభ ఎన్నికల్లో ఓడిపోయే వరకు 2014 వరకు ఒక రాజకీయ మార్గం. 2019 పార్లమెంటు ఎన్నికల్లో కూడా ఆయన ఓడిపోయారు.
అయినప్పటికీ, అతను 2004 మరియు 2009 లోక్సభ ఎన్నికలలో గెలిచినప్పుడు, మన్మోహన్ సింగ్ ప్రభుత్వంలో కమ్యూనికేషన్స్ మరియు షిప్పింగ్ మంత్రి మరియు అధ్యక్షుడిగా ఉన్నప్పుడు అతను గొప్ప రోజులను చూశాడు. ముంబై కాంగ్రెస్.
అయితే, 2019 లోక్‌సభ ఎన్నికల తరువాత రాహుల్ గాంధీ రాజీనామా చేసిన నేపథ్యంలో ముంబై కాంగ్రెస్ అధ్యక్ష పదవికి రాజీనామా చేశారు.
అప్పటినుండి గుజరాత్‌లోని నరేంద్ర మోడీ ప్రభుత్వం మరియు బిజెపి ప్రభుత్వం తీసుకున్న రెండు నిర్ణయాలకు ఆయన మద్దతు ఇవ్వడం కనిపించింది.
దక్షిణ ముంబై మాజీ ఎంపి డియోరా, 2019 ఆగస్టులో రాజ్యాంగంలోని ఆర్టికల్ 370 ను రద్దు చేయడాన్ని సమర్థించారు. ఆయన ట్వీట్ చేశారు: “ఆర్టికల్ 370 మార్చడం చాలా దురదృష్టకరం పార్టీలు సైద్ధాంతిక పరిష్కారాలను పక్కన పెట్టి, భారత సార్వభౌమాధికారం మరియు సమాఖ్యవాదం, జమ్మూ కాశ్మీర్‌లో శాంతి, కాశ్మీరీ యువతకు ఉద్యోగాలు మరియు కాశ్మీరీ పండిట్‌లకు న్యాయం ఏది ఉత్తమమో చర్చించాలి. ”
ఒక నెల తరువాత, ‘హౌడీ, మోడీ!’ లో ప్రధాని నరేంద్ర మోడీ చేసిన ప్రసంగాన్ని ఆయన ప్రశంసించారు. హ్యూస్టన్‌లో జరిగిన సంఘటన, దీనిని “భారతదేశం యొక్క మృదువైన దౌత్యానికి మొదటిది” అని పేర్కొంది.
ఇటీవల, గుజరాత్ ముఖ్యమంత్రి విజయ్ రూపానీపై మిలింద్ ప్రశంసలు కురిపించారు. జూన్ 9 న, గుజరాత్ సిఎం కార్యాలయం ట్వీట్ చేసి, “సున్నితమైన సంజ్ఞలో, సిఎం శ్రీ v విజయ్రుపనిబ్జప్ ఆస్తిపన్ను మాఫీ చేయాలని నిర్ణయించుకుంటాడు, అలాగే కరోనా మహమ్మారి బారిన పడిన హోటళ్ళు, రిసార్ట్స్, రెస్టారెంట్లు మరియు వాటర్ పార్కుల విద్యుత్ బిల్లులలో స్థిర ఛార్జీ విధించారు. ఒక సంవత్సరానికి అంటే ఏప్రిల్ 1, 2021 నుండి మార్చి 31, 2022 వరకు రాష్ట్రంలో. ”
కొన్ని రోజుల తరువాత, మిలింద్ ఇలా ట్వీట్ చేశారు: “ఇతర రాష్ట్రాలు అనుకరించడానికి స్వాగతించే చర్య. దీనిని ‘సున్నితమైన సంజ్ఞ’ అని పిలవవద్దు. భారతదేశ ఆతిథ్య రంగంలో మరిన్ని ఉద్యోగ నష్టాలను నివారించాలంటే అన్ని రాష్ట్రాలు అత్యవసరంగా జోక్యం చేసుకోవాలి. ”

ఇతర రాష్ట్రాలు అనుకరించడానికి స్వాగతించే చర్య. అయితే దీనిని “సున్నితమైన సంజ్ఞ” అని పిలవకండి. అన్ని రాష్ట్రాలు తప్పక జోక్యం చేసుకోవాలి… https://t.co/dkYxTkMQLJ

— మిలింద్ డియోరా | मिलिंद ☮️ (ilmilinddeora) 1623219101000

గౌరవ్ గొగోయ్ మరియు దీపెందర్ హుడా
గౌరవ్ గొగోయ్ మరియు దీపెందర్ హుడా ఇద్దరూ ఇప్పటికీ రాహుల్ యొక్క మంచి పుస్తకాలలో ఉన్నారు గాంధీ.
2001 నుండి 2016 వరకు వరుసగా మూడుసార్లు పదవిలో ఉన్న అస్సాం మాజీ ముఖ్యమంత్రి దివంగత తరుణ్ గొగోయ్ కుమారుడు గౌరవ్ రెండుసార్లు లోక్సభ ఎంపి. అతను 2014 లో మొదటి పార్లమెంటరీ ఎన్నికలలో విజయవంతంగా పోటీ పడ్డాడు.
సాపేక్షంగా చిన్నవారైనప్పటికీ (38 సంవత్సరాలు) మరియు పార్టీలో చాలా మందికి జూనియర్ అయినప్పటికీ, గౌరవ్ ఉప నాయకుడు లోక్సభలో కాంగ్రెస్.
మరోవైపు, 43 ఏళ్ల దీపెందర్ హుడా, హర్యానా మాజీ ముఖ్యమంత్రి భూపిందర్ హుడా కుమారుడు. 2005, 2009 మరియు 2014 సంవత్సరాల్లో హర్యానాలోని రోహ్‌తక్ నుంచి లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో పోటీ చేసి గెలిచారు. 2019 పార్లమెంటు ఎన్నికల్లో అదే నియోజకవర్గం నుంచి బిజెపికి చెందిన అరవింద్ కుమార్ శర్మ చేతిలో ఓడిపోయారు.
ఓటమి ఉన్నప్పటికీ, అతన్ని హర్యానా నుండి రాజ్యసభ ఎంపిగా చేశారు. పార్టీ అత్యున్నత నిర్ణయాధికార సంస్థ కాంగ్రెస్ వర్కింగ్ కమిటీ (సిడబ్ల్యుసి) కు ఆయన ప్రత్యేక ఆహ్వానితుడు.

ఇంకా చదవండి

Previous articleకోవిడ్ ఫ్రంట్‌లైన్ కార్మికుల కోసం అనుకూలీకరించిన క్రాష్ కోర్సును పిఎం నరేంద్ర మోడీ ప్రారంభించనున్నారు
Next articleఅభివృద్ధి చెందుతున్న మార్కెట్ కరెన్సీలలో రికార్డ్ రన్ ఇప్పుడు ఆందోళనను రేకెత్తిస్తోంది
RELATED ARTICLES

సెన్సెక్స్ 271 పాయింట్లు తక్కువగా ముగిసింది, 4 రోజుల విజేత పరుగును తీసింది; అదానీ పోర్ట్స్ ట్యాంకులు 8%

సహ-పని కేంద్రాన్ని తెరవడానికి అహ్మదాబాద్‌లో 20,000 చదరపు అడుగుల లీజుకు ఇన్స్పైర్ కో-స్పేసెస్

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

సెన్సెక్స్ 271 పాయింట్లు తక్కువగా ముగిసింది, 4 రోజుల విజేత పరుగును తీసింది; అదానీ పోర్ట్స్ ట్యాంకులు 8%

సహ-పని కేంద్రాన్ని తెరవడానికి అహ్మదాబాద్‌లో 20,000 చదరపు అడుగుల లీజుకు ఇన్స్పైర్ కో-స్పేసెస్

కోవాక్సిన్లో నవజాత దూడ సీరం లేదు: సెంటర్, భారత్ బయోటెక్ బస్ట్ పురాణాలు

Recent Comments