HomeGENERALనాటో నాయకులు శిఖరాగ్ర సమావేశంలో ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌కు ప్రతీకగా వ్యవహరించారు

నాటో నాయకులు శిఖరాగ్ర సమావేశంలో ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌కు ప్రతీకగా వ్యవహరించారు

అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ మరియు అతని నాటో సహచరులు తమ చివరి శిఖరాగ్ర సమావేశంలో సోమవారం ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌కు సింబాలిక్ వీడ్కోలు పలకనున్నారు.

ఈ సమావేశం నాటో యొక్క అత్యంత ప్రతిష్టాత్మక ఆపరేషన్‌కు ఎప్పుడైనా విలువైనదేనా అనే ప్రశ్నలను పునరుద్ధరించడానికి కట్టుబడి ఉంది.

18 సంవత్సరాల ప్రయత్నానికి యునైటెడ్ స్టేట్స్ మాత్రమే 26 2.26 ట్రిలియన్లు ఖర్చు అయ్యింది, మరియు జీవితాల ధరలో 2,442 అమెరికన్ దళాలు మరియు యుఎస్ మిత్రదేశాలలో 1,144 మంది సిబ్బంది ఉన్నారు, బ్రౌన్ విశ్వవిద్యాలయం గణాంకాల ప్రకారం. నాటో తన కార్యకలాపాలలో మరణించే వారి రికార్డును ఉంచదు.

ఈ ప్రమాద గణాంకాలు ఆఫ్ఘన్ నష్టాలను మరుగుపరుస్తాయి, ఇందులో 47,000 మందికి పైగా పౌరులు, జాతీయ సాయుధ దళాలు మరియు పోలీసుల 69,000 మంది సభ్యులు మరియు 51,000 మంది ప్రతిపక్ష యోధులు ఉన్నారు.

2001 లో యుఎస్ నేతృత్వంలోని సంకీర్ణం వచ్చిన తరువాత సైనిక ప్రయత్నం తాలిబాన్ ను అల్-ఖైదా నాయకుడిని ఆశ్రయించినందుకు బహిష్కరించారు ఒసామా బిన్ లాడెన్. ఇది దీర్ఘకాలిక స్థిరత్వం, అర్ధవంతమైన ప్రజాస్వామ్యం లేదా భద్రతను తెచ్చిందని కొద్దిమంది నిపుణులు వాదించారు.

“ఈ సమయంలో, నాటో నాయకులు దాదాపు పెద్దగా వ్యవహరించకుండా, నిశ్శబ్దంగా బయలుదేరాలని కోరుకుంటున్నారనే అభిప్రాయాన్ని మీరు పొందుతారు, మరియు ఇతర వ్యాపారాలపై దృష్టి పెట్టండి” అని అన్నారు. ఎరిక్ బ్రాట్బర్గ్, కార్నెగీ ఎండోమెంట్ ఫర్ ఇంటర్నేషనల్ పీస్ వద్ద యూరప్ ప్రోగ్రాం డైరెక్టర్.

ఆఫ్ఘన్ ప్రభుత్వం తిరిగి పుంజుకున్న తాలిబాన్ నుండి బయటపడగలదా అని చాలామంది ఆశ్చర్యపోతున్నారు. కొందరు కాబూల్ లొంగిపోవటం సమయం మాత్రమే అని అనుకుంటారు.

“మేము ప్రస్తుతం మా సభ్య దేశాలు, యునైటెడ్ స్టేట్స్, నాటో మరియు ఐక్యరాజ్యసమితి తో తీవ్రమైన చర్చలు జరుపుతున్నాము. మా నిరంతర దౌత్య ఉనికికి అవసరమైన భద్రతా పరిస్థితులు. దీనిని “స్థానంలో ఉంచడం కష్టం” అని యూరోపియన్ యూనియన్ విదేశాంగ విధాన చీఫ్ జోసెప్ బొరెల్ అన్నారు.

ప్రస్తుతానికి, నాటో ప్రభుత్వ సంస్థలను నిర్మించడంలో సహాయపడటానికి పౌర సలహాదారులను విడిచిపెట్టాలని యోచిస్తోంది. వారిని ఎవరు రక్షిస్తారనేది అస్పష్టంగా ఉంది. 30 దేశాల కూటమి దేశం వెలుపల ఆఫ్ఘన్ ప్రత్యేక దళాలకు శిక్షణ ఇవ్వాలా వద్దా అనే దానిపై కూడా బరువు ఉంది.

ఒక సంస్థగా, నాటో తన దళాలతో కలిసి పనిచేసిన ఆఫ్ఘన్ల కోసం అభయారణ్యాన్ని అందించదు – మామూలుగా వారి ప్రాణాలను పణంగా పెడుతుంది – అయినప్పటికీ కొంతమంది వ్యక్తిగత సభ్యులు. నాటో సెక్రటరీ జనరల్ జెన్స్ స్టోల్టెన్‌బర్గ్ మాట్లాడుతూ ఇది బయలుదేరే సమయం మాత్రమే.

“బలమైన, సమర్థవంతమైన భద్రతా దళాలను నిర్మించటానికి, కానీ సామాజిక మరియు ఆర్ధిక పురోగతి విషయానికి వస్తే ఆఫ్ఘనిస్తాన్ చాలా దూరం వచ్చింది” అని అసోసియేటెడ్ ప్రెస్‌తో అన్నారు. “ఏదో ఒక దశలో, తమ దేశంలో శాంతి మరియు స్థిరత్వానికి పూర్తి బాధ్యత తీసుకునే ఆఫ్ఘన్లు ఉండాలి.”

కొద్దిమంది ఆఫ్ఘన్లు తమ దేశం యొక్క అంచనాను పంచుకుంటారు, ఇది 54% దారిద్య్ర రేటు, పారిపోయిన నేరాలు, ప్రబలిన అవినీతి మరియు చట్టబద్దమైన ఆర్థిక వ్యవస్థను అధిగమించే అక్రమ ఆర్థిక వ్యవస్థ.

2003 లో నాటో అంతర్జాతీయ భద్రతా కార్యకలాపాలను చేపట్టినప్పుడు, ఆఫ్ఘనిస్తాన్ యూరప్ మరియు ఉత్తర అమెరికా వెలుపల దాని మొదటి ప్రధాన లక్ష్యం. ప్రభుత్వాన్ని స్థిరీకరించడం, స్థానిక భద్రతా దళాలను నిర్మించడం మరియు ఉగ్రవాద గ్రూపులకు సంభావ్య స్థావరాన్ని తొలగించడం దీని లక్ష్యం.

ఇంకా 18 సంవత్సరాల తరువాత, చాలా మంది ఆఫ్ఘన్లకు భద్రత అతి తక్కువ స్థాయిలో ఉంది. రాజధాని క్రిమినల్ ముఠాలతో నిండి ఉంది, చాలామంది శక్తివంతమైన యుద్దవీరులతో ముడిపడి ఉన్నారు మరియు ఇస్లామిక్ స్టేట్ చేత దాడులు జరుగుతున్నాయి.

నాటో దళాలు, ఉగ్రవాదులు మరియు పౌరులపై పోరాటం దెబ్బతిన్నందున, కార్యకలాపాల ప్రారంభంలోనే, ఒక ప్రతిష్టంభన అభివృద్ధి చెందింది. తాలిబాన్ బయటి ప్రాంతాల నుండి మళ్లించబడదు, కానీ దాని యోధులు ప్రధాన నగరాలను స్వాధీనం చేసుకోలేరు.

ట్రూప్ సర్జెస్ కొంచెం తేడా చూపించింది, మరియు నాటో యొక్క సైనిక శిక్షణ ప్రయత్నం దాని నిష్క్రమణ వ్యూహం అని త్వరలో స్పష్టమైంది. సొంత పాదాలపై నిలబడగల పెద్ద సైన్యాన్ని సృష్టించడం ద్వారా మాత్రమే సంస్థ తన కార్యకలాపాలను మూసివేయగలదు.

కానీ ఆఫ్ఘన్ సైన్యం అవినీతి, పారిపోవడం మరియు తక్కువ ధైర్యాన్ని కలిగి ఉంది. ఇది ఇప్పటికీ ఉందని నిపుణులు అంటున్నారు, మరియు ఇది పోయిన తరువాత దేశ భద్రతా దళాలకు నిధులు సమకూర్చాలని నాటో పట్టుబడుతున్నందున ఇది చాలా ఆందోళన కలిగిస్తుంది.

మే 1 నాటికి బయలుదేరడానికి డొనాల్డ్ ట్రంప్ ఏకపక్షంగా తీసుకున్న నిర్ణయం అమెరికా మిత్రదేశాలను ఆశ్చర్యపరిచింది. ఇది నాటో యొక్క బలహీనతను హైలైట్ చేసింది: యూరోపియన్ సభ్యులు మరియు కెనడా తమ అతిపెద్ద భాగస్వామి నుండి రవాణా మద్దతు లేకుండా ప్రధాన కార్యకలాపాలను కొనసాగించలేరు.

న్యూయార్క్ మరియు వాషింగ్టన్‌లపై 9/11 దాడుల 20 వ వార్షికోత్సవం నాటికి యుఎస్ దళాలను బయటకు తీయడానికి బిడెన్ తీసుకున్న నిర్ణయం స్వల్పంగా మారిపోయింది, అయినప్పటికీ అతను ఈసారి మిత్రులను సంప్రదించాడు.

ఇప్పుడు RAND కార్పొరేషన్ థింక్ ట్యాంక్ కోసం పనిచేస్తున్న మాజీ ఆఫ్ఘన్ రాయబారి జేమ్స్ డాబిన్స్, నిష్క్రమణ అంటే ప్రభుత్వ చట్టబద్ధతను కోల్పోతుందని అర్థం.

“యుఎస్ నిష్క్రమణ తాలిబాన్లకు విజయంగా మరియు యునైటెడ్ స్టేట్స్కు ఓటమిగా కనిపిస్తుంది” అని ఆయన అభిప్రాయ ముక్కలో తెలిపారు. “ఫలితం అమెరికన్ విశ్వసనీయతకు దెబ్బ, నిరోధం బలహీనపడటం మరియు మరెక్కడా అమెరికన్ భరోసా విలువ.”

సోమవారం, నాటో నాయకులు తమ కూటమి యొక్క బలాన్ని పునరుద్ఘాటిస్తారు మరియు వారికి బాగా తెలిసిన వాటికి తిరిగి వెళతారు: వారి పాత శత్రుత్వం, రష్యా. రష్యా అధ్యక్షుడు వ్లాదిమిర్ పుతిన్ తో సమావేశమయ్యే ముందు బిడెన్ తన భాగస్వాములకు వివరిస్తాడు. నాటో శిఖరాగ్ర సమావేశానికి ఆఫ్ఘన్ అధ్యక్షుడు అష్రఫ్ ఘనీని ఆహ్వానించలేదు.

“ఆఫ్ఘనిస్తాన్‌లో పెట్టుబడులు పెట్టడానికి తక్కువ ఆకలి మిగిలి ఉంది” అని బ్రాట్‌బర్గ్ చెప్పారు. “చాలా నాటో దేశాలలో విసిగిపోయిన భావన ఉంది, మరియు ఇప్పుడు సంచులను సర్దుకుని, భూమిపై కలిగే పరిణామాల గురించి తక్కువ పరిశీలనతో బయటపడటానికి సమయం ఆసన్నమైంది.”

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

పార్టీలో ఉండటానికి త్యాగాలు చేయవలసి ఉందని బిజెపి బెంగాల్ నాయకుడు హెచ్చరించారు, తథాగట రాయ్ ముకుల్ రాయ్ ను 'ట్రోజన్ హార్స్' అని పిలుస్తారు

MVA మిత్రపక్షాలు ప్రభుత్వాన్ని నడపడంలో ఐక్యమయ్యాయి, అయితే అసెంబ్లీ, లోక్‌సభ ఎన్నికలు: ఎన్‌సిపి

రూ .2,000 కోట్ల శ్రీరామ్ ట్రాన్స్‌పోర్ట్ క్యూఐపిలో ఎవరు పెట్టుబడి పెట్టారు?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments