23.4 C
Andhra Pradesh
Monday, May 17, 2021
HomeTechnologyఫ్లాష్‌బ్యాక్: బ్లూటూత్ యొక్క సంక్షిప్త చరిత్ర

ఫ్లాష్‌బ్యాక్: బ్లూటూత్ యొక్క సంక్షిప్త చరిత్ర

దీనికి సంవత్సరాలు పట్టింది, కాని USB చివరికి ప్రారంభ మొబైల్ ఫోన్‌ల విచిత్రమైన యాజమాన్య కనెక్టర్లను భర్తీ చేసింది. ఏదేమైనా, యుఎస్‌బి ప్రమాణంగా మారడానికి కొన్ని సంవత్సరాల ముందు మరొక డేటా బదిలీ సాంకేతికత అన్ని ఎలక్ట్రానిక్‌లను ఏకం చేయాలనుకుంది – మరియు అది వైర్‌లను కూడా ఉపయోగించలేదు.

ఇన్‌ఫ్రారెడ్ నుండి బ్లూటూత్ వరకు

బ్లూటూత్‌ను ఎరిక్సన్ 1990 లలో అభివృద్ధి చేసింది. డెన్మార్క్ మరియు నార్వేలను ఏకం చేసిన 10 వ శతాబ్దపు డానిష్ రాజు హరాల్డ్ “బ్లూటూత్” గోర్మ్సన్ పేరు మీద దీనికి పేరు పెట్టారు. బ్లూటూత్ లోగో హరాల్డ్ యొక్క మొదటి అక్షరాలైన ᚼ మరియు comb లను మిళితం చేస్తుంది. ఎలక్ట్రానిక్స్ – ఫోన్లు, కంప్యూటర్లు మరియు వివిధ ఉపకరణాలు.

ఆ సమయంలో డేటా కేబుల్స్ (సీరియల్ లేదా యుఎస్‌బి) ఉపయోగించబడ్డాయి, ఉదాహరణకు, మీ కంప్యూటర్ మరియు మీ పిడిఎ మధ్య డేటాను సమకాలీకరించడానికి, పరారుణ అందుబాటులో ఉంది వైర్‌లెస్ ఎంపిక. ఏది ఏమయినప్పటికీ, డేటా బదిలీ సమయంలో మీరు రెండు పరికరాలను ఒకదానికొకటి “గురిపెట్టాలి” అని అర్ధం.

బ్లూటూత్ సర్వ దిశగా ఉంది, అయినప్పటికీ ఇది సుమారు 10 మీ. 30 అడుగులు) గరిష్టంగా, కాబట్టి దీనికి నిజంగా శ్రేణి ప్రయోజనం లేదు. వేగవంతమైన ప్రయోజనం కూడా లేదు – వెర్షన్ 1.0 721 Kbps వద్ద అగ్రస్థానంలో ఉంది.

The Ericsson T39 was the first mobile phone with Bluetooth ఎరిక్సన్ టి 39 బ్లూటూత్

తో మొట్టమొదటి మొబైల్ ఫోన్

అసలు ఉపయోగం-కేసుల కోసం ఇది చాలా ఉంది మరియు అందువల్ల మొదటి బ్లూటూత్-ప్రారంభించబడిన ఫోన్ 2000 లో ఆవిష్కరించబడింది – ఎరిక్సన్, వాస్తవానికి, టి 36 . అయినప్పటికీ, వాస్తవానికి దుకాణాలను తాకిన మొదటి బ్లూటూత్ ఫోన్ ఇది కాదు (T36 రద్దు చేయబడింది).

ది ఎరిక్సన్ టి 39 ఈ సాంకేతిక పరిజ్ఞానాన్ని 2001 లో ప్రారంభించింది. అదే సంవత్సరం ఐబిఎమ్ థింక్‌ప్యాడ్ ఎ 30 ల్యాప్‌టాప్‌ను బ్లూటూత్ కనెక్షన్‌తో నిర్మించింది. ఇప్పుడు మీరు మీ ఫోన్ మరియు కంప్యూటర్‌లను వైర్‌లెస్‌గా సమకాలీకరించవచ్చు.

మొట్టమొదటి బ్లూటూత్ ఉపకరణాలు

మొట్టమొదటి బ్లూటూత్ పరికరం 1999 లో ఆవిష్కరించబడిన వైర్‌లెస్ హెడ్‌సెట్, ఇది COMDEX లో “బెస్ట్ ఆఫ్ షో టెక్నాలజీ అవార్డు” ను గెలుచుకుంది. మొదటి బ్లూటూత్ కార్ వస్తు సామగ్రి వాస్తవానికి 2001 లో వచ్చింది

Ericsson's first Bluetooth headset Ericsson's first Bluetooth headset
ఎరిక్సన్ యొక్క మొట్టమొదటి బ్లూటూత్ హెడ్‌సెట్ ( ఇమేజ్ క్రెడిట్ )

అవి మోనో-మాత్రమే, కానీ అవి ఒక ముఖ్యమైన ప్రయోజనాన్ని అందించాయి – ప్రపంచవ్యాప్తంగా ఉన్న దేశాలు డ్రైవింగ్ చేసేటప్పుడు ఫోన్‌ల వాడకాన్ని నిషేధించాలని ఇప్పటికే చూస్తున్నారు. ఉదాహరణకు, UK డిసెంబర్ 1, 2003 న £ 30 నుండి జరిమానాతో చట్టవిరుద్ధం చేసింది, కాని అవి £ 1,000 కు పెరగవచ్చు.

మొదటి స్టీరియో హెడ్‌ఫోన్‌లు 2004 లో వస్తాయి. వింతగా, ఆ మొదటి బ్లూటూత్-ప్రారంభించబడిన MP3 ప్లేయర్ మార్కెట్‌ను తాకిన ఒక సంవత్సరం తర్వాత జరిగింది.

ది 1999 నుండి బెనిఫోన్ ఎస్క్! అంతర్నిర్మిత జిపిఎస్ రిసీవర్ ఉన్న మొదటి ఫోన్, కానీ ఆ లక్షణం ప్రామాణికం కావడానికి చాలా సంవత్సరాల ముందు – బ్లూటూత్ టు రెస్క్యూ! 2002 లో సాకెట్ మొట్టమొదటి స్టాండ్-అలోన్ GPS రిసీవర్‌ను మొబైల్ పరికరానికి పొజిషనింగ్ డేటాను పంపగలదు – పాకెట్ పిసి, ఈ సందర్భంలో. దీని ధర $ 450, పాకెట్ పిసికి దాదాపుగా ఉంటుంది.

The first-ever Bluetooth GPS receiver for mobile devices The first-ever Bluetooth GPS receiver for mobile devices
మొబైల్ పరికరాల కోసం మొట్టమొదటి బ్లూటూత్ GPS రిసీవర్

మొదటి బ్లూటూత్ ఎలుకలు, కీబోర్డులు మరియు ప్రింటర్లు బయటకు వచ్చాయి 2000 ల ప్రారంభంలో కూడా. కంప్యూటర్లకు ఇవి మరింత అనుకూలంగా ఉన్నాయి, ఇవి యాడ్-ఇన్ కార్డులు మరియు (త్వరలో) USB డాంగిల్స్ ద్వారా బ్లూటూత్ సామర్ధ్యాలను పొందుతున్నాయి.

వేగంగా వెళ్లడం

బ్లూటూత్ 2.0 ను 2005 లో “EDR” (మెరుగైన డేటా రేట్) తో ఆవిష్కరించారు, ఇది బదిలీ వేగాన్ని 2.1 Mbps కి మూడు రెట్లు పెంచింది. ఇది ఐచ్ఛిక లక్షణం మరియు హెవీ డ్యూటీ డేటా బదిలీలకు ఇది చాలా నెమ్మదిగా ఉంది. కొత్త ప్రమాణం 30 మీ (100 అడుగులు) పరిధిని పెంచింది.

అయితే పనితీరుకు నిజమైన ప్రోత్సాహం 2009 లో బ్లూటూత్ 3.0 మరియు “హెచ్ఎస్” (హై స్పీడ్) తో వస్తుంది, ఇది సాధించింది 24 Mbps. 802.11 హార్డ్‌వేర్‌కు డేటాను అప్పగించడం కంటే రెండు పరికరాల మధ్య హ్యాండ్‌షేకింగ్ చేయడానికి ఇది బ్లూటూత్ లింక్‌ను ఉపయోగించింది – కాబట్టి ఇది నిజంగా భారీ లిఫ్టింగ్ చేసిన వై-ఫై.

కానీ వై-ఫై డైరెక్ట్‌గా మరియు వేగంగా సెల్ నెట్‌వర్క్ వేగంతో, వేగవంతమైన బ్లూటూత్ త్వరగా అసంబద్ధం అవుతుంది.

మరింత ముందుకు వెళుతుంది

బ్లూటూత్ 4.0, బ్లూటూత్ లో ఎనర్జీ, 2010 లో వచ్చింది మరియు కాదు – బ్లూటూత్ కాదు, అంటే. ఈ ప్రాజెక్ట్ నోకియాలో విబ్రీ పేరుతో ప్రారంభమైంది, కాని అది తరువాతి తరం బ్లూటూత్‌లో చేర్చబడుతుంది.

వెర్షన్ 4.0 నెమ్మదిగా ఉంది, ఇది 1 Mbps చుట్టూ అగ్రస్థానంలో ఉంది, కానీ ఇది చాలా ఉంది మరింత శక్తి సామర్థ్యం, ​​బ్యాటరీతో పనిచేసే ఉపకరణాలను సృష్టించడానికి అనుమతిస్తుంది (ఫిట్‌నెస్ సెన్సార్లు, ఆరోగ్య సంరక్షణ పరికరాలు మొదలైనవి ఆలోచించండి). వారు ఒకే నాణెం సెల్ బ్యాటరీపై సంవత్సరాలు పని చేయగలరు.

బ్లూటూత్ 4.0 కూడా ఆపరేషన్ పరిధిని 100 మీ (330 అడుగులు) కు విస్తరించింది మరియు సాధారణ జాప్యాన్ని కొంచెం తగ్గించింది. ఈ విడుదల మల్టీపాయింట్ ఫీచర్‌ను కూడా ప్రవేశపెట్టింది, ఇది బ్లూటూత్ హెడ్‌ఫోన్‌లను ఒకేసారి రెండు పరికరాలకు కనెక్ట్ చేయడానికి అనుమతిస్తుంది (ఉదా. మీ ఫోన్ మరియు మీ ల్యాప్‌టాప్).

తర్వాత 2016 లో వెర్షన్ 5.0 వచ్చింది. ఇది గణనీయంగా మెరుగుపడింది గరిష్ట పరిధి, దృష్టి రేఖతో 240 మీ (800 అడుగులు) మరియు ఇంటి లోపల 40 మీ (130 అడుగులు) వరకు చేరుకుంటుంది. ఇది డేటా వేగం ఖర్చుతో వచ్చింది, కానీ దగ్గరగా ఉన్న రేంజర్స్ వద్ద 5.0 దాని ముందున్న వేగాన్ని రెట్టింపు చేస్తుంది (2 Mbps వరకు).

Flashback: a brief history of Bluetooth

స్మార్ట్ హోమ్ అనువర్తనాల్లో బ్లూటూత్ ఉపయోగించబడింది ప్రారంభ రోజులు, కానీ ఇప్పుడు అది మరింత ప్రబలంగా ఉంది. స్మార్ట్ లైట్ బల్బుల నుండి స్మార్ట్ బాత్రూమ్ ప్రమాణాల వరకు, దాని తక్కువ శక్తి అవసరాలు, ఆకట్టుకునే పరిధి మరియు రెండు గాడ్జెట్‌లను సజావుగా కనెక్ట్ చేసే సామర్థ్యం గతంలో కంటే ఎక్కువ ప్రాచుర్యం పొందాయి.

వేగవంతమైన పెరుగుదల మరియు తరువాత ఏమి వస్తుంది

2003 నాటికి ప్రతి వారం 1 మిలియన్ బిటి-ప్రారంభించబడిన పరికరాల రవాణాతో బ్లూటూత్ చాలా విజయవంతమైంది. అది మరుసటి సంవత్సరం వారానికి 3 మిలియన్లకు, తరువాత 2005 లో 5 మిలియన్లకు పెరిగింది. 2006 నాటికి ఇప్పటికే 1 బిలియన్ బ్లూటూత్ పరికరాలు ఉన్నాయి మరియు ప్రతి వారం 10 మిలియన్ల కొత్తవి వాటితో చేరాయి.

Flashback: a brief history of Bluetooth

బ్లూటూత్ 6.0 యొక్క సంకేతం ఇంకా లేదు మరియు ట్రాక్షన్ పొందుతున్న కొత్త వైర్‌లెస్ టెక్నాలజీ ఉంది – అల్ట్రా వైడ్ బ్యాండ్ లేదా యుడబ్ల్యుబి. ఇది సంవత్సరాల క్రితం బ్లూటూత్ వదలిపెట్టిన మరియు కనెక్ట్ చేయబడిన పరికరం యొక్క దిశను గ్రహించే సామర్థ్యాన్ని కలిగి ఉన్న హై-స్పీడ్ డేటా బదిలీ వినియోగ కేసును వర్తిస్తుంది (కాబట్టి బ్లూటూత్ కూడా మార్గం ద్వారా). ప్రస్తుతానికి కనీసం బ్లూటూత్ మరియు యుడబ్ల్యుబి శాంతియుతంగా సహజీవనం చేస్తాయి, కాని ఇద్దరూ రహదారిపై ఘర్షణ పడతారని on హించలేము.

ఇంకా చదవండి

Previous articleసమీక్షలో 19 వ వారం: జెన్‌ఫోన్ 8/8 ఫ్లిప్ ఇక్కడ ఉన్నాయి, హువావే పి 50, పిక్సెల్ 6 చూడండి
Next articleప్రీమియర్ లీగ్: లివర్‌పూల్ యొక్క డియోగో జోటా మిగిలిన సీజన్ నుండి తప్పుకుంది, జుర్గెన్ క్లోప్‌ను ధృవీకరిస్తుంది
RELATED ARTICLES

సమీక్షలో 19 వ వారం: జెన్‌ఫోన్ 8/8 ఫ్లిప్ ఇక్కడ ఉన్నాయి, హువావే పి 50, పిక్సెల్ 6 చూడండి

షియోమి మి 11i సమీక్ష కోసం

వీక్లీ పోల్: ఆసుస్ జెన్‌ఫోన్ 8 మీ కోసం చిన్న ఫోన్ లేదా మీరు జెన్‌ఫోన్ 8 ఫ్లిప్ కావాలనుకుంటున్నారా?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

ఇటాలియన్ ఓపెన్: పురుషుల సింగిల్స్ టైటిల్‌ను కైవసం చేసుకోవడానికి రాఫెల్ నాదల్ ప్రపంచ నంబర్ 1 నోవాక్ జొకోవిచ్‌ను ఓడించాడు

ఇంగ్లాండ్ vs న్యూజిలాండ్: మోచేయి గాయంతో జోఫ్రా ఆర్చర్ సిరీస్ నుండి తప్పుకున్నాడు

ప్రీమియర్ లీగ్: ఛాంపియన్స్ లీగ్ ఆశలను సజీవంగా ఉంచడానికి లివర్‌పూల్ గోల్ కీపర్ అలిసన్ బెకర్ వెస్ట్ బ్రోమ్‌లో విజేతగా నిలిచాడు

Recent Comments