HomeGENERALపంజాబ్: ఎస్‌ఎడితో పొత్తు పెట్టుకున్న బిఎస్‌పి దోవబాలోని రాజకీయ ప్రత్యర్థుల జీవితాన్ని కఠినతరం చేస్తుంది

పంజాబ్: ఎస్‌ఎడితో పొత్తు పెట్టుకున్న బిఎస్‌పి దోవబాలోని రాజకీయ ప్రత్యర్థుల జీవితాన్ని కఠినతరం చేస్తుంది

శిరోమణి అకాలీదళ్ (SAD) 2021 జూన్ 12, శనివారం చండీగ in ్‌లోని ఎస్ఎడి ప్రధాన కార్యాలయంలో సంయుక్త విలేకరుల సమావేశంలో అధ్యక్షుడు సుఖ్‌బీర్ సింగ్ బాదల్ బహుజన్ సమాజ్ పార్టీ (బిఎస్‌పి) సెక్రటరీ జనరల్ సతీష్ చంద్ర మిశ్రాకు స్వీట్లు అందిస్తున్నారు. (పిటిఐ ఫోటో)

SAD-BSP కూటమి దాదాపు 25 సంవత్సరాల విరామం తరువాత, అధికార కాంగ్రెస్, ప్రధాన ప్రతిపక్ష పార్టీలు ఆప్ మరియు బిజెపి కు దోబా ప్రాంతంలో బలీయమైన పోటీ ఉంటుంది. SAD తో పొత్తులో, 23 అసెంబ్లీ స్థానాలను కలిగి ఉన్న దోబా (జలంధర్, హోషియార్పూర్, నవన్ షహర్ మరియు కపుర్తాలా జిల్లాలు) లో కేటాయించిన 20 సీట్లలో 8 సీట్లలో బిఎస్పి పోటీ చేస్తుంది. అంకితమైన ఓటు బ్యాంకు కారణంగా దోబా బిఎస్పి యొక్క చారిత్రక జేబు-బరో. ఈ ప్రాంతంలో దాదాపు 38 శాతం దళిత జనాభా ఉంది. బిఎస్పి వ్యవస్థాపకుడు కాన్షి రామ్ తన పార్టీని ప్రారంభ రోజుల్లోనే ఇక్కడ రూపొందించారు. ఎన్నికల తరువాత ఎన్నికలు, దోబాలోని పార్టీలు ఈ ప్రాంతంలో ఆధిపత్యానికి కీలకమైన దళిత ఓటు కోసం పోరాడుతాయి. వచ్చే ఏడాది రాష్ట్రం ఎన్నికలకు వెళ్ళినప్పుడు, బిఎస్పి జలంధర్ మరియు హోషియార్పూర్ జిల్లాల నుండి మూడు సీట్లు మరియు నవన్ షహర్ మరియు కపుర్తాలా జిల్లాల నుండి ఒక్కొక్కటి చొప్పున పోటీ చేస్తుంది. జలంధర్‌లో, ఇది హోషియార్‌పూర్‌లోని జలంధర్ (ఉత్తర), జలంధర్ (పశ్చిమ), మరియు కర్తార్‌పూర్ నుండి పోటీ చేస్తుంది, పార్టీకి హోషియార్‌పూర్, తాండా మరియు దాసుయా అసెంబ్లీ విభాగాలు లభించగా, కపుర్తాలా మరియు నవాన్‌షహర్‌లో పార్టీకి ఫగ్వారా మరియు నవాన్‌షహర్ అసెంబ్లీ విభాగాలు వచ్చాయి. వరుసగా. ఈ రెండింటి కూటమితో, ఇతర పార్టీలు ఈ సీట్లన్నింటిపై, ముఖ్యంగా పాలక కాంగ్రెస్ పై గట్టి పోటీని ఎదుర్కోవలసి ఉంటుంది. నవాన్‌షహర్, కర్తార్‌పూర్, మరియు ఫగ్వారా స్థానాల్లో బిఎస్‌పి వరుసగా 32,480, 31,047, 29,738 ఓట్లు సాధించి మొత్తం 8 స్థానాలపై కాంగ్రెస్ గట్టి పోరాటం చేస్తుందని రాజకీయ నిపుణులు అంటున్నారు. 2019 లో దాదాపు 57,000 ఓట్లు సాధించిన ఇతర 5 సీట్లపై కాంగ్రెస్ ఓటు బ్యాంకును ముంచెత్తే అవకాశం ఉంది. 2019 లో, దోబాబాలోని చాలా అసెంబ్లీ విభాగాలలో, అప్పటి SAD-BJP కూటమి అయిన కాంగ్రెస్ తరువాత బిఎస్పి మూడవ స్థానంలో ఉంది, ప్రధాన ప్రతిపక్ష ఆప్ ఆప్ దోవాబా ప్రాంతంలోని మూడు పార్టీల వెనుక ఉంది. రాజకీయ విశ్లేషకుల అభిప్రాయం ప్రకారం, హిందూ, వాల్మీకి మరియు మజాబి సిక్కుల ఓట్ల అధిక భాగాన్ని సంపాదించడానికి కాంగ్రెస్ తన వ్యూహాన్ని తిరిగి పని చేయాల్సి ఉంటుంది, ఎందుకంటే బిఎస్పికి దాని ప్రధాన బలం లభించింది ఎందుకంటే రవిదాస్సియా సమాజంలో దాని పట్టు ఉంది, ఇది దోబాలోని అన్ని దళిత వర్గాలలో ఆధిపత్యం. . కూటమి లేని తరుణంలో హిందూ ఓటర్లు రాష్ట్రంలో బిజెపిపై పెద్దగా ఆశలు చూడటం లేదని, రెండవది వ్యవసాయ సంఘం రాష్ట్రంలో పూర్తిగా బిజెపి వ్యతిరేకి అని వారు అన్నారు. బిజెపి ఇప్పటికే జలంధర్ నుండి తెలిసిన రవిదాస్సియా నాయకుడు విజయ్ సంప్లాను షెడ్యూల్డ్ కులాల జాతీయ కమిషన్ చైర్మన్గా ఎత్తివేసింది. సంప్లా దాని స్వంత సమాజంలో పట్టు సాధించినట్లు తెలుస్తుంది. అదే సమయంలో, 1990 ల చివర నుండి పంజాబ్ నుండి ముగ్గురు ఎంపీలు కూడా ఉన్నప్పటి నుండి బిఎస్పి తన స్థావరాన్ని కోల్పోతోంది. 2019 లో లోక్సభ ఎన్నికలు కొత్త జీవితాన్ని లీజుకు తెచ్చాయి మరియు ఇది 2014 లోక్సభ మరియు 2017 అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో వరుసగా 1.9 శాతం మరియు 1.5 శాతం నుండి 3.5 శాతం ఓటును పెంచింది. ఇది 2019 లో పంజాబ్ డెమోక్రటిక్ అలయన్స్ (పిడిఎ) కింద 13 లోక్సభ స్థానాల్లో మూడింటిపై పోటీ చేసింది .పిడిఎ కింద, బిఎస్పికి జలంధర్, హోషియార్పూర్ మరియు ఆనందపూర్ సాహిబ్లతో సహా మూడు సీట్లు వచ్చాయి, అక్కడ ముగ్గురు అభ్యర్థులు మొత్తం 4,79,439 ఓట్లు సాధించారు ఇది మొత్తం 13 స్థానాల్లో మొత్తం 2,63,227 ఓట్లను పొందిన 2014 తో పోలిస్తే ఇది 82.14 శాతం ఓట్ల పెరుగుదల. గత లోక్‌సభ ఎన్నికల్లో బీఎస్పీ అభ్యర్థి బల్విందర్ కుమార్‌కు 2,04,783 ఓట్లు, హోషియార్‌పూర్ అభ్యర్థి ఖుషీరామ్‌కు 1,28, 215 ఓట్లు, 1,46,441 ఓట్లు ఆనందపూర్ సాహిబ్ అభ్యర్థి విక్రమ్ సింగ్ సోధికి లభించాయి. 2014 లో పార్టీకి ఈ మూడు సీట్లలో 1,56,535 ఓట్లు వచ్చాయి. Vddhan సభ ఎన్నికలలో కూడా 2012 అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో బిఎస్పి 4.7 శాతం ఓట్లు నమోదు చేసింది, ఇది 2017 అసెంబ్లీ ఎన్నికలలో 1.5 శాతానికి పడిపోయింది, ఇది పార్టీలో అత్యల్పంగా ఉంది. పంజాబ్ ఎన్నికల కార్యాలయం నుండి వచ్చిన డేటా వర్గాల సమాచారం ప్రకారం, 1992 ఎన్నికలలో, జలంధర్ లోక్సభ సీటుపై బిఎస్పికి 15 శాతం ఓట్లు ఉన్నాయి. 1998 మరియు 2004 లోక్సభ ఎన్నికలలో, ఒకే సీటుపై బిఎస్పి ఓటు వాటా వరుసగా 7.67 శాతానికి, 4.13 శాతానికి తగ్గింది. 2009 లో, పార్టీ ఓటు వాటా 5.75 శాతానికి పడిపోయింది, అయితే 2014 లోక్‌సభ ఎన్నికలలో ఇది కేవలం 1.9 శాతంగా ఉంది. 1998 లో జలంధర్ లోక్ సాహా నియోజకవర్గంలో భాగమైన పూర్వపు ఫిల్లౌర్ లోక్సభ నియోజకవర్గంలో బిఎస్పికి 41.74 శాతం ఓట్లు ఉన్నాయి. హోషియార్పూర్ లోక్సభ సీటులో కూడా 1990 ల మధ్యకాలం వరకు బిఎస్పికి 40.41 శాతం వాటా ఉంది మరియు బిఎస్పి వ్యవస్థాపకుడు కాన్షి రామ్ కూడా 1996 లో హోషియార్పూర్ లోక్సభ సీటు నుండి గెలిచారు. పార్టీ అధినేత మాయావతి కూడా 1992 లో హోషియార్పూర్ లోక్సభ సీటు నుండి పోటీ పడ్డారని రికార్డులు చెబుతున్నాయి. కోల్పోయింది.

ఇంకా చదవండి

Previous articleకరోనావైరస్ ఇండియా లైవ్ అప్‌డేట్స్: భారతదేశం 80,834 కొత్త కేసులను నివేదించింది, ఏప్రిల్ 1 నుండి అత్యల్ప కేసులు
Next articleమహారాష్ట్ర: ఇప్పటివరకు 7600 మంది జైలు ఖైదీలకు టీకాలు వేశారు
RELATED ARTICLES

రఘురాజ్‌పూర్‌కు స్వాగతం: పూరి హెరిటేజ్ విలేజ్‌లోని కుడ్యచిత్రాలు అందరికీ విజువల్ ట్రీట్

రాబోయే 3 రోజులు ఒడిశా జిల్లాలను కొట్టడానికి భారీ వర్షం వర్షాకాలం మొత్తం రాష్ట్రంగా ఉంటుంది

రథయాత్ర సాన్స్ భక్తులను అనుమతించండి

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

వారం 24, 2021 రౌండప్‌ను ప్రారంభించండి: iQOO Z3 5G, OnePlus Nord CE 5G, నోకియా C20 ప్లస్, రియల్‌మే C25 లు మరియు మరిన్ని

శామ్సంగ్ గెలాక్సీ జెడ్ ఫోల్డ్ 3, గెలాక్సీ జెడ్ ఫ్లిప్ 3 లాంచ్ ulated హించినది: మీరు తెలుసుకోవలసిన ప్రతిదీ

అమెజాన్ ఫాదర్స్ డే క్విజ్ సమాధానాలు: విన్ రూ. 20,000 అమెజాన్ పే బ్యాలెన్స్

రిలయన్స్ జియో 5 జి సేవలు: ఆశించిన వేగం, ప్రణాళికలు మరియు ఆఫర్లు

Recent Comments