HomeGENERAL8 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం నక్షత్రాల నిర్మాణ కార్యకలాపాలు క్షీణించడం వెనుక కారణాన్ని పరిశోధకులు గుర్తించారు

8 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం నక్షత్రాల నిర్మాణ కార్యకలాపాలు క్షీణించడం వెనుక కారణాన్ని పరిశోధకులు గుర్తించారు

సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ మంత్రిత్వ శాఖ

8 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం

నక్షత్రాల నిర్మాణ కార్యకలాపాలు క్షీణించడం వెనుక పరిశోధకులు కారణాన్ని గుర్తించారు.

పోస్ట్ చేసిన తేదీ: 03 జూన్ 2021 5:27 అపరాహ్నం PIB Delhi ిల్లీ

బిలియన్ల సంవత్సరాల క్రితం యువ విశ్వం యొక్క నక్షత్రాల నిర్మాణ కార్యకలాపాలను ట్రాక్ చేస్తున్న ఖగోళ శాస్త్రవేత్తలు గెలాక్సీలలో నక్షత్రాల నిర్మాణం గురించి చాలా కాలంగా ఆసక్తి కలిగి ఉన్నారు 8-10 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం అత్యధికంగా ఉంది, ఆ తరువాత క్రమంగా క్షీణించింది. దీని వెనుక ఉన్న కారణాన్ని వెతుకుతూ, గెలాక్సీలు ఇంధనం అయిపోవడమే క్షీణతకు కారణమని వారు కనుగొన్నారు.

హైడ్రోజన్ ఏర్పడటానికి కీలకమైన ఇంధనం గెలాక్సీల అణు హైడ్రోజన్ వాయువు. అణు హైడ్రోజన్ కంటెంట్‌ను వరుసగా 9 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం మరియు 8 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం కొలిచిన రెండు అధ్యయనాలు ఈ నిర్ణయానికి రావడానికి సహాయపడ్డాయి.

పూణేలోని నేషనల్ సెంటర్ ఫర్ రేడియో ఆస్ట్రోఫిజిక్స్ (ఎన్‌సిఆర్‌ఎ-టిఫ్ఆర్), మరియు సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ విభాగం యొక్క స్వయంప్రతిపత్త సంస్థ బెంగళూరులోని రామన్ రీసెర్చ్ ఇనిస్టిట్యూట్ (ఆర్‌ఆర్‌ఐ) నుండి ఖగోళ శాస్త్రవేత్తల బృందం జెయింట్ మెట్రోవేవ్ రేడియో టెలిస్కోప్‌ను ఉపయోగించింది (GMRT) 9 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం గెలాక్సీల యొక్క అణు హైడ్రోజన్ వాయువును కొలవడానికి. గెలాక్సీల యొక్క పరమాణు హైడ్రోజన్ కంటెంట్ యొక్క కొలత ఉన్న విశ్వంలో ఇది తొలి యుగం. కొత్త ఫలితం సమూహం యొక్క మునుపటి ఫలితం యొక్క కీలకమైన నిర్ధారణ, ఇక్కడ వారు 8 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం గెలాక్సీల యొక్క అణు హైడ్రోజన్ కంటెంట్‌ను కొలుస్తారు మరియు గెలాక్సీల గురించి మన అవగాహనను విశ్వంలో అంతకు ముందే నెట్టివేస్తారు. కొత్త పరిశోధన 2 జూన్ 2021 సంచికలో ది ఆస్ట్రోఫిజికల్ జర్నల్ లెటర్స్ లో ప్రచురించబడింది.

ఆదిత్య చౌదరి , ఒక పిహెచ్.డి. NCRA-TIFR లో విద్యార్ధి మరియు క్రొత్త అధ్యయనం మరియు 2020 ఒకటి రెండింటి యొక్క ప్రధాన రచయిత ఇలా అన్నారు, “మా క్రొత్త ఫలితాలు గెలాక్సీల కోసం మునుపటి సమయాల్లో ఉన్నాయి, కానీ ఇప్పటికీ గరిష్ట నక్షత్రాల నిర్మాణ కార్యకలాపాల యుగం చివరిలో ఉన్నాయి. 9 బిలియన్ సంవత్సరాల క్రితం గెలాక్సీలు అణు వాయువుతో సమృద్ధిగా ఉన్నాయని మేము కనుగొన్నాము, నక్షత్రాల మాదిరిగా అణు వాయువులో దాదాపు మూడు రెట్లు ఎక్కువ ద్రవ్యరాశి ఉంటుంది. ఇది పాలపుంత వంటి గెలాక్సీల నుండి చాలా భిన్నంగా ఉంటుంది, ఇక్కడ గ్యాస్ ద్రవ్యరాశి నక్షత్రాలలో ఉన్న ద్రవ్యరాశి కంటే దాదాపు పది రెట్లు తక్కువగా ఉంటుంది. ”

అణు హైడ్రోజన్ వాయువు ద్రవ్యరాశి యొక్క కొలత GMRT ను ఉపయోగించి స్పెక్ట్రల్ కోసం శోధించడం ద్వారా జరిగింది అణు హైడ్రోజన్‌లోని పంక్తి, ఇది రేడియో టెలిస్కోప్‌లతో మాత్రమే కనుగొనబడుతుంది.

“2018 లో GMRT అప్‌గ్రేడ్ కావడానికి ముందే 5 సంవత్సరాల క్రితం మా అధ్యయనం యొక్క పరిశీలనలు జరిగాయి. GMRT యొక్క అప్‌గ్రేడ్ చేయడానికి ముందు మేము అసలు రిసీవర్లు మరియు ఎలక్ట్రానిక్స్ గొలుసును ఉపయోగించాము” అని NCRA-TIFR యొక్క నిస్సిమ్ కనెకర్ అన్నారు. అధ్యయనం యొక్క సహ రచయిత.

బర్నాలి దాస్, మరొక పిహెచ్.డి. NCRA-TIFR యొక్క విద్యార్థి, “అయితే, ఎక్కువ సమయం పరిశీలించడం ద్వారా మా సున్నితత్వాన్ని పెంచాము, దాదాపు 400 గంటల పరిశీలనలతో పెద్ద మొత్తంలో డేటాను ఉత్పత్తి చేస్తున్నాము.”

“ఈ ప్రారంభ గెలాక్సీలలో నక్షత్రాల నిర్మాణం చాలా తీవ్రంగా ఉంది కేవలం రెండు బిలియన్ సంవత్సరాలలో వారి అణు వాయువును వినియోగిస్తుంది. మరియు, గెలాక్సీలు ఎక్కువ వాయువును పొందలేకపోతే, వాటి నక్షత్రాల నిర్మాణ కార్యకలాపాలు క్షీణించి చివరకు ఆగిపోతాయి ”అని చౌదరి అన్నారు. “విశ్వంలో క్షీణిస్తున్న నక్షత్రాల ఏర్పడటానికి కారణం గెలాక్సీలు కొన్ని యుగం తరువాత తమ గ్యాస్ రిజర్వాయర్లను తిరిగి నింపలేకపోయాయి, బహుశా వారి వాతావరణంలో తగినంత గ్యాస్ అందుబాటులో లేకపోవటం దీనికి కారణం” అని అన్నారు.

“ప్రస్తుత ఫలితంతో, పూర్తిగా భిన్నమైన రిసీవర్లు మరియు ఎలక్ట్రానిక్‌లను ఉపయోగించి, ఈ ప్రారంభ గెలాక్సీలలో అణు హైడ్రోజన్ వాయువు ద్రవ్యరాశి యొక్క రెండు స్వతంత్ర కొలతలు ఇప్పుడు మనకు ఉన్నాయి” అని కనకర్ ఎత్తి చూపారు.

ఆర్‌ఆర్‌ఐకి చెందిన కెఎస్ ద్వారకానాథ్, ఎవరు శివ్ సేథితో పాటు, అధ్యయనం యొక్క సహ రచయితలు, “సుదూర గెలాక్సీల నుండి 21 సెం.మీ సిగ్నల్‌ను గుర్తించడం GMRT యొక్క ప్రధాన అసలు లక్ష్యం మరియు స్క్వేర్ కిలోమీటర్ వంటి మరింత శక్తివంతమైన టెలిస్కోప్‌లను నిర్మించడానికి కీలకమైన సైన్స్ డ్రైవర్‌గా కొనసాగుతోంది. అమరిక. గెలాక్సీ పరిణామం గురించి మన అవగాహనకు ఈ ఫలితాలు చాలా ముఖ్యమైనవి. ”

ఈ పరిశోధనకు భారతదేశం యొక్క అణు ఇంధన విభాగం మరియు భారతదేశ సైన్స్ అండ్ టెక్నాలజీ విభాగం నిధులు సమకూర్చాయి.

ప్రచురణ లింక్:

( https://iopscience.iop.org/article/10.3847/2041-8213/abfcc7 ).

పరిచయాలు:

ఆదిత్య చౌదరి (చౌదరిన్క్రా.టిఫ్.ఆర్.ఇన్; 97651 15719),

నిస్సిమ్ కనెకర్ ([email protected]; 9975077018 ),

బర్నాలి దాస్ ([email protected]),

కె.ఎస్. ద్వారకనాథ్ ([email protected] ),

శివ సేథి ([email protected]; 94825 70297),

యశ్వంత్ గుప్తా ([email protected]; 020 – 2571 9242)

సిహెచ్ ఈశ్వర-చంద్ర ([email protected]; 020 – 2571 9228),

జెకె సోలంకి ([email protected]; 020 – 2571 9223).

అనిల్ రౌత్: ([email protected]; 86055 25945)

శీర్షిక: రెండు ప్యానెల్లు గుర్తించిన GMRT 21cm సిగ్నల్‌ను స్పెక్ట్రం (ఎడమ పానెల్) మరియు ఒక చిత్రం (కుడి పానెల్).

శీర్షిక: రాత్రి సమయంలో GMRT యాంటెన్నా (చిత్ర క్రెడిట్: రాకేశ్ రావు)

SS / RP / ( DST మీడియా సెల్ )

(విడుదల ID: 1724108) సందర్శకుల కౌంటర్: 1

ఈ విడుదలను చదవండి in: తమిళం

ఇంకా చదవండి

RELATED ARTICLES

పెట్టుబడిలో AI అనేది మానవ సాధికారత గురించి, స్థానభ్రంశం గురించి కాదు

కోవిడ్ మధ్య విదేశీ నిపుణులు లేనప్పుడు హెచ్‌హెచ్ పట్టాల వాణిజ్య ఉత్పత్తిని సెయిల్ వాయిదా వేసింది

LEAVE A REPLY

Please enter your comment!
Please enter your name here

- Advertisment -

Most Popular

నటి అత్యాచారం, గర్భస్రావం, బ్లాక్ మెయిల్ ఆరోపణలకు సంబంధించి మాజీ మంత్రిని అరెస్టు చేశారు

బలమైన 'మాస్టర్' కనెక్షన్‌తో సంతానం కొత్త ప్రాజెక్ట్?

Recent Comments