33 C
Andhra Pradesh
Monday, May 17, 2021
HomeUncategorizedభారతదేశంలో COVID టీకా మినిసిక్యూల్ తరువాత రక్తస్రావం మరియు గడ్డకట్టే సంఘటనలు

భారతదేశంలో COVID టీకా మినిసిక్యూల్ తరువాత రక్తస్రావం మరియు గడ్డకట్టే సంఘటనలు

ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖ

భారతదేశంలో COVID టీకా మినిసిక్యూల్ తరువాత రక్తస్రావం మరియు గడ్డకట్టే సంఘటనలు

జాతీయ AEFI (రోగనిరోధకత తరువాత ప్రతికూల సంఘటన) కమిటీ నివేదికను సమర్పించింది కేంద్ర ఆరోగ్య మంత్రిత్వ శాఖ

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 17 మే 2021 2:32 PM పిఐబి Delhi ిల్లీ

భారతదేశంలో COVID టీకా తరువాత రక్తస్రావం మరియు గడ్డకట్టే కేసులు మైనస్ మరియు లైన్ దేశంలో ఈ పరిస్థితుల యొక్క నిర్ధారణల సంఖ్యతో, ఆరోగ్య మరియు కుటుంబ సంక్షేమ మంత్రిత్వ శాఖకు జాతీయ AEFI (ఇమ్యునైజేషన్ తరువాత ప్రతికూల సంఘటన) కమిటీ సమర్పించిన నివేదిక పేర్కొంది.

హెచ్చరికలు పెంచబడ్డాయి కొన్ని దేశాలలో పోస్ట్-టీకాపై “ఎంబాలిక్ మరియు థ్రోంబోటిక్ ఈవెంట్స్” 11 మార్చి 2021 న ముఖ్యంగా ఆస్ట్రాజెనెకా-ఆక్స్ఫర్డ్ వ్యాక్సిన్‌తో . ప్రపంచ ఆందోళనల దృష్ట్యా భారతదేశంలో ప్రతికూల సంఘటనల (AE) గురించి లోతైన విశ్లేషణ నిర్వహించడానికి నిర్ణయం తీసుకోబడింది.

జాతీయ AEFI కమిటీ 2021 ఏప్రిల్ 03 నాటికి, 75,435,381 వ్యాక్సిన్ మోతాదులను అందించారు (కోవిషీల్డ్ – 68,650,819; కోవాక్సిన్ – 6,784,562). వీటిలో 65,944,106 మొదటి మోతాదులు, 9,491,275 రెండవ మోతాదు. COVID-19 టీకా డ్రైవ్ ప్రారంభించినప్పటి నుండి – దేశంలోని 753 జిల్లాలలో 684 నుండి నివేదించబడిన CO-WIN ప్లాట్‌ఫాం ద్వారా 23,000 కంటే ఎక్కువ ప్రతికూల సంఘటనలు నివేదించబడ్డాయి. వీటిలో, 700 కేసులు మాత్రమే (@ 9.3 కేసులు / మిలియన్ మోతాదులు ఇవ్వబడ్డాయి) తీవ్రమైన మరియు తీవ్రమైన స్వభావం ఉన్నట్లు నివేదించబడ్డాయి.

AEFI కమిటీ 498 తీవ్రమైన మరియు తీవ్రమైన సంఘటనల యొక్క లోతైన కేసు సమీక్షను పూర్తి చేసింది , వీటిలో 26 కేసులు సంభావ్య థ్రోంబోఎంబాలిక్ (రక్తనాళంలో ఒక గడ్డ ఏర్పడటం కూడా వదులుగా విరిగిపోయి, మరొక ప్రవాహాన్ని ప్లగ్ చేయడానికి రక్త ప్రవాహం ద్వారా తీసుకువెళ్ళవచ్చు) సంఘటనలు – కోవిషీల్డ్ వ్యాక్సిన్ పరిపాలనను అనుసరించి – 0.61 కేసులు / మిలియన్ మోతాదుల రిపోర్టింగ్ రేటుతో.

కోవాక్సిన్ వ్యాక్సిన్ పరిపాలన తరువాత సంభావ్య త్రంబోఎంబాలిక్ సంఘటనలు ఏవీ నివేదించబడలేదు.

భారతదేశంలో AEFI డేటా త్రంబోఎంబాలిక్ సంఘటనలకు చాలా చిన్నది కాని ఖచ్చితమైన ప్రమాదం ఉందని చూపించింది. భారతదేశంలో ఈ సంఘటనల రిపోర్టింగ్ రేటు సుమారు 0.61 / మిలియన్ మోతాదులో ఉంది, ఇది UK యొక్క రెగ్యులేటర్ మెడికల్ అండ్ హెల్త్ రెగ్యులేటరీ అథారిటీ (MHRA) నివేదించిన 4 కేసులు / మిలియన్ల కంటే చాలా తక్కువ. జర్మనీ మిలియన్ మోతాదుకు 10 సంఘటనలను నివేదించింది.

సాధారణ జనాభాలో థ్రోంబోఎంబాలిక్ సంఘటనలు నేపథ్యంగా మరియు శాస్త్రీయంగా జరుగుతూనే ఉన్నాయని తెలుసుకోవడం ముఖ్యం. యూరోపియన్ సంతతికి చెందిన వారితో పోలిస్తే దక్షిణ మరియు ఆగ్నేయాసియా సంతతికి చెందిన వారిలో ఈ ప్రమాదం దాదాపు 70 శాతం తక్కువగా ఉందని సాహిత్యం సూచిస్తుంది.

MOHFW విడిగా హెల్త్‌కేర్ వర్కర్స్ మరియు టీకా లబ్ధిదారులకు సలహాలను జారీ చేస్తోంది. ఏదైనా COVID-19 వ్యాక్సిన్ (ముఖ్యంగా కోవిషీల్డ్) అందుకున్న 20 రోజుల్లోపు సంభవించే అనుమానాస్పద థ్రోంబోఎంబాలిక్ లక్షణాల గురించి ప్రజలు తెలుసుకోవాలి మరియు టీకా నిర్వహించిన ఆరోగ్య సదుపాయానికి ప్రాధాన్యత ఇవ్వండి:

 • less పిరి;
 • ఛాతీలో నొప్పి;
 • అవయవాలలో నొప్పి / అవయవాలను నొక్కడం లేదా అవయవాలలో వాపు (చేయి లేదా దూడ);
 • ఇంజెక్షన్ సైట్‌కు మించిన ప్రాంతంలో బహుళ, పిన్‌హెడ్ సైజు ఎర్రటి మచ్చలు లేదా చర్మం గాయాలు;
 • వాంతితో లేదా లేకుండా నిరంతర కడుపు నొప్పి;
 • మూర్ఛలు మునుపటి చరిత్ర లేనప్పుడు వాంతులు లేదా లేకుండా;
 • వాంతితో లేదా లేకుండా తీవ్రమైన మరియు నిరంతర తలనొప్పి (మైగ్రేన్ లేదా దీర్ఘకాలిక తలనొప్పి యొక్క మునుపటి చరిత్ర లేనప్పుడు);
 • అవయవాల బలహీనత / పక్షవాతం లేదా ఏదైనా ప్రత్యేకమైన వైపు లేదా శరీర భాగం (ముఖంతో సహా);
 • స్పష్టమైన కారణం లేకుండా నిరంతర వాంతులు;
 • అస్పష్టమైన దృష్టి లేదా కళ్ళలో నొప్పి లేదా డబుల్ దృష్టి కలిగి ఉండటం;
 • మానసిక స్థితిలో మార్పు లేదా గందరగోళం లేదా అణగారిన స్పృహ స్థాయి
 • గ్రహీతకు లేదా కుటుంబానికి సంబంధించిన ఏదైనా ఇతర లక్షణం లేదా ఆరోగ్య పరిస్థితి

కోవిషీల్డ్, COVID-19 వ్యాక్సిన్, ప్రపంచవ్యాప్తంగా మరియు భారతదేశంలో COVID-19 వలన సంక్రమణలను నివారించడానికి మరియు మరణాలను తగ్గించడానికి విపరీతమైన సంభావ్యత కలిగిన ఖచ్చితమైన సానుకూల ప్రయోజన రిస్క్ ప్రొఫైల్‌ను కలిగి ఉంది. భారతదేశంలో 20 ఏప్రిల్ 2021 నాటికి 13.4 కోట్లకు పైగా కోవిషీల్డ్ వ్యాక్సిన్ ఇవ్వబడింది. MoHFW అన్ని COVID-19 వ్యాక్సిన్ల భద్రతను నిరంతరం పర్యవేక్షిస్తుంది మరియు అనుమానాస్పద ప్రతికూల సంఘటనల నివేదికను ప్రోత్సహిస్తోంది.

MV

( విడుదల ID: 1719293) సందర్శకుల కౌంటర్: 7

ఇంకా చదవండి

Previous articleతౌక్టే ఇప్పుడు 'చాలా తీవ్రమైన' తుఫాను, 185 కిలోమీటర్ల వేగంతో గుజరాత్‌లోకి చీలిపోతుంది
Next articleAIRA తన సున్నితమైన ర్యాప్ రెండిషన్ 'టేక్ టైమ్' తో పెద్ద లీగ్ స్టార్‌డమ్‌కు చేరుకుంది.
RELATED ARTICLES

వివిధ మంత్రిత్వ శాఖలకు వైద్య సామాగ్రి సేకరణ నిబంధనలను కేంద్రం సడలించింది

#ArrestMunmunDutta ట్విట్టర్‌లో ఎందుకు ట్రెండ్ అవుతోంది?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

రాబోయే మాంట్రియల్ ఆర్టిస్ట్ జెన్నీ జెడ్ యొక్క పాట 'బ్యాక్‌సీట్' పాప్ మ్యూజికల్ స్టైల్స్ యొక్క లీనమయ్యే పరిధిని సృష్టిస్తోంది

AIRA తన సున్నితమైన ర్యాప్ రెండిషన్ 'టేక్ టైమ్' తో పెద్ద లీగ్ స్టార్‌డమ్‌కు చేరుకుంది.

తౌక్టే ఇప్పుడు 'చాలా తీవ్రమైన' తుఫాను, 185 కిలోమీటర్ల వేగంతో గుజరాత్‌లోకి చీలిపోతుంది

Recent Comments