Sunday, June 20, 2021
HomeGENERAL1249 గ్రామాలతో స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్ గ్రామీన్ -19 మహమ్మారి ఓడిఎఫ్ ప్లస్ అని ప్రకటించింది

1249 గ్రామాలతో స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్ గ్రామీన్ -19 మహమ్మారి ఓడిఎఫ్ ప్లస్ అని ప్రకటించింది

జల్ శక్తి మంత్రిత్వ శాఖ

స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్ గ్రామీన్ – దశ 2, COVID-19 మహమ్మారి మధ్య స్థిరమైన పురోగతి సాధించింది, 1249 గ్రామాలతో ODF ప్లస్

మోస్ జల్ శక్తి శ్రీ రత్తన్ లాల్ కటారియా ఎస్బిఎం-జి

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 07 జూన్ 2021 5:14 PM పిఐబి Delhi ిల్లీ

స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్ – గ్రామీన్ (ఎస్బిఎం-జి) పురోగతిని జల్ శక్తి రాష్ట్ర మంత్రి శ్రీ రత్తన్ లాల్ కటారియా ఈ రోజు సమీక్షించారు. ) తాగునీరు మరియు పారిశుద్ధ్య శాఖ క్రింద. కొనసాగుతున్న COVID-19 మహమ్మారి ఎదుర్కొంటున్న తీవ్రమైన సవాళ్ళ మధ్య మిషన్ స్థిరమైన పురోగతి సాధిస్తోంది. మహమ్మారి కారణంగా విధించిన కఠినమైన నిబంధనల మధ్య, సమయానికి వ్యతిరేకంగా పనిచేస్తున్న ఈ విభాగం, మే 2020 లో పథకం మార్గదర్శకాలను వెంటనే విడుదల చేసింది మరియు రాష్ట్ర స్థాయిలో సామర్థ్యం మరియు అమలుకు తోడ్పడే మాన్యువల్లు, బ్రోచర్లు, సలహాలను సంకలనం చేసింది.

ఎస్‌బిఎం దశ -2 ను ప్రధానమంత్రి శ్రీ నరేంద్ర మోడీ ఫిబ్రవరిలో ప్రకటించారు, 2020 అంటే భారతదేశంలో మొట్టమొదటి COVID వేవ్‌కు ముందు. దశ -1 అక్టోబర్ 2019 లో నేషన్‌ను బహిరంగ మలవిసర్జన రహితంగా ప్రకటించడంతో ముగిసింది. దశ -1 కింద సాధించిన విజయాల గురించి మరియు గ్రామీణ భారతదేశంలో ఘన / ద్రవ మరియు ప్లాస్టిక్ వ్యర్థ పదార్థాల నిర్వహణకు తగిన సదుపాయాలను కల్పించడం దశ -2 నొక్కి చెబుతుంది.

అనేక అడ్డంకులను ఎదుర్కొంటున్నప్పటికీ, అధికారులు 40,705 కోట్ల రూపాయల విలువైన వార్షిక అమలు ప్రణాళికలను సిద్ధం చేసి సమర్పించడానికి రాష్ట్రాలను ప్రోత్సహించగలిగారు. వీటిని ఎన్‌ఎస్‌ఎస్‌సి- జాతీయ పథకం మంజూరు కమిటీ ఆమోదించింది. తక్కువ వ్యవధిలో, 1.1 లక్షల గ్రామాలు ఘన మరియు ద్రవ వ్యర్థ పదార్థాల నిర్వహణ (SWM / LWM) పనులను నివేదించాయి. సుమారు 2.41 లక్షల గ్రామాలలో కనీస లిట్టర్ మరియు స్తబ్దుగా ఉన్న వ్యర్థ జలాలు నమోదయ్యాయి. 1249 గ్రామాలు తమను ODF ప్లస్ గా ప్రకటించాయి, 53,066 కమ్యూనిటీ కంపోస్ట్ గుంటలు & 10.4 లక్షల గృహస్థాయి SLWM ఆస్తులు నిర్మించబడ్డాయి. గ్రామాలు కూడా 1.60 లక్షలకు దగ్గరగా డ్రైనేజీ పనులను నివేదించాయి.

సాధించడానికి రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలతో నిర్విరామంగా కలిసి పనిచేసినందుకు MoS అధికారులను పూర్తి చేసింది. COVID-19 మహమ్మారి ఉన్నప్పటికీ, SBM-G క్రింద లక్ష్యాలు ఎక్కువగా పరిపాలనా వనరులను దాని వైపుకు తీసుకువెళుతున్నాయి. స్వచ్ఛతా దృష్టాంతాన్ని భూస్థాయిలో నిరంతరం అంచనా వేయవలసిన అవసరాన్ని మరియు రాష్ట్ర ప్రభుత్వాలు మరియు గ్రామ పంచాయతీలతో పాటు సమన్వయ ప్రణాళిక మరియు సమన్వయ చర్యల ద్వారా అభివృద్ధి చెందుతున్న సవాళ్లను పరిష్కరించాల్సిన అవసరాన్ని శ్రీ కటారియా నొక్కిచెప్పారు. మహమ్మారి ఈ దేశ ప్రజలను వ్యక్తిగత ఆరోగ్యం మరియు పరిశుభ్రత పట్ల ఎక్కువగా సున్నితం చేసిందని శ్రీ కటారియా తెలిపారు. స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్ కింద లక్ష్యాలను మరింత పెంచుకోవడానికి ఈ అవగాహన ఉండాలి.

2021-22 సంవత్సరానికి 51,05,534 ఐహెచ్‌హెచ్‌ఎల్‌ల నిర్మాణం, 2,07,945 గ్రామాల్లో ఎస్‌డబ్ల్యుఎం ప్రాజెక్టులు, 1,82,517 గ్రామాల్లో బూడిద నీటి నిర్వహణ ఉన్నాయి , 2,458 బ్లాక్స్ మరియు 386 గోబార్-ధన్ ప్రాజెక్టులలో ప్లాస్టిక్ వ్యర్థ పదార్థాల నిర్వహణ యూనిట్లు. గ్రామ స్థాయిలో ఆవు పేడ మరియు అకర్బన వ్యవసాయ వ్యర్థాలను పారవేయడానికి ఆర్థికంగా లాభదాయకమైన మరియు పర్యావరణ అనుకూలమైన పరిష్కారాన్ని అందించడానికి ప్రధాని శ్రీ నరేంద్ర మోడీ దృష్టిని సమర్థవంతంగా అమలు చేయడానికి గోబర్ధన్ యోజన 2018 సంవత్సరంలో ప్రారంభించబడింది. కొత్త మరియు పునరుత్పాదక ఇంధన మంత్రిత్వ శాఖ, పెట్రోలియం మరియు సహజ వాయువు మంత్రిత్వ శాఖ, వ్యవసాయ మంత్రిత్వ శాఖ మరియు పశుసంవర్ధక, డైరీ మరియు మత్స్య మంత్రిత్వ శాఖల మధ్య సినర్జీని కోరుకునే ఈ ప్రాజెక్టుకు స్వచ్ఛ భారత్ మిషన్ గ్రామీన్ నోడల్ పర్యవేక్షణ సంస్థగా మారింది. బయోగ్యాస్ ప్లాంట్ ఏర్పాటు కోసం ఇప్పటివరకు ఇలాంటి 85 సైట్లు గుర్తించబడ్డాయి మరియు 34 ప్లాంట్లు పూర్తయ్యాయి. అటువంటి ప్రాజెక్టులను ప్లాన్ చేయడంలో ఛత్తీస్‌గ h ్ రాష్ట్రం ముందడుగు వేసింది మరియు త్వరలో భారతదేశం అంతటా గ్రామ పంచాయతీలు ఎమ్యులేషన్ కోసం అనేక విజయ కథలు అందుబాటులో ఉంటాయి.

2021-25లో 1.42 లక్షల కోట్ల రూపాయల మైలురాయి కేటాయింపును శ్రీ కటారియా ప్రశంసించారు, ఇది 15 వ ఆర్థిక కమిషన్ నీటి మరియు పారిశుద్ధ్య రంగాల వైపు చేసింది మరియు దీనిని గ్రామ పంచాయతీలకు గేమ్ ఛేంజర్ అని పేర్కొంది. ఇది ఓడిఎఫ్ ప్లస్ హోదాను సాధించడంలో మరియు మొత్తం వ్యర్థ పదార్థాల నిర్వహణ పర్యావరణ వ్యవస్థను అప్‌గ్రేడ్ చేసే ప్రయత్నాలను కాటాపుల్ట్ చేస్తుంది. అన్ని SWM సంబంధిత పనులు మరియు అనుబంధ సాంకేతిక సహాయక సామగ్రి మరియు మార్గదర్శకాలను పర్యవేక్షించడానికి విభాగం త్వరలో MIS వ్యవస్థను విడుదల చేయబోతోంది.

BY / AS

(విడుదల ID: 1725083) సందర్శకుల కౌంటర్: 4

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

Recent Comments