HomeGENERALప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం సందర్భంగా గంగా క్వెస్ట్ 2021 యొక్క గ్రాండ్ ఫినాలే ప్రారంభమవుతుంది

ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం సందర్భంగా గంగా క్వెస్ట్ 2021 యొక్క గ్రాండ్ ఫినాలే ప్రారంభమవుతుంది

జల్ శక్తి మంత్రిత్వ శాఖ

గంగా క్వెస్ట్ 2021 యొక్క గ్రాండ్ ఫినాలే ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం
సందర్భంగా ప్రారంభమవుతుంది

113 దేశాల నుండి 1.1 మిలియన్ల మంది గంగా క్వెస్ట్ క్విజ్ కోసం నమోదు చేసుకున్నారు; 216 మంది పాల్గొనేవారు వారి పనితీరు ఆధారంగా గ్రాండ్ ఫినాలే కోసం ఎంపికయ్యారు

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 05 జూన్ 2021 8:32 PM ద్వారా పిఐబి Delhi ిల్లీ

నేషనల్ మిషన్ ఫర్ క్లీన్ గంగా (ఎన్‌ఎంసిజి) గంగా గ్రాండ్ ఫైనల్ నిర్వహించింది క్వెస్ట్ 2021, ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవం 2021 సందర్భంగా గంగా, నదులు మరియు పర్యావరణంపై ఆన్‌లైన్ గ్లోబల్ క్విజ్ పోటీ. ఈ క్విజ్‌ను 2019 లో మొదట యువత, పిల్లలు, గంగా నది మరియు ఇతర నదుల వైపు ప్రజలను సున్నితం చేసే విద్యా కార్యక్రమంగా రూపొందించారు మన దేశం యొక్క. ట్రీ క్రేజ్ ఫౌండేషన్ సహకారంతో ఈ క్విజ్‌ను ఎన్‌ఎంసిజి నిర్వహిస్తుంది.

లక్షలాది మంది పాల్గొన్న వారిలో ప్రాథమిక రౌండ్ల విజేతలను అభినందిస్తూ, ఎన్‌ఎంసిజి డైరెక్టర్ జనరల్ శ్రీ రాజీవ్ రంజన్ మిశ్రా మాట్లాడుతూ “ప్రపంచ పర్యావరణ దినోత్సవ థీమ్‌కు అనుగుణంగా 2021-పర్యావరణ పునరుద్ధరణ, గంగా క్వెస్ట్ గంగాపై మాత్రమే కాకుండా మొత్తం పర్యావరణ వ్యవస్థపై దృష్టి పెడుతుంది. క్విజ్ యొక్క లక్ష్యం నేర్చుకోవడం సరదాగా జరిగేలా చూడటం. ” ఈ వార్షిక క్విజ్ ప్రజలను అనుసంధానించే లక్ష్యంతో నమామి గంగే మిషన్‌కు సహాయపడే దేశంలోని లక్షలాది మంది వ్యక్తులతో కనెక్ట్ అవ్వడానికి చాలా ముఖ్యమైన చర్యగా మారింది.

జల్ శక్తి మంత్రి శ్రీ గజేంద్ర సింగ్ షేఖావత్, ఆసక్తితో, గత సంవత్సరం నుండి టీం ఎన్ఎంసిజిని మిలియన్ ప్లస్ క్విజ్గా మార్చడానికి మరియు దానిని సాధారణ లక్షణంగా మార్చడానికి ప్రేరణనిచ్చింది. DG, NMCG ఈ సంవత్సరం గంగా క్వెస్ట్ అన్ని రాష్ట్రాలు, యుటిలు, దేశంలోని అత్యంత మారుమూల ప్రాంతాల నుండి మరియు ప్రపంచంలోని చాలా పెద్ద దేశాల నుండి పాల్గొనడంతో తన పాద ముద్రణను అద్భుతంగా మెరుగుపరిచింది. గంగా పరిరక్షణ కోసం సంకల్పం బలోపేతం చేయడంలో మహమ్మారి ఉన్నప్పటికీ అదనపు మైలు దూరం వెళ్ళిన అనేక భాగస్వామి సంస్థలు, ఎన్‌వైకె గంగా డూట్స్, గంగా మిత్రాస్, ప్రహారిస్, గంగా విచార్‌మంచెట్ వంటి స్వచ్ఛంద సంఘాలు చేసిన ప్రశంసనీయమైన పనిని ఆయన ప్రశంసించారు. పాల్గొనేవారికి గంగా మరియు పర్యావరణంతో తమ అనుబంధాన్ని క్విజ్‌కు మించి కొనసాగించాలని ఆయన పిలుపునిచ్చారు.

కుమారి. రెండవ బ్యాంకు COVID-19 మరియు తుఫానుల వంటి పెద్ద సంక్షోభాలను ఎదుర్కొంటున్నప్పటికీ, గంగా క్వెస్ట్ 2021 కు ప్రపంచ స్పందన పట్ల గంగా ప్రాజెక్ట్ కో-టాస్క్ టీమ్ లీడర్ ఉపనీత్ సింగ్ తన ఆనందాన్ని వ్యక్తం చేశారు. ఆమె పంచుకున్న నమామి గంగే కార్యక్రమం గురించి మాట్లాడుతూ, “ప్రపంచ బ్యాంకు ద్వారా మేము ప్రపంచంలో అనేక నదీ సంరక్షణ కార్యక్రమాలతో నిమగ్నమై ఉన్నాము, కాని స్కేల్, మాగ్నిట్యూడ్ మరియు సంపూర్ణ విధానం పరంగా నమామి గంగే వంటి ఇతర కార్యక్రమాలు లేవు. మేము ఈ కార్యక్రమం నుండి ఇతర దేశాలకు నేర్చుకుంటాము. ” విద్యార్థులను ఉద్దేశించి ఆమె మాట్లాడుతూ, “ఈ రోజు, యువత పర్యావరణ పరిరక్షణకు అతిపెద్ద న్యాయవాదులు. అందువల్ల, గంగా పునరుజ్జీవనం మరియు పర్యావరణ పరిరక్షణకు మద్దతు ఇవ్వడంలో యువత పాత్ర చాలా ఉపయోగకరంగా ఉంటుంది. ”

గంగా క్వెస్ట్ 2021 ను విజయవంతం చేయడంలో వెనుకబడిన సన్నాహాల గురించి మాట్లాడుతూ, ఎన్‌ఎంసిజి ప్రముఖ సమన్వయకర్త, ఎగ్జిక్యూటివ్ డైరెక్టర్-ఫైనాన్స్ శ్రీ రోజీ అగర్వాల్ గంగా క్వెస్ట్ ఆర్గనైజింగ్ బృందం, క్విజ్ను “మహా-అభియాన్” అని పిలిచింది, దీనిలో అనేక విద్యా, స్వతంత్ర మరియు స్వచ్ఛంద సంస్థలు సహకరించాయి. ఈ సంవత్సరం 113 దేశాల నుండి క్విజ్ కోసం 1.1 మిలియన్ల మంది నమోదు చేసుకున్నారని ఆయన పంచుకున్నారు. వారి పనితీరు ఆధారంగా 216 మంది పాల్గొనేవారు గ్రాండ్ ఫైనల్‌కు ఎంపికయ్యారు, వీరిలో 215 మంది భారతీయ పౌరులు మరియు 1 యుఎఇ నుండి వచ్చారు.

ట్రీ క్రేజ్ ఫౌండేషన్ యొక్క CEO భావ్నా బాడోలా, గంగా క్వెస్ట్ పట్ల ఉత్సాహం చాలా రెట్లు పెరిగిందని పంచుకున్నారు. 2021 లో, కోవిడ్ -19 మహమ్మారి నేపథ్యంలో ఏప్రిల్-మే నెలల్లో దేశంలో చాలా సవాలుగా ఉన్నప్పటికీ, క్విజ్ కోసం 1.1 మిలియన్లకు పైగా నమోదు చేసుకున్నారు. క్విజ్‌లో ఎక్కువ మంది చేరగలరని నిర్ధారించడానికి, క్విజ్ హిందీ మరియు ఇంగ్లీషులో నిర్వహించబడుతుందని, మొదటిసారిగా, అన్ని రాష్ట్రాలు మరియు కేంద్ర పాలిత ప్రాంతాలు గంగా క్వెస్ట్ 2021 లో పాల్గొన్నాయని ఆమె తెలిపింది. అంతర్జాతీయంగా పాల్గొనేవారికి ఇది పూర్తిగా తెరిచి ఉంది.

జార్ఖండ్ వంటి అనేక రాష్ట్రాలు గత సంవత్సరంలో భారీ సంఖ్యలో పాల్గొన్నాయని, గత సంవత్సరం 3,147 తో పోలిస్తే ఈ సంవత్సరం 1,10,111 మంది పాల్గొన్నారని, ఒడిశా 7,948 నుండి 20, 538 కు పెరిగిందని ఆమె అన్నారు. హెచ్‌పి 3,271 నుండి 13 వరకు, 138 మొదలైనవి. 216 విజేతలు గ్రాండ్ ఫైనల్‌లో పాల్గొన్నారు. లింగ పరంగా, విజేతలు (పురుషుడు -110, ఆడ -106) తో సమానంగా పంపిణీ చేయబడతారు. విజేతలలో, 215 మంది విజేతలు భారతదేశం అంతటా ఉన్నారు మరియు యుఎఇ నుండి 1 విజేత మాత్రమే ఉన్నారు. భారతదేశంలో, విజేతలు 24 వేర్వేరు రాష్ట్రాల నుండి వచ్చారు, ఇక్కడ ఉత్తర ప్రదేశ్ టాప్ 3 విజేతలుగా ఉంది, తరువాత Delhi ిల్లీ మరియు జార్ఖండ్ ఉన్నాయి.

గరిష్ట వ్యక్తులను చేరుకోవడానికి వారు చేసిన కృషికి ప్రత్యేక ప్రస్తావన పొందిన ముగ్గురు వ్యక్తులు శ్రీ నిషి కాంత్ అగర్వాల్, ప్రిన్సిపాల్, కెవి నెంబర్ 2 నౌసేనాబాగ్, విశాఖపట్నం; శ్రీమతి రామ సంపత్, నోడల్ ఆఫీసర్, శ్రీ సత్యసాయి సేవా ఆర్గనైజేషన్స్ ఇండియా; మరియు, మిస్టర్ వినీత్ మణి, నోడల్ ఆఫీసర్, ఓరియంటల్ ఇన్స్టిట్యూట్ సీనియర్ సెకండరీ స్కూల్, అమేథి, డియోరియా.

ఈ కార్యక్రమంలో ప్రముఖ గాయకుడు శ్రీ కైలేష్ ఖేర్ కూడా చేరారు, వారు పెద్ద సంఖ్యలో చేరడాన్ని ప్రశంసించారు మరియు నమామిపై స్ఫూర్తిదాయకమైన పాటను పాడారు గంగే. ప్రఖ్యాత నటుడు శ్రీ రాజీవ్ ఖండేల్వాల్ కూడా చేరారు మరియు టెలి-సిరీస్ “రాగ్ రాగ్ మీ గంగా” తో తన అనుబంధాన్ని గుర్తు చేసుకున్నారు. నది మరియు పర్యావరణ పరిరక్షణ కేవలం ప్రభుత్వ బాధ్యత మాత్రమే కాదని నొక్కిచెప్పిన శ్రీ రాజీవ్ ఖండేల్వాల్, క్విజ్ కోసం వారు చూపించిన గంగా మరియు పర్యావరణ శాస్త్ర పరిరక్షణ పట్ల అదే ఉత్సాహాన్ని, నిబద్ధతను చూపించాలని విద్యార్థులను కోరారు.

గ్రాండ్ ఫినాలే వివిధ ఆన్‌లైన్ ఫోరమ్‌లలో 75,000 మందికి పైగా వీక్షకులకు ఆన్‌లైన్‌లోకి చేరుకుంది. భారతదేశం నుండి మాత్రమే కాకుండా ప్రపంచవ్యాప్తంగా యుఎస్, యుఎఇ, నేపాల్, పాకిస్తాన్, ఫిన్లాండ్ వంటి దేశాల నుండి వచ్చిన ప్రేక్షకులు ఈ కార్యక్రమాన్ని చూడటం ఆనందించారు.

BY / AS

(విడుదల ID: 1724806) సందర్శకుల కౌంటర్: 1

ఇంకా చదవండి

Previous article2021 జూన్ 7 న ప్రారంభించాల్సిన ఆదాయపు పన్ను శాఖ యొక్క కొత్త, పన్ను చెల్లింపుదారుల స్నేహపూర్వక ఇ-ఫైలింగ్ పోర్టల్
Next articleపర్యాటక మంత్రి శ్రీ ప్రహ్లాద్ సింగ్ పటేల్ కొత్తగా అప్‌గ్రేడ్ చేసిన ఐఐటిటిఎం వెబ్‌సైట్‌ను 108 జాతీయ, అంతర్జాతీయ భాషల్లో ప్రారంభించారు.
RELATED ARTICLES

పెట్టుబడిలో AI అనేది మానవ సాధికారత గురించి, స్థానభ్రంశం గురించి కాదు

కోవిడ్ మధ్య విదేశీ నిపుణులు లేనప్పుడు హెచ్‌హెచ్ పట్టాల వాణిజ్య ఉత్పత్తిని సెయిల్ వాయిదా వేసింది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

పెట్టుబడిలో AI అనేది మానవ సాధికారత గురించి, స్థానభ్రంశం గురించి కాదు

కోవిడ్ మధ్య విదేశీ నిపుణులు లేనప్పుడు హెచ్‌హెచ్ పట్టాల వాణిజ్య ఉత్పత్తిని సెయిల్ వాయిదా వేసింది

देख लीजिए नीतीश का बाढ़, अपनी ही डाला?

Recent Comments