HomeBUSINESSఈశాన్య భారతదేశం: వర్ష-లోటు సంవత్సరాలు కొత్త సాధారణమవుతున్నాయా?

ఈశాన్య భారతదేశం: వర్ష-లోటు సంవత్సరాలు కొత్త సాధారణమవుతున్నాయా?

. , మరియు (మైనస్) మార్చి-మే నెలలో అరుణాచల్ ప్రదేశ్‌లో 27 శాతం దేశం మొత్తం అరుదుగా +18 శాతం మిగులును కలిగి ఉంది.

కూడా చదవండి: మొదటి రుతుపవనాలు వచ్చే వారం తక్కువ అవకాశం: IMD

మేఘాలకు సహజమైన ‘లిఫ్ట్’

భూభాగం మరియు ఎత్తైన శిఖరాలను తగ్గించడం టొరెంట్లలో కురిపించడానికి బెంగాల్ బే నుండి వర్షం పడే మేఘాలకు ఇక్కడ సహజ లిఫ్ట్ అందిస్తుంది. కానీ గత కొన్నేళ్లుగా వర్షపాతం పోకడలు మార్చడంలో విఫలమయ్యాయి. భారత వాతావరణ శాఖ మంగళవారం జారీ చేసిన రెండవ దీర్ఘకాల రుతుపవనాల సూచన కూడా లోటును సూచిస్తుంది.

వార్షిక వర్షపాతం (జనవరి-డిసెంబర్) కూడా 2019 మరియు 2020 రెండింటిలోనూ ఇంటి గురించి రాయడానికి పెద్దగా లేదు, మొత్తం రెండు సంవత్సరాల్లో దేశం మొత్తం 10 శాతం మిగులును పొందింది.

సాంప్రదాయకంగా, ఈ ప్రాంతంలో వార్షిక రుతుపవనాల వర్షపాతం 1,000 మిమీ కంటే తక్కువ ఉన్న ప్రాంతం ఏదీ లేదు. ఇక లేదు. ఈ రుతుపవనాలు గత దశాబ్దాలుగా మిగులును మరెక్కడా పంపిణీ చేసినప్పటికీ, విషయాలు ఎలా తిరగబడతాయో ఉత్తమ సూచికను అందిస్తుంది.

అధిక వర్షపాతం సాధారణం

అప్పుడప్పుడు భారీ వర్షపాతం మరియు బ్రహ్మపుత్ర వరదలు ఉన్నప్పటికీ ఈ ప్రాంతంలో నిరంతర వర్షపాతం లోటు ఉందని పరిశోధకులు గమనిస్తున్నారు. మరియు ఇతర నదులు. దేశంలోని నైరుతి తీరం (కేరళ మరియు తీర కర్ణాటక) మాదిరిగానే ఇక్కడి వ్యక్తిగత రాష్ట్రాలు సాంప్రదాయకంగా అధిక సాధారణ వర్షపాతం సగటును కలిగి ఉంటాయి.

కాబట్టి, కొండ భూభాగాలపై ఈ అధిక వర్షపాతం సాధారణాల నుండి ఏదైనా విచలనం , హెడ్ బే ఆఫ్ బెంగాల్ నైరుతికి చాలా దూరంలో లేదు, తుది విశ్లేషణలో గొప్పది పొందండి. కానీ ఈ విచలనాలు గత కొన్నేళ్లుగా చాలా తరచుగా మారాయి.

ఇది ఎందుకు? సాధారణ నిందితుడు గ్లోబల్ వార్మింగ్ / వాతావరణ మార్పు. స్కైమెట్ వెదర్, వాతావరణ శాస్త్ర మరియు వాతావరణ మార్పుల అధ్యక్షుడు జి.పి.శర్మ, సాధారణంగా స్థానికీకరించిన వాతావరణ మరియు వాతావరణ కారకాల యొక్క ప్రవర్తనా విధానంలో మార్పులు కూడా వారి పాత్రలను పోషిస్తాయని అభిప్రాయపడ్డారు.

బే వ్యవస్థల సంఖ్య

అతని ప్రకారం, బేలో వర్షం మోసే వ్యవస్థలు ఏర్పడే పౌన frequency పున్యం (అల్ప పీడన ప్రాంతాలు లేదా మాంద్యం) మరియు వాటి ట్రాక్ చాలా గౌరవంగా ఉంటుంది ఈశాన్య భారతదేశంలో వర్షపాతం అవకాశాలు. ఈ ప్రాంతంలోని మరో ముఖ్యమైన వాతావరణ నిర్ణయాధికారి గాలి మరియు అది వీచే దిశ.

ఈశాన్య వాతావరణంపై గాలులు దాదాపుగా పూర్తి అయ్యాయని కూడా చెప్పవచ్చు. వారు పశ్చిమ లేదా దక్షిణ-పశ్చిమ (సాధారణంగా బే) అయితే, వర్షాలు అని అర్థం. ‘లోయ గాలులు’ (వ్యతిరేక దిశ మరియు ఖండాంతరాల నుండి వీచేవి) అని పిలువబడే మరొక భాగం ఉంది, ఇవి పొడి, మరియు హెరాల్డ్ ఎండ వాతావరణం.

కాదనలేని పవన కారకం

“విమానయాన వాతావరణ శాస్త్రవేత్తగా, నేను చార్టులలో ‘కోల్‌కతా’ గాలులు లేదా ‘సిల్చార్’ గాలులను చూసినప్పుడల్లా , అంటే వర్షాన్ని కురిపించడం. బేలో ఒక వ్యవస్థ ఏర్పడే దశలో, మనకు మంచి (ఎండ) వాతావరణం లభిస్తుంది. రాబోయే ఆరు గంటల్లో అది తీరం దాటిన తరువాత, గాలులు దక్షిణ-పశ్చిమ ప్రాంతాలకు పశ్చిమంగా మారి వర్షాన్ని తెస్తాయి. ”

బేలో ఏర్పడే వ్యవస్థల సంఖ్య కూడా లెక్కించబడుతుంది; కాబట్టి వారి ఫ్రీక్వెన్సీ మరియు ట్రాక్. ఈశాన్యంలో వర్షాలు పడటానికి మధ్య ఒడిశా లేదా ప్రక్కనే ఉన్న పశ్చిమ బెంగాల్ మీదుగా ల్యాండ్ ఫాల్ పాయింట్ చాలా అనువైనది. అయితే, గత మూడు సీజన్లలో, ఇది అలా ఉండకపోవచ్చు, శర్మ బిజినెస్ లైన్ .

ట్రాక్‌లను మార్చడం, ఒక ఆందోళన

“వాటిలో ఎక్కువ భాగం తూర్పు తీరం యొక్క మధ్య భాగాల గుండా వెళ్ళాయి – చాలా ఆగ్నేయ ట్రాక్‌లు మరియు ఈశాన్య నుండి దూరంగా ఉన్నాయి. బీహార్ ఉత్తర ప్రదేశ్‌లోని ఒడిశా అంతటా రుతుపవనాల పతనంలో వారు సాధారణ ట్రాక్‌లను అనుసరించలేదు. బదులుగా, వారు ఛత్తీస్‌గ h ్ లేదా మహారాష్ట్ర లేదా మధ్య భారతదేశంలోని కొన్ని ప్రాంతాలను దాటటానికి ఎంచుకున్నారు. ”

ఈశాన్యంలో భారీగా వర్షాలు కురిసే మరో ప్రధాన సందర్భం ‘బ్రేక్ మాన్‌సూన్’ దశలో. ఇక్కడ, రుతుపవన పతనము హిమాలయాల పర్వత ప్రాంతాలకు దగ్గరగా ఉత్తరాన మారుతుంది. “కానీ గత సంవత్సరం విరామం రుతుపవనాల దశను కనుగొనలేదు. 2019 లో కూడా స్పష్టమైన విరామం లేదు ”అని శర్మ గుర్తు చేసుకున్నారు.

ఇంకా చదవండి

Previous articleఐకానిక్ సామాను రిటైల్ గొలుసు విట్కో 70 సంవత్సరాల తరువాత మూసివేయబడుతుంది
Next articleటిఎన్ సిఎం స్టాలిన్ జూన్ 14 వరకు లాక్డౌన్ పొడిగించారు
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

నటి అత్యాచారం, గర్భస్రావం, బ్లాక్ మెయిల్ ఆరోపణలకు సంబంధించి మాజీ మంత్రిని అరెస్టు చేశారు

బలమైన 'మాస్టర్' కనెక్షన్‌తో సంతానం కొత్త ప్రాజెక్ట్?

Recent Comments