HomeBUSINESSWTO వద్ద TRIPS మాఫీ కోసం G-7 దేశాల మద్దతును మోడీ కోరుతున్నారు

WTO వద్ద TRIPS మాఫీ కోసం G-7 దేశాల మద్దతును మోడీ కోరుతున్నారు

కోవిడ్ -19 కోసం కొన్ని వాణిజ్య సంబంధిత మేధో సంపత్తి హక్కుల (టిఆర్పిఎస్) నిబంధనలను తాత్కాలికంగా మాఫీ చేసినందుకు ప్రపంచ వాణిజ్య సంస్థ (డబ్ల్యుటిఒ) లో భారతదేశం మరియు దక్షిణాఫ్రికా తరలించిన ప్రతిపాదనకు ప్రధానమంత్రి నరేంద్ర మోడీ జి -7 దేశాల మద్దతు కోరింది. సంబంధిత టీకాలు మరియు వైద్య ఉత్పత్తులు.

“WTO వద్ద TRIPS మాఫీ కోసం భారతదేశం-దక్షిణాఫ్రికా ప్రతిపాదనకు G-7 మద్దతు ఇవ్వాలన్న పిఎం పిలుపుకు మద్దతుగా ఆస్ట్రేలియా మరియు మరికొందరు గట్టిగా ముందుకు వచ్చారు,” ఒక వ్యక్తి సమావేశాన్ని ట్రాక్ చేయడం బిజినెస్‌లైన్‌తో అన్నారు.

భవిష్యత్ మహమ్మారిని నివారించడానికి ప్రపంచ ఐక్యత, నాయకత్వం మరియు సంఘీభావం యొక్క అవసరాన్ని పిఎం మోడీ నొక్కిచెప్పారు, శనివారం జి -7 సమ్మిట్ యొక్క మొదటి session ట్రీచ్ సెషన్‌లో మాట్లాడుతూ అధికారిక విడుదలకు.

కరోనావైరస్ మహమ్మారి నుండి ప్రపంచ పునరుద్ధరణ మరియు భవిష్యత్ మహమ్మారికి వ్యతిరేకంగా స్థితిస్థాపకతను బలోపేతం చేయడంపై ‘బిల్డింగ్ బ్యాక్ స్ట్రాంగర్ – హెల్త్’ అనే సెషన్ దృష్టి పెట్టింది.

ప్రసంగించిన మోడీ మొత్తం ప్రపంచానికి ‘ఒక భూమి, ఒక ఆరోగ్యం’ విధానం ఉండాలని సెషన్ వాస్తవంగా చెప్పింది. ఈ సెంటిమెంట్‌ను జర్మన్ ఛాన్సలర్ ఏంజెలా మెర్కెల్ ప్రతిధ్వనించారు.

భారతదేశం వంటి దేశాలలో వ్యాక్సిన్ ఉత్పత్తిని పెంచడంలో సహాయపడే టీకా ముడి పదార్థాలు మరియు భాగాల కోసం బహిరంగ సరఫరా గొలుసులను ఉంచడానికి న్యూ Delhi ిల్లీ ఆసక్తిగా ఉంది,

భారతదేశం, ఆస్ట్రేలియా, దక్షిణ కొరియా మరియు దక్షిణాఫ్రికాతో కలిసి, UK ప్రధాన మంత్రి బోరిస్ జాన్సన్, కార్న్‌వాల్‌లో జరిగిన జి -7 సమ్మిట్ యొక్క component ట్రీచ్ విభాగానికి హాజరు కావాలని ఆహ్వానించారు. జూన్ 12-13న యుకె. కోవిడ్ -19 మహమ్మారి కారణంగా వాస్తవంగా మీట్‌లో పాల్గొనాలని మోడీ నిర్ణయించారు.

బోరిస్ జాన్సన్ ప్రభుత్వం శుక్రవారం శిఖరాగ్ర సదస్సు ప్రారంభానికి ముందు జి -7 దేశాల నాయకులు, యుఎస్, యుకె, కెనడా, ఫ్రాన్స్, ఇటలీ, జర్మనీ మరియు జపాన్ దేశాలు కోవిడ్ -19 వ్యాక్సిన్లను కనీసం ఒక బిలియన్ మోతాదులను ప్రపంచానికి అందించే హామీని ఇచ్చి, వ్యాక్సిన్ తయారీని విస్తరించే ప్రణాళికను రూపొందించాయి.

పేద దేశాలతో వ్యాక్సిన్లను పంచుకోవడానికి ధనిక దేశాలు తగినంతగా చేయలేదనే విమర్శల నేపథ్యంలో, జాన్సన్ కార్యాలయం సెప్టెంబరు చివరి నాటికి యుకె ఐదు మిలియన్ మోతాదులను విరాళంగా ఇస్తుందని తెలిపింది. ఇతర దేశాలకు వ్యాక్సిన్లను సరఫరా చేయడానికి యుఎన్ కోవాక్స్ చొరవకు 500 మిలియన్ వ్యాక్సిన్ మోతాదులను విరాళంగా ఇస్తామని అమెరికా అధ్యక్షుడు జో బిడెన్ ఇటీవల ప్రకటించారు.

భారతదేశం మరియు దక్షిణాఫ్రికా ట్రిప్స్ నిబంధనలను తాత్కాలికంగా మాఫీ చేయాలన్న ప్రతిపాదన అన్ని దేశాలకు కోవిడ్ -19 కి సంబంధించిన వ్యాక్సిన్లు మరియు ఇతర వైద్య ఉత్పత్తుల లభ్యత WTO వద్ద ట్రాక్షన్ పొందుతోంది. సభ్యులందరూ ఈ విషయంపై టెక్స్ట్ ఆధారిత చర్చలు జరపడానికి అంగీకరించారు. “మాఫీ ప్రతిపాదనకు జి -7 మద్దతుపై ప్రధాని నొక్కిచెప్పడం డబ్ల్యుటిఒలో దాని అవకాశాలను మెరుగుపరుస్తుందని భావిస్తున్నారు” అని మూలం తెలిపింది.

ఓపెన్ సోర్స్ డిజిటల్‌ను భారతదేశం విజయవంతంగా ఉపయోగించడం గురించి కూడా ప్రధాని మాట్లాడారు. కాంటాక్ట్ ట్రేసింగ్ మరియు టీకా నిర్వహణ కోసం సాధనాలు మరియు దాని అనుభవాన్ని మరియు నైపుణ్యాన్ని పంచుకోవడానికి దేశం యొక్క సుముఖతను తెలియజేసింది.

ప్రపంచ ఆరోగ్య పాలనను మెరుగుపరచడానికి సమిష్టి ప్రయత్నాలకు మద్దతు ఇవ్వడానికి భారతదేశం యొక్క నిబద్ధతను ఆయన వ్యక్తం చేశారు.

ఆదివారం జి -7 program ట్రీచ్ ప్రోగ్రాం యొక్క మరో రెండు సెషన్లలో భారత ప్రధాని ప్రసంగిస్తారు.

ఇంకా చదవండి

Previous articleభారత్‌తో సహా 26 దేశాల ప్రజలపై పాకిస్తాన్ ప్రయాణ నిషేధం విధించింది
Next articleకోవిడ్ -19 టీకా: భారతదేశం రోజుకు 34 లక్షలకు పైగా టీకాలు వేస్తుంది
RELATED ARTICLES

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

పశువుల దొంగ అని అనుమానిస్తున్నారు, అస్సాంలో మనిషి చంపబడ్డాడు

సోషలిజం మమ్తా బెనర్జీని కమ్యూనిజం, లెనినిజం ముందు వివాహం చేసుకుంటుంది

Recent Comments