HomeBusinessభద్రతలతో ఆర్థిక చేరిక విధాన ప్రాధాన్యత అవుతుంది: ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

భద్రతలతో ఆర్థిక చేరిక విధాన ప్రాధాన్యత అవుతుంది: ఆర్‌బిఐ గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్

భద్రతలతో ఆర్థిక చేరిక రిజర్వ్ బ్యాంక్ ఆఫ్ ఇండియా (ఆర్‌బిఐ) యొక్క ప్రాధాన్యత, వినియోగదారుల రక్షణకు మరియు ప్రాథమిక సేవల నుండి అవగాహనకు మారడం ద్వారా, నిధుల యొక్క ఉత్తమ ఉపయోగం మరియు రుణ ఉచ్చులో పడకండి, గవర్నర్ శక్తికాంత దాస్ అన్నారు.

“గొప్ప ఆర్థిక అక్షరాస్యత మరియు విద్య, మంచి వినియోగదారుల రక్షణ యంత్రాంగాలతో కలిసి పిరమిడ్ దిగువన ఉన్నవారికి సమాచారం ఇచ్చే ఆర్థిక నిర్ణయాలు తీసుకునే అధికారం ఉందని నిర్ధారిస్తుంది” అని ఇటి ఫైనాన్షియల్‌లో ఆయన అన్నారు చేరిక సమ్మిట్. వడ్డీ రేట్లను హేతుబద్ధీకరించడం మరియు రుణగ్రహీతలకు సమాచార నిర్ణయాలు తీసుకోవడంలో సహాయపడటం అనే ఉద్దేశ్యంతో చిన్న రుణాలను నియంత్రించే వివిధ నియమాలను ఆర్బిఐ ఏకీకృతం చేసే పనిలో ఉంది, గత కొన్ని సంవత్సరాల పని వాటిని ఆర్థిక ప్రపంచానికి అనుసంధానించే ప్రాథమిక అవసరాన్ని సాధించిందని ఆయన అన్నారు.

“ఆర్థిక వ్యవస్థ మరియు జనాభా యొక్క హాని కలిగించే విభాగాలను పరిష్కరించడానికి ఇప్పుడు ఎక్కువ దృష్టి పెట్టబడింది, వినియోగదారుల రక్షణపై దృష్టి పెట్టడం మరియు వినియోగదారుల సామర్థ్యాన్ని పెంచడం, తద్వారా ఆర్థిక బాధ్యత మరియు స్థిరమైన ఉపయోగం సేవలను సాధించవచ్చు, ”అని దాస్ అన్నారు.

ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ కింద, ప్రభుత్వం మరియు నియంత్రకం ఆర్థిక చేరికను వేగవంతం చేశాయి. సంవత్సరాలుగా, దేశం సగం జనాభాలో నుండి బ్యాంకింగ్ లేకుండా దాదాపు ప్రతి ఇంటికి ప్రాథమిక బ్యాంకింగ్ సేవలకు ప్రాప్యత కలిగి ఉంది. ఇంటర్నెట్ దేశంలోని ప్రతి మూలకు చేరుకోవడం మరియు స్మార్ట్‌ఫోన్‌ల పుట్టగొడుగులతో, గ్రామీణ ఇండియా కూడా డిజిటల్ బ్యాంకింగ్‌లోకి తీసుకువెళ్ళింది.

“సాంకేతిక పరిజ్ఞానం యొక్క పరిణామం మరియు స్వీకరణ డిజిటల్ ఆర్థిక సేవలను మరింతగా పెంచడంలో భారీ మెరుగుదలకు దారితీసింది,” అని దాస్ అన్నారు. “జన ధన్, ఆధార్ మరియు మొబైల్ (జామ్) పర్యావరణ వ్యవస్థ తీసుకువచ్చింది ఆర్థిక చేరిక విశ్వంలో ఒక ప్రధాన మార్పు. ” యూనిఫైడ్ పేమెంట్స్ ఇంటర్ఫేస్ (యుపిఐ) ప్లాట్‌ఫాం గత నెలలో 2.8 బిలియన్లకు పైగా లావాదేవీలను చూసింది. ప్రత్యక్ష ప్రయోజన బదిలీ ( DBT లో డిజిటల్ చెల్లింపుల ప్రభావం కూడా స్పష్టంగా కనిపిస్తుంది. ఎఫ్వై 21 లో 54 మంత్రిత్వ శాఖలు నిర్వహిస్తున్న 319 ప్రభుత్వ పథకాలలో సుమారు రూ .5.53 లక్షల కోట్లు డిజిటల్‌గా చెల్లించారు.

“మహమ్మారి అనంతర పునరుద్ధరణను మరింత సమగ్రంగా మరియు స్థిరంగా చేయడానికి, ఆర్థిక చేరిక మా విధాన ప్రాధాన్యతగా కొనసాగుతుంది” అని దాస్ అన్నారు. సూక్ష్మ ఆర్థిక రుణగ్రహీతల యొక్క అధిక ted ణానికి సంబంధించిన సమస్యలను పరిష్కరించడం ప్రాథమిక లక్ష్యం; వడ్డీ రేట్లను హేతుబద్ధీకరించడానికి మార్కెట్ యంత్రాంగాన్ని ప్రారంభించండి; మరియు రుణ ధరల యొక్క పారదర్శకతను పెంచడం ద్వారా రుణగ్రహీతలకు సమాచారం ఇవ్వడానికి నిర్ణయాలు ఇవ్వండి.

అక్షరాస్యుడు మరియు అవగాహన ఉన్న రుణగ్రహీత తన ప్రయోజనాలను పరిరక్షించడమే కాక, వ్యవస్థను కూడా రక్షిస్తాడు.

“ఇది బ్యాంకులు, ఎన్‌బిఎఫ్‌సిలు (నాన్‌బ్యాంకింగ్ ఫైనాన్స్ కంపెనీలు), ఎంఎఫ్‌ఐలు (మైక్రోఫైనాన్స్ సంస్థలు) మొదలైన వాటికి తమ కస్టమర్ బేస్ మరియు ఉత్పత్తులను మెరుగుపరచడానికి మరియు వారి బ్యాలెన్స్ షీట్‌ను వైవిధ్యపరచడానికి వీలు కల్పిస్తుంది,” అని అన్నారు. దాస్.

ఇంకా చదవండి

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

పాత సిలిండర్‌ను న్యూ ఇండేన్ కాంపోజిట్ స్మార్ట్ సిలిండర్‌తో ఎలా మార్పిడి చేయాలి; ధర మరియు ప్రయోజనాలు తెలుసుకోండి

పూర్తిగా టీకాలు వేసిన ప్రయాణికుల కోసం మహారాష్ట్ర ఆర్టీ-పిసిఆర్ పరీక్షను రద్దు చేసింది

రథయాత్ర 2021: భక్తులకు పైకప్పు వీక్షణను అనుమతించినందుకు పూరిలో 2 భవనాలు మూసివేయబడ్డాయి

బ్లూ ఆరిజిన్ యొక్క 1 వ ప్రయాణీకుల అంతరిక్ష ప్రయాణంలో అమెజాన్ సీఈఓ జెఫ్ బెజోస్‌లో చేరడానికి 18 ఏళ్ల

Recent Comments