ఇది ఎస్సీ / ఎస్టీలకు బడ్జెట్ ప్రయోజనాలను అంచనా వేయడం అని గ్రామీణాభివృద్ధి కార్యదర్శి చెప్పారు.

MGNREGA పథకం కింద అజ్మీర్ శివార్లలోని ఒక ప్రదేశంలో మహిళలు పనిచేస్తారు. ఫైల్ | ఫోటో క్రెడిట్: PTI

ఎస్సీ / ఎస్టీలకు బడ్జెట్ ప్రయోజనాలను అంచనా వేయడం అని గ్రామీణాభివృద్ధి కార్యదర్శి చెప్పారు.

MGNREGAను విభజించడానికి నిర్ణయం (మహాత్మా గాంధీ జాతీయ గ్రామీణ ఉపాధి హామీ చట్టం) షెడ్యూల్డ్ కులాలు మరియు షెడ్యూల్డ్ తెగల వైపు బడ్జెట్ వ్యయం నుండి వచ్చే ప్రయోజనాలను అంచనా వేయడానికి మరియు హైలైట్ చేయడానికి ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ సలహా మేరకు కుల వర్గాల వేతన చెల్లింపులు జరిగాయి. గ్రామీణాభివృద్ధి కార్యదర్శి ఎన్.ఎన్ సిన్హా హిందూ గురువారం నాడు. ప్రక్రియలు సరిగ్గా జరిగితే ఇది వేతన చెల్లింపుల్లో ఆలస్యం లేదా లబ్ధిదారులకు ఎటువంటి మార్పులకు కారణం కాదని, అధిక ఎస్సీ, ఎస్టీ జనాభా ఉన్న జిల్లాలపై మాత్రమే ఎంజిఎన్‌ఆర్‌ఇజిఎపై దృష్టి పెట్టే ఆలోచన లేదని ఆయన అన్నారు.

బుధవారం, హిందూ గ్రామీణాభివృద్ధి మంత్రిత్వ శాఖ యొక్క మార్చి 2 సలహాపై నివేదించింది, ఇది షెడ్యూల్డ్ కోసం వేతన చెల్లింపులను ప్రత్యేక వర్గాలుగా విభజించాలని రాష్ట్రాలను ఆదేశించింది. ఈ ఆర్థిక సంవత్సరం నుండి కులాలు, షెడ్యూల్డ్ తెగలు మరియు ఇతరులు. ఈ చర్య చెల్లింపు వ్యవస్థలో అనవసరమైన జాప్యం మరియు సమస్యలను కలిగిస్తుందని కార్మికుల న్యాయవాదులు భయపడ్డారు మరియు ఇది పథకం నిధుల తగ్గింపుకు దారితీస్తుందని భయపడ్డారు.

“హేతుబద్ధత చాలా సులభం. ఎస్సీ, ఎస్టీలకు చేసిన చెల్లింపులు నరేగా వెబ్‌సైట్‌లో నివేదించబడనట్లు కాదు, మొత్తంమీద, బడ్జెట్ వ్యయం ప్రకారం, బడ్జెట్ నుండి ఎస్సీకి ఎంత ప్రయోజనం కలుగుతుందనే దాని గురించి ప్రజలకు ఆ క్లిష్టమైన సమాచారం లేదు మరియు ST , ”మిస్టర్ సిన్హా అన్నారు. “ప్రజలు బడ్జెట్ బడ్జెట్‌పై బడ్జెట్ అంచనా వేసినప్పుడు, వారు ఈ క్లిష్టమైన స్వల్పభేదాన్ని కోల్పోతారు. కాబట్టి ఎస్సీ, ఎస్టీ భాగాల కింద బడ్జెట్ కేటాయింపులు కూడా చేయాలని ఆర్థిక మంత్రిత్వ శాఖ సలహా ఇచ్చింది, ”అని ఆయన అన్నారు, ఎస్సీ, ఎస్టీ వర్గాల కోసం కేంద్రం ఏమి చేస్తుందో ఎత్తిచూపే లక్ష్యంతో ఈ చర్య చాలా వరకు ఉందని అన్నారు.

మార్పుల గురించి ఆందోళన చెందాల్సిన అవసరం లేదని కార్యదర్శి చెప్పారు. “క్షేత్రస్థాయి వ్యక్తుల కోసం, వారు బహుళ ఫండ్ బదిలీ ఆర్డర్లు చేయవలసిన అవసరం లేదు. ఒక ఫండ్ ట్రాన్స్ఫర్ ఆర్డర్ ఉంది, ఇది ఇంటిని చెందిన కమ్యూనిటీని బట్టి మూడు భాగాలుగా విభజించబడింది, ఆపై చెల్లింపులు ఉత్పత్తి చేయబడతాయి మరియు డబ్బు నేరుగా లబ్ధిదారుల బ్యాంక్ ఖాతాలకు వెళుతుంది, ”అని ఆయన అన్నారు. “లబ్ధిదారులకు, క్షేత్రస్థాయి అధికారులకు తేడా లేదు. ఇది డెబిట్ మరియు అంతర్గత ప్రక్రియ యొక్క ప్రక్రియ మాత్రమే, ఇది ఈ ప్రక్రియను ప్రతిబింబించేలా చలనంలో ఉంచబడింది. ప్రజలు అవసరమైన సన్నాహాలు చేసి ఉంటే, ఆలస్యం జరగకూడదు, ”అని ఆయన అన్నారు.

మిస్టర్. అధిక ఎస్సీ / ఎస్టీ జనాభా ఉన్న జిల్లాలకు ఎంజిఎన్‌ఆర్‌ఇజిఎను పరిమితం చేసే ప్రతిపాదనలను పునరుద్ధరించడానికి ఈ కొలత ఉపయోగపడుతుందనే ఆందోళనలను సిన్హా ఖండించారు. “MGNREGA ఎవరినీ పరిమితం చేయదు, ఇది నమోదుకు ఆదాయ ప్రమాణాలను కూడా విధించదు. ఇది ఏదైనా నిర్దిష్ట జిల్లాల్లోకి నేరుగా చెల్లింపు లేదా MGNREGA కార్యకలాపాలకు ఉద్దేశించినది కాదు, ”అని ఆయన అన్నారు. “ఇది [MGNREGA] ఈ సమయంలో సార్వత్రికమైనది మరియు అధిక ఎస్సీ / ఎస్టీ జిల్లాల్లో మాత్రమే MGNREGA పై దృష్టి పెట్టడానికి ఎటువంటి ప్రణాళిక లేదు. డిమాండ్ ఆధారిత పథకం నుండి మార్చడానికి ఖచ్చితంగా ప్రణాళిక లేదు, ”అని ఆయన అన్నారు.

Return to frontpage
మా సంపాదకీయ విలువల కోడ్