HomeGENERALనిరసన హక్కు, ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య అస్పష్టత ఉంటే ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు: హైకోర్టు

నిరసన హక్కు, ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య అస్పష్టత ఉంటే ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు: హైకోర్టు

|

న్యూ Delhi ిల్లీ, జూన్ 15: Delhi ిల్లీ హైకోర్టు 2020 అల్లర్ల కుట్ర కేసులో జెఎన్‌యు విద్యార్థి నటాషా నార్వాల్‌కు మంగళవారం బెయిల్ మంజూరు చేసింది, ఉగ్రవాద చట్టాలను “కావలీర్ పద్ధతిలో” అన్వయించలేమని మరియు నిరసన తెలిపే హక్కు మరియు ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య రేఖ అస్పష్టంగా ఉందని, అది కూడా అవుతుందని అన్నారు ఈ మనస్తత్వం ట్రాక్షన్ సాధిస్తే ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు.

ప్రాతినిధ్య చిత్రం

జస్టిస్ సిద్ధార్థ్ మృదుల్ మరియు అనుప్ జైరాం భంభానీల ధర్మాసనం వ్యక్తిగత బాండ్ ఇవ్వడంపై ఆమెను సాధారణ బెయిల్‌పై అంగీకరించింది. రూ .50 వేలు, అదే మొత్తంలో రెండు జ్యూటిలతో పాటు. ఈ కేసులో మరో ఇద్దరు విద్యార్థి కార్యకర్తలకు కోర్టు బెయిల్ మంజూరు చేసింది.

సౌదీ అరేబియా యాత్రికులను 65,000 కు పరిమితం చేయడంతో హజ్ 2021 ను భారత్ రద్దు చేసింది; కోవిడ్ -19

కారణంగా విదేశీ ప్రయాణికులను అడ్డుకుంటుంది )

ఆమెకు ఉపశమనం ఇస్తున్నప్పుడు, ధర్మాసనం అభిప్రాయపడింది, “అసమ్మతిని అణచివేయాలనే ఆందోళనలో, రాష్ట్ర మనస్సులో, రాజ్యాంగబద్ధంగా నిరసన తెలిపే హక్కు మరియు ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య రేఖ కనిపిస్తుంది. కొంత అస్పష్టంగా ఉంటుంది. ఈ మనస్తత్వం ట్రాక్షన్ సాధిస్తే, అది ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు అవుతుంది. “

అంతేకాకుండా, కోర్టుకు సంబంధించిన ఆరోపణలు తాపజనక ప్రసంగాలు, ‘చక్కా జామ్’ నిర్వహించడం, మహిళలను ప్రేరేపించడం ఆమె నిరసనలను నిర్వహించడంలో పాల్గొన్నట్లు రుజువు, కానీ ఆమె హింసను ప్రేరేపించిందని నిర్దిష్ట ఆరోపణలు లేవు.

“అప్పీలుదారుడు హింసను ప్రేరేపించాడని, ఉగ్రవాద చర్యకు పాల్పడటం గురించి ఏమి మాట్లాడాలి లేదా యుఎపిఎలో అర్థం చేసుకున్నట్లు ఒక ఉగ్రవాద చర్య యొక్క కమిషన్కు సన్నాహకంగా వ్యవహరించాడని మేము నిర్దిష్ట లేదా ప్రత్యేకమైన ఆరోపణలను గుర్తించలేము.” న్యాయమూర్తులు 72 పేజీల తీర్పులో చెప్పారు .

MP: గ్వాలియర్ టోకు వ్యాపారి

నార్వాల్, ఎవరు మే 2020 లో అరెస్టు చేయబడి, ఆమె పాస్‌పోర్ట్‌ను అప్పగించాలని మరియు ట్రయల్ కోర్టు అనుమతి లేకుండా దేశం నుండి బయటికి వెళ్లవద్దని లేదా ప్రాసిక్యూషన్ సాక్షులను లేదా కేసు వాస్తవాలతో పరిచయం ఉన్న ఇతర వ్యక్తులను సంప్రదించాలని లేదా సాక్ష్యాలను దెబ్బతీసేందుకు ఆదేశించబడింది.

గత ఏడాది ఫిబ్రవరిలో ఈశాన్య Delhi ిల్లీలో 53 మంది చనిపోయారు మరియు వందలాది మంది గాయపడ్డారు, అల్లర్లను ప్రేరేపించడానికి ‘కుట్ర’ చేసినట్లు ఈ కేసు సంబంధించినది. ఈ కేసులో నార్వాల్‌తో పాటు మరో 17 మంది నిందితులు. జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ విశ్వవిద్యాలయం నుండి ఎంఫిల్-పిహెచ్‌డి ప్రోగ్రామ్‌ను అభ్యసిస్తున్న ఒక విద్యార్థి, భారత శిక్షాస్మృతి, చట్టవిరుద్ధమైన అసెంబ్లీ (నివారణ) చట్టం, భారతీయ శిక్షాస్మృతి, ఆయుధాల చట్టం మరియు ప్రజా ఆస్తి నష్టాన్ని నివారించడం వంటి వివిధ నేరాలకు పాల్పడ్డారు.

UAPA యొక్క సెక్షన్లు 15 (ఉగ్రవాద చట్టం), 17 (ఉగ్రవాద చర్యకు నిధులు సేకరించినందుకు శిక్ష) లేదా 18 (కుట్రకు శిక్ష) కింద ఎటువంటి నేరం లేదని కోర్టు తెలిపింది. చార్జిషీట్ మరియు ప్రాసిక్యూషన్ సేకరించిన మరియు ఉదహరించిన విషయాల ఆధారంగా ఈ కేసులో నార్వాల్‌కు వ్యతిరేకంగా తయారు చేయబడినది.

కఠినమైన చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాలు (నివారణ) చట్టం (యుఎపిఎ) లోని సెక్షన్ 15 లోని ‘టెర్రరిస్ట్ యాక్ట్’ యొక్క నిర్వచనం విస్తృతమైనది మరియు కొంతవరకు అస్పష్టంగా ఉంది, ఇది ఉగ్రవాదం యొక్క ముఖ్యమైన లక్షణంలో పాల్గొనాలి మరియు ‘టెర్రరిస్ట్ యాక్ట్’ అనే పదబంధాన్ని వర్తింపచేయడానికి అనుమతించబడదు ఐపిసి పరిధిలోకి వచ్చే నేరపూరిత చర్యలకు “కావలీర్ పద్ధతి”.

“నేపథ్యాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని, ప్రో అప్పీలుదారు యొక్క ఫైలు మరియు స్థానం, అనుమానించడానికి సహేతుకంగా గుర్తించదగిన ఆధారం లేదు, లేదా అప్పీలుదారుడు న్యాయం నుండి పారిపోతాడని మేము ఎటువంటి సహేతుకమైన ఆందోళనను కలిగి ఉండము; లేదా ఆమె సాక్ష్యాలను దెబ్బతీస్తుందని; లేదా ఆమె సాక్షులను బెదిరిస్తుందని లేదా విచారణను నిరాశపరిచే ప్రయత్నం చేస్తుందని హైకోర్టు తెలిపింది.

సెప్టెంబర్ 16 న చార్జిషీట్ దాఖలు చేయబడిందని పేర్కొంది. 2020 మరియు 740 ప్రాసిక్యూషన్ సాక్షులు ఉన్నారు మరియు విచారణ ఇంకా ప్రారంభం కాలేదు, ఇది COVID-19 మహమ్మారి యొక్క రెండవ తరంగం కారణంగా కోర్టుల కత్తిరించిన పనితీరును దృష్టిలో ఉంచుకుని త్వరలో ప్రారంభమయ్యే అవకాశం లేదు.

కథ మొదట ప్రచురించబడింది: మంగళవారం, జూన్ 15, 2021, 16:47

ఇంకా చదవండి

Previous articleచిరగ్ పాస్వాన్ లోక్ జనశక్తి పార్టీ చీఫ్ గా తొలగించబడ్డారు
Next article'కరోనావైరస్ యొక్క డెల్టా వేరియంట్‌కు వ్యతిరేకంగా స్పుత్నిక్ V మరింత సమర్థవంతంగా పనిచేస్తుంది'
RELATED ARTICLES

సుశాంత్ సింగ్ రాజ్‌పుత్ తన బాంద్రా పర్యటన ఇచ్చినప్పుడు చెక్ అవుట్ వీడియో

డబ్ల్యుటిసి ఫైనల్: షుబ్మాన్ గిల్ తన ఇండియా-ఎ అండర్ -19 ఆట తనకు ఎన్‌జెడ్‌కు వ్యతిరేకంగా ఎలా ప్రయోజనం చేకూరుస్తుందో వెల్లడించాడు

సిజు విల్సన్ మరియు భార్య తమ 1 నెలల శిశువుల పేరును పూజ్యమైన చిత్రంతో ప్రకటించారు

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

మరొక ఉద్దీపన ప్యాకేజీపై ప్రభుత్వం పనిచేస్తోంది: FM

మూడవ వేవ్: ఆరోగ్య సహాయకులుగా యువతకు శిక్షణ ఇవ్వడానికి Delhi ిల్లీ

ట్విట్టర్ ఉద్దేశపూర్వక ధిక్కరణను చూపుతోంది: ప్రసాద్

Recent Comments