HomeGENERALనిరసన, ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య అస్పష్టత ఉంటే ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు: హైకోర్టు

నిరసన, ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య అస్పష్టత ఉంటే ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు: హైకోర్టు

2020 అల్లర్ల కుట్ర కేసు

విషయాలు J ిల్లీ హైకోర్టు మంగళవారం జెఎన్‌యు విద్యార్థి నటాషా నార్వాల్‌కు బెయిల్ మంజూరు చేసింది.
Delhi ిల్లీ హైకోర్టు | కార్యకర్తల అరెస్టులు | కార్యకర్త అణిచివేత

ది Delhi ిల్లీ హైకోర్టు 2020 అల్లర్ల ‘కుట్ర’ కేసులో జెఎన్‌యు విద్యార్థి నటాషా నార్వాల్‌కు మంగళవారం బెయిల్ మంజూరు చేసింది, ఉగ్రవాద చట్టాలను “కావలీర్ పద్ధతిలో” అన్వయించలేమని మరియు నిరసన హక్కు మరియు ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య రేఖ అస్పష్టంగా ఉందని అన్నారు. ఈ మనస్తత్వం ట్రాక్షన్ సాధిస్తే అది ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు అవుతుంది.

న్యాయమూర్తులు సిద్ధార్థ్ మృదుల్ మరియు అనుప్ జైరాం భంభానీల ధర్మాసనం ఆమెను అంగీకరించింది ఒక్కొక్కరికి రూ .50 వేల వ్యక్తిగత బాండ్‌ను సమర్పించడంపై రెగ్యులర్ బెయిల్‌పై. ఈ కేసులో మరో ఇద్దరు విద్యార్థి కార్యకర్తలకు కోర్టు బెయిల్ మంజూరు చేసింది.

ఆమెకు ఉపశమనం ఇచ్చేటప్పుడు, అసమ్మతిని అణచివేయాలనే ఆందోళనలో, రాష్ట్ర మనస్సులో, రాజ్యాంగబద్ధంగా హామీ ఇచ్చే నిరసన హక్కు మరియు ఉగ్రవాద కార్యకలాపాల మధ్య రేఖ కొంతవరకు లభిస్తున్నట్లు కనిపిస్తోంది. అస్పష్టంగా. ఈ మనస్తత్వం ట్రాక్షన్ సాధిస్తే, అది ప్రజాస్వామ్యానికి విచారకరమైన రోజు అవుతుంది. “

అంతేకాకుండా, తాపజనక ప్రసంగాలకు సంబంధించిన ఆరోపణలు, ‘చక్కా జామ్’ నిర్వహించడం, మహిళలను ప్రేరేపించడం ఆమె నిరసనలను నిర్వహించడంలో పాల్గొన్నట్లు రుజువు, కానీ ఆమె హింసను ప్రేరేపించిందని నిర్దిష్ట ఆరోపణలు లేవు.

అప్పీలుదారుడు హింసను ప్రేరేపించాడని, ఉగ్రవాద చర్యకు పాల్పడటం గురించి ఏమి మాట్లాడాలి లేదా కుట్ర లేదా సన్నాహక చర్య అని మేము నిర్దిష్ట లేదా ప్రత్యేకమైన ఆరోపణలను గుర్తించలేము. UAPA లో అర్థం చేసుకున్నట్లు ఉగ్రవాద చర్య యొక్క కమిషన్, న్యాయమూర్తులు 72 పేజీల తీర్పులో చెప్పారు.

మేలో అరెస్టయిన నార్వాల్ 2020, ఆమె పాస్‌పోర్ట్‌ను అప్పగించాలని మరియు ట్రయల్ కోర్టు అనుమతి లేకుండా దేశం నుండి బయటికి వెళ్లవద్దని లేదా ప్రాసిక్యూషన్ సాక్షులను లేదా కేసు వాస్తవాలను తెలిసిన ఇతర వ్యక్తులను సంప్రదించాలని లేదా సాక్ష్యాలను దెబ్బతీసేందుకు ఆదేశించబడింది.

సి గత ఏడాది ఫిబ్రవరిలో ఈశాన్య Delhi ిల్లీలో 53 మంది చనిపోయారు మరియు వందలాది మంది గాయపడ్డారు, అల్లర్లను ప్రేరేపించడానికి ‘కుట్ర’ జరిగిందని ఆరోపించారు.

నార్వాల్‌తో పాటు మరో 17 మంది ఈ కేసులో నిందితులుగా ఉన్నారు.

జవహర్‌లాల్ నెహ్రూ విశ్వవిద్యాలయం నుండి ఎంఫిల్-పీహెచ్‌డీ ప్రోగ్రామ్‌ను అభ్యసిస్తున్న విద్యార్థి, భారతీయ శిక్షాస్మృతి, చట్టవిరుద్ధమైన అసెంబ్లీ (నివారణ) చట్టం, భారతీయ శిక్షాస్మృతి, ఆయుధాల చట్టం మరియు ప్రజా ఆస్తికి నష్టం జరగకుండా నిరోధించడం వంటి వివిధ నేరాలకు నార్వాల్‌పై ఆరోపణలు ఉన్నాయి.

యుఎపిఎ యొక్క సెక్షన్లు 15 (ఉగ్రవాద చట్టం), 17 (ఉగ్రవాద చర్యకు నిధులు సేకరించినందుకు శిక్ష) లేదా 18 (కుట్రకు శిక్ష) కింద ఎటువంటి నేరం లేదని ఈ కేసులో నార్వాల్‌పై చేసిన ప్రాథమిక ముఖం చార్జిషీట్ మరియు ప్రాసిక్యూషన్ సేకరించిన మరియు ఉదహరించిన పదార్థం ఆధారంగా.

ఇది విభాగంలో ‘ఉగ్రవాద చర్య’ యొక్క నిర్వచనం అయినప్పటికీ కఠినమైన చట్టవిరుద్ధ కార్యకలాపాలు (నివారణ) చట్టం (UAPA) లోని 15 విస్తృత మరియు అందువల్ల చాలా అస్పష్టంగా, ఇది ఉగ్రవాదం యొక్క ముఖ్యమైన పాత్రలో పాలుపంచుకోవాలి మరియు ‘ఉగ్రవాద చర్య’ అనే పదబంధాన్ని ఐపిసి పరిధిలోకి వచ్చే నేరపూరిత చర్యలకు కావలీర్ పద్ధతిలో అన్వయించటానికి అనుమతించబడదు.

అప్పీలుదారు యొక్క నేపథ్యం, ​​ప్రొఫైల్ మరియు స్థానాన్ని దృష్టిలో ఉంచుకుని, అనుమానించడానికి సహేతుకంగా గుర్తించదగిన ఆధారం లేదు, లేదా అప్పీలుదారుడు న్యాయం నుండి పారిపోతాడని మేము ఎటువంటి సహేతుకమైన భయాన్ని కలిగించము; లేదా ఆమె సాక్ష్యాలను దెబ్బతీస్తుందని; లేదా ఆమె సాక్షులను బెదిరిస్తుందని లేదా విచారణను నిరాశపరిచేందుకు ప్రయత్నిస్తుందని హైకోర్టు తెలిపింది.

సెప్టెంబర్ 16 న చార్జిషీట్ దాఖలు చేయబడిందని పేర్కొంది. , 2020 మరియు 740 ప్రాసిక్యూషన్ సాక్షులు ఉన్నారు మరియు విచారణ ఇంకా ప్రారంభం కాలేదు, ఇది COVID-19 మహమ్మారి యొక్క రెండవ తరంగం కారణంగా కోర్టుల కత్తిరించిన పనితీరును దృష్టిలో ఉంచుకుని త్వరలో ప్రారంభమయ్యే అవకాశం లేదు.

చార్జిషీట్‌లో, ఘర్షణలు “ముందస్తు ప్రణాళిక మరియు ముందస్తు కుట్ర” లో భాగమని పోలీసులు పేర్కొన్నారు.

ఇది విద్యార్థి కార్యకర్తలు మార్పిడి చేసిన వాట్సాప్ సందేశాల స్క్రీన్‌షాట్‌లను, అలాగే వారి ఫేస్‌బుక్ పోస్టులను, కుట్రలో తమ సహకారాన్ని స్థాపించడానికి చూపించింది.

Delhi ిల్లీ అల్లర్లకు సంబంధించిన మొత్తం మూడు కేసులలో నార్వాల్ నిందితుడు. ఇప్పుడు ఆమెకు అన్ని కేసులలో బెయిల్ లభించింది. ఆమెతో పాటు, జెఎన్‌యు విద్యార్థి దేవనాగన కాలిత, జామియా మిలియా ఇస్లామియా విద్యార్థి ఆసిఫ్ ఇక్బాల్ తన్హాకు కోర్టు బెయిల్ మంజూరు చేసింది.

(ఈ నివేదిక యొక్క శీర్షిక మరియు చిత్రం మాత్రమే బిజినెస్ స్టాండర్డ్ సిబ్బందిచే పునర్నిర్మించబడి ఉండవచ్చు; మిగిలిన కంటెంట్ సిండికేటెడ్ ఫీడ్ నుండి స్వయంచాలకంగా ఉత్పత్తి అవుతుంది.)

ప్రియమైన రీడర్,

బిజినెస్ స్టాండర్డ్ మీకు ఆసక్తి కలిగించే మరియు దేశానికి మరియు ప్రపంచానికి విస్తృతమైన రాజకీయ మరియు ఆర్ధిక చిక్కులను కలిగి ఉన్న పరిణామాలపై తాజా సమాచారం మరియు వ్యాఖ్యానాన్ని అందించడానికి ఎల్లప్పుడూ కృషి చేస్తుంది. మా సమర్పణను ఎలా మెరుగుపరచాలనే దానిపై మీ ప్రోత్సాహం మరియు స్థిరమైన అభిప్రాయం ఈ ఆదర్శాలకు మా సంకల్పం మరియు నిబద్ధతను మరింత బలోపేతం చేశాయి. కోవిడ్ -19 నుండి ఉత్పన్నమయ్యే ఈ క్లిష్ట సమయాల్లో కూడా, విశ్వసనీయమైన వార్తలు, అధికారిక అభిప్రాయాలు మరియు of చిత్యం యొక్క సమయోచిత సమస్యలపై కోపంతో కూడిన వ్యాఖ్యానాలతో మీకు సమాచారం ఇవ్వడానికి మరియు నవీకరించడానికి మేము కట్టుబడి ఉన్నాము.
అయితే, మాకు ఒక అభ్యర్థన ఉంది.

మేము మహమ్మారి యొక్క ఆర్ధిక ప్రభావంతో పోరాడుతున్నప్పుడు, మీ మద్దతు మాకు మరింత అవసరం, తద్వారా మేము మీకు మరింత నాణ్యమైన కంటెంట్‌ను అందించడం కొనసాగించవచ్చు. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు చందా పొందిన మీలో చాలా మంది నుండి మా చందా మోడల్ ప్రోత్సాహకరమైన ప్రతిస్పందనను చూసింది. మా ఆన్‌లైన్ కంటెంట్‌కు మరింత చందా మీకు మరింత మెరుగైన మరియు మరింత సంబంధిత కంటెంట్‌ను అందించే లక్ష్యాలను సాధించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది. మేము ఉచిత, సరసమైన మరియు నమ్మదగిన జర్నలిజాన్ని నమ్ముతున్నాము. మరిన్ని సభ్యత్వాల ద్వారా మీ మద్దతు మేము కట్టుబడి ఉన్న జర్నలిజాన్ని అభ్యసించడంలో మాకు సహాయపడుతుంది.

నాణ్యమైన జర్నలిజానికి మద్దతు ఇవ్వండి మరియు బిజినెస్ స్టాండర్డ్ కు సభ్యత్వాన్ని పొందండి.

డిజిటల్ ఎడిటర్

ఇంకా చదవండి

Previous articleగాల్వన్ సంఘటనపై ప్రభుత్వం దేశాన్ని విశ్వాసం తీసుకోవాలి: సోనియా గాంధీ
Next articleకోవాక్సిన్ కేంద్రానికి 150 రూపాయల చొప్పున సరఫరా దీర్ఘకాలంలో స్థిరంగా లేదు: భారత్ బయోటెక్
RELATED ARTICLES

సెన్సెక్స్ 271 పాయింట్లు తక్కువగా ముగిసింది, 4 రోజుల విజేత పరుగును తీసింది; అదానీ పోర్ట్స్ ట్యాంకులు 8%

సహ-పని కేంద్రాన్ని తెరవడానికి అహ్మదాబాద్‌లో 20,000 చదరపు అడుగుల లీజుకు ఇన్స్పైర్ కో-స్పేసెస్

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

సెన్సెక్స్ 271 పాయింట్లు తక్కువగా ముగిసింది, 4 రోజుల విజేత పరుగును తీసింది; అదానీ పోర్ట్స్ ట్యాంకులు 8%

సహ-పని కేంద్రాన్ని తెరవడానికి అహ్మదాబాద్‌లో 20,000 చదరపు అడుగుల లీజుకు ఇన్స్పైర్ కో-స్పేసెస్

కోవాక్సిన్లో నవజాత దూడ సీరం లేదు: సెంటర్, భారత్ బయోటెక్ బస్ట్ పురాణాలు

Recent Comments