HomeUncategorized90% కంటే ఎక్కువ కవరేజ్ ఉన్న గ్రామాల్లో నీటి కనెక్షన్లకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వమని కేంద్రాలు రాష్ట్రాలు...

90% కంటే ఎక్కువ కవరేజ్ ఉన్న గ్రామాల్లో నీటి కనెక్షన్లకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వమని కేంద్రాలు రాష్ట్రాలు / యుటిలకు సలహా ఇస్తున్నాయి 'ఎవరూ వదిలిపెట్టరు'

జల్ శక్తి మంత్రిత్వ శాఖ

90% కంటే ఎక్కువ కవరేజ్ ఉన్న గ్రామాల్లో నీటి కనెక్షన్లకు ప్రాధాన్యత ఇవ్వమని కేంద్రాలు రాష్ట్రాలు / యుటిలకు సలహా ఇస్తున్నాయి ‘ఎవరూ వదిలివేయబడరు’

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 12 మే 2021 5:41 PM PIB Delhi ిల్లీ

జాతీయ జల్ జీవన్ మిషన్ (ఎన్జెజెఎం), తాగునీరు మరియు పారిశుద్ధ్య విభాగం (డిడిడబ్ల్యుఎస్), జల్ శక్తి మంత్రిత్వ శాఖ రాష్ట్రాలు / యుటిలకు సలహా ఇచ్చింది, ఆ గ్రామాలలో మిగిలిన కొద్ది గృహాలకు ప్రాధాన్యతతో పంపు నీటి కనెక్షన్లను అందించాలని 90% కంటే ఎక్కువ కవరేజ్ ఉన్న గ్రామాలు గృహ కుళాయి నీటి కనెక్షన్లు. ఈక్విటీ మరియు కలుపుకొనిపోయే సూత్రం ఆధారంగా జల్ జీవన్ మిషన్ (జెజెఎం) పరిధిలోని ఒక గ్రామంలో ‘అన్ని గృహాలకు’ తాగునీటిని అందించాలని రాష్ట్రాలను కోరారు. జెజెఎం కింద, ప్రతి గ్రామీణ కుటుంబానికి క్రమబద్ధమైన మరియు దీర్ఘకాలిక ప్రాతిపదికన తగిన పరిమాణంలో పంపు నీటి సరఫరాను అందించాలి మరియు ‘ఎవ్వరూ వదిలివేయబడకుండా’ చూసుకోవాలి. ఈక్విటీ & కలుపుకొనిపోయే విధానాన్ని వ్యక్తపరిచే ప్రతి గ్రామాన్ని ‘హర్ ఘర్ జల్’ గ్రామంగా మార్చడం లక్ష్యం అని గుర్తు చేశారు. ఇంకా, ఈ గృహాల కవరేజ్ రాష్ట్రాలు / యుటిలలోని ‘హర్ ఘర్ జల్’ గ్రామాల సంఖ్యను మెరుగుపరుస్తుంది.

రాష్ట్రాలు / యుటిలు నివేదించినట్లుగా, దేశంలో 21,000 గ్రామాలలో మిగిలిన 10% గృహాలకు గృహ కుళాయి నీటి సరఫరా ఇంకా లేదు. ప్రస్తుతం ఉన్న తాగునీటి సరఫరా వ్యవస్థల యొక్క రెట్రోఫిటింగ్ / బలోపేత పనులను చేపట్టడం ద్వారా ఈ గృహాలను సులభంగా కవర్ చేయవచ్చని నొక్కిచెప్పబడింది, అందువల్ల, మరింత ఆలస్యం చేయకుండా ప్రాధాన్యత ఇవ్వవచ్చు మరియు ఈ నెల చివరి నాటికి దాని 100% కవరేజీని నిర్ధారించవచ్చు. ఈ సమస్య కూడా క్రమం తప్పకుండా సమీక్షించబడుతుంది.

2024 నాటికి ప్రతి గ్రామీణ గృహాలకు గృహ కుళాయి నీటి కనెక్షన్‌ను అందించడం ద్వారా గ్రామీణ ప్రాంతాల్లో నివసించే ప్రజల జీవన నాణ్యతను మెరుగుపరచడం లక్ష్యంగా ఉన్న రాష్ట్రాలు / యుటిల భాగస్వామ్యంతో జల్ జీవన్ మిషన్ అమలు చేయబడింది. మిషన్ యొక్క రెండు సంవత్సరాలలోపు మరియు COVID-19 మహమ్మారి కారణంగా సవాళ్లు ఎదుర్కొన్నప్పటికీ, 4.17 కోట్లకు పైగా గృహాలకు పంపు నీటి కనెక్షన్లు ఇవ్వబడ్డాయి. 61 జిల్లాలు, 731 బ్లాక్‌లు, 89,000 కు పైగా గ్రామాలు ‘హర్ ఘర్ జల్’గా మారాయి, అంటే ఈ ప్రాంతాల్లో 100% గృహాలకు పంపు నీటి సరఫరా జరుగుతుంది. ఫలితంగా, దేశంలో 7.41 కోట్లకు పైగా (38.6%) గ్రామీణ కుటుంబాలు తమ ఇళ్లలో తాగునీటిని పొందుతున్నాయి.

ప్రతి ఇంటికి హామీ పంపు నీటి సరఫరా గ్రామీణ వర్గాలకు, ముఖ్యంగా మహిళలకు ‘జీవన సౌలభ్యం’ తెస్తుంది. దూరం నుండి నీటిని తీసుకురాకుండా వాటిని ఉపశమనం చేయడం ద్వారా. COVID-19 యొక్క వ్యాప్తిని కలిగి ఉండటంలో చాలా ముఖ్యమైన చర్యలు అయిన పబ్లిక్ స్టాండ్ పోస్టుల వద్ద క్యూలను నివారించడం ద్వారా ఇంట్లో సురక్షితమైన నీరు క్రమం తప్పకుండా హ్యాండ్ వాషింగ్ మరియు శారీరక దూరాన్ని నిర్వహించడానికి సహాయపడుతుంది.

BY / AS

(విడుదల ID: 1718017) సందర్శకుల కౌంటర్: 2

ఇంకా చదవండి

Previous articleప్రభుత్వం లోలకం లాగా ing పుకోదు, సమతౌల్య భావన ఉండాలి: HC to Delhi ిల్లీ ప్రభుత్వం
Next articleCOVID-19 టీకా నవీకరణ
RELATED ARTICLES

వివిధ మంత్రిత్వ శాఖలకు వైద్య సామాగ్రి సేకరణ నిబంధనలను కేంద్రం సడలించింది

#ArrestMunmunDutta ట్విట్టర్‌లో ఎందుకు ట్రెండ్ అవుతోంది?

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

Most Popular

Recent Comments